Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน เครื่องขยายเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อันนี้ บ่นไร้สาระน่ะ ไม่เกี่ยวกับเรื่องข้างบนแหล่ะ
    ช่วงนี้มันเหนื่อยกับเรื่องอื่นด้วย

บางทีก็ละเหี่ยใจในการDIYน่ะ ส่วนมากก็เทสๆ จนกลายเป็นresearch projectแหล่ะ มันก็ดีที่ได้ลองอะไรกับหูเราเองเยอะกว่า
    ทำละเอียดกว่า เทสละเอียดกว่า ใส่ใจในการทำมากกว่า มันก็ได้ของดีกว่าอยู่แล้ว ก็แน่ล่ะ เหนื่อยกว่า+ใช้เวลาเยอะกว่ามากๆ+บางที่ก็ใช้เงินเยอะกว่า

อันนี้ขนาดยังไม่บ้าจี้ทำละเอียดเท่าบางคนน่ะ
    แต่บางครั้งมันก็ล้าๆ อยากซื้อkit แล้วก็ประกอบมั่วๆ ยัดอะไหล่ดีไปมั่วๆ แล้วก็เสร็จออกมาฟังเล่น แต่มันจะวัดดวงเยอะไปหน่อย
    Last edited by ManiacMaew; 25 Sep 2014, 17:55:35.

Comment

• ท่าน ManiacMaew ยัดอะไหล่ธรรมดายังไงให้เสียงดี ดีกว่า ผมชอบนะ แต่วงจรต้องได้จริงๆอ่ะ

Comment

• "เบื่อหน่ายกับการลองกับการทำ"ไม่ต้องแปลกใจเน้อ .... รับประกันว่า"อาการนี้เป็นกันทุกคน"ครับ เป็นมากน้อยหรือบ่อยแค่ไหนก็ขึ้นกับช่วงอารมณ์ของแต่ละคน

Comment

• สิ่งที่ได้กลับมา คือ ความภูมิใจ + ถูกใจ นะครับ มันคุ้มที่จะแลก

Comment

• ผมมีปัญหามาถามครับ เวลามีคนเปิดปิดสวิทเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้าน จะได้ยินเสียงออกลำโพงบางที DAC ก็เอ๋อไปเลยเสียงไม่ออก ต้องปิดเปิดใหม่ถึงจะใช้ได้ปกติ ขอถามหน่อยครับ อาการนี้เกิดจากอะไร

Comment

• Originally posted by carbon_za View Post
              ผมมีปัญหามาถามครับ เวลามีคนเปิดปิดสวิทเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้าน จะได้ยินเสียงออกลำโพงบางที DAC ก็เอ๋อไปเลยเสียงไม่ออก ต้องปิดเปิดใหม่ถึงจะใช้ได้ปกติ ขอถามหน่อยครับ อาการนี้เกิดจากอะไร
              ผมแก้ไขได้ล่ะ จริงๆของผมอาการหนักนะ เร่งโวลุ่มลำโพงข้างซ้ายจะมีเสียงเหมือนโวลุ่มสกปรก ด้วย (DAC ที่ผมประกอบเองมันไวมาก แล้วเป็นข้างเดียวด้วย) ผมแก้โดยเอา c .01uf คร่อมไดโอดตรงสายไฟ ac ขดขาออก(12-0-12) อีกขั่วของ C จับลงดินไป เหมือนบายพาส สัญญาณรบกวนที่มาจากไฟ AC ลงดิน ใครที่มีอาการจี่ ฮัม ก็ลองวิธีผมดูล่ะกันครับ ผมทำแล้วหายขาดเลย บ้านผมไม่มีสายดินด้วย

ผมคิดว่ามันคงกวนจากไฟ ac แน่ๆ เพราะเวลาคนในบ้านปิดไฟเนี้ย อาการออกเลย dac เอ๋อด้วย ต้องปิดเปิดใหม่ ผมเลยลองเอา C ค่าน้อยๆบายพาสไฟ ac ขาออก ลงดิน หายสนิท แต่เหมืนอเสียงจะจริงจังขึ้น 55+(ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า) ผมเดาถูกด้วยเรื่องไฟที่กวนนะ 55+
              Last edited by carbon_za; 28 Sep 2014, 13:17:40.

Comment

• Originally posted by carbon_za View Post
                ผมแก้ไขได้ล่ะ จริงๆของผมอาการหนักนะ เร่งโวลุ่มลำโพงข้างซ้ายจะมีเสียงเหมือนโวลุ่มสกปรก ด้วย (DAC ที่ผมประกอบเองมันไวมาก แล้วเป็นข้างเดียวด้วย) ผมแก้โดยเอา c .01uf คร่อมไดโอดตรงสายไฟ ac ขดขาออก(12-0-12) อีกขั่วของ C จับลงดินไป เหมือนบายพาส สัญญาณรบกวนที่มาจากไฟ AC ลงดิน ใครที่มีอาการจี่ ฮัม ก็ลองวิธีผมดูล่ะกันครับ ผมทำแล้วหายขาดเลย บ้านผมไม่มีสายดินด้วย

ผมคิดว่ามันคงกวนจากไฟ ac แน่ๆ เพราะเวลาคนในบ้านปิดไฟเนี้ย อาการออกเลย dac เอ๋อด้วย ต้องปิดเปิดใหม่ ผมเลยลองเอา C ค่าน้อยๆบายพาสไฟ ac ขาออก ลงดิน หายสนิท แต่เหมืนอเสียงจะจริงจังขึ้น 55+(ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า) ผมเดาถูกด้วยเรื่องไฟที่กวนนะ 55+
                รบกวนพี่ลงรูปซักใบได้ใหมครับสนใจวิธีนี้มาก ผมมือใหม่อยากเห็นรูปจะได้ทำแล้วไม่มีอะไรผิดพลาด
                ชอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by jet555 View Post
                  รบกวนพี่ลงรูปซักใบได้ใหมครับสนใจวิธีนี้มาก ผมมือใหม่อยากเห็นรูปจะได้ทำแล้วไม่มีอะไรผิดพลาด
                  ชอบคุณครับ
                  ผมไม่มีกล้องอ่ะ ต้องยืม ipad น้องมาถ่ายอ่ะ ผมขี้เกรียจรื้อวงจรอ่ะ เดี๋ยวผมจะหาวิธีอธิบายให้ล่ะกัน

ถ้างงในรูปนะครับ เพราะบางคนไม่รู้อิเล็กทรอนิกส์

ให้สังเกตุ สายไฟที่ออกจากหม้อแปลงที่เข้าวงจรไดโอด ถ้ามี 3 เส้น(สมมุตินะ แดง-ดำ-แดง) ให้เอา C ค่า 0.01uf ไปต่อที่ใต้ปริ้นสายสีแดง อย่างล่ะตัว(ทั้งหมด 2 ตัว) มันจะเหลือขา C อีกข้าง ให้จับขา C ทั้ง 2 ตัวบัดกรีลงไปขาสายไฟ สีดำ ครับ

หายไม่หายผมไม่รู้นะ แต่สำหรับผมมันดีขึ้นมาก จริงๆใช้ค่าต่ำลงไปอีกก็ได้มันก็จะเอาสัญญาณรบกวนความถี่สูงๆไปทิ้งดีขึ้น ค่า 0.001uf ก็ได้ครับ

ไฟบ้านความถี่แค่ 50hz ก็จริง แต่อาจมีเครื่องใช้ไฟฟ้าบางชนิดปล่อยความถี่สูงออกมากวนในไฟบ้านได้
                  Last edited by carbon_za; 28 Sep 2014, 14:30:32.

Comment

• .....เข้าใจ 100 เปอเซนต์แล้วครับ
                    ขอบคุณครับ

Comment

• ^ กรองก่อนเข้าไดโอด ...เผื่อคนนึกภาพไม่ออก

Comment

• ตัวหนอน 6เหลียนสำหรับใส่ลูกบิดโวลุ่ม หาซื้อได้ที่ไหนครับ

Comment

• ....ขอบคุณครับ

Comment

• @เสือ
                            คลองถม ร้านขายน๊อตครับ

Comment

• ู^
                              ขอบคุณครับพี่

Comment

• ไปเจอมาจากเว็บ Un-sound ครับ

Comment

Working...
                                X