Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรึกษาหน่อยครับ ที่บ้านไฟตกบ่อยมาก พอจะมัวิธีอะไรแก้ไขยังไงได้บ้างครับ......

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by ีukkrits@hotmail.com View Post
    ไปติดต่อที่การไฟฟ้าใกล้บ้านที่อยู่เลยครับขอให้พนักงานไฟฟ้าเข้ามาเช็คโหลดไฟฟ้าหรือเรียกง่ายๆๆว่าความต้องการไฟฟ้าของบ้านที่เราอยู่นี้ครับว่าใช้ไฟเท่าไรในกรณีนี้บ้านคุณอาจมีการใช้ไฟฟ้าเกินขนาดมิเตอร์ที่รับได้ก็เป็นไปได้
    ของบ้านพ่อตาผมที่ต่างจังหวัดก็เคยเป็นครับพอเปิดไฟซักแป็บเดียวไฟดับทั้งบ้านเลยแถมเครื่องกรองไฟที่ใช้กับเครื่องเสียงก็เจ็งไปด้วยจึงขอให้ทางพนักงานไฟฟ้ามาตรวจสอบพบว่าบ้านพ่อตาผมมีการใช้ไฟเยอะเกินพนักงานการไฟฟ้าเลยมาเพิ่มขนาดมิเตอร์ให้ใหญ่ขึ้นครับจากมิเตอร์เดิม5แอมป์เป็น15แอมป์ครับตอนนี้ไม่มีปัญหามากวนใจพ่อตาอีกเลยแถมยังทำพ่อยังชมอีกว่าเก่งๆๆจริงทั้งที่จริงไม่รู้เรื่องไฟฟ้าซักอย่าง
    บ้านผม 15A ครับ ไม่มีเกินแน่นอนครับ ไฟตกมันเป็นทั้งตำบลเลยอ่ะครับ -*-

Originally posted by MONOLAB View Post
    ที่ผมเคยลองมา UPS เฉยๆไม่ได้ช่วยเรื่องไฟตกไฟเกินเลยครับ บางทีไฟขึ้นลงมากๆ มันเสียเลยก็มีขนาดใช้ของ APC นะ
    เพราะ UPS ส่วนใหญ่เอาไว้สำรองกันไฟดับเฉยๆถ้าไฟตกไม่มากอยู่ช่วง 120 - 150V
    หา AC Voltage Stabilizer มาใช้จะดีกว่าครับ
    สงสัยคงต้องเป็นเยี่ยงนั้น แหงมๆเลยครับ T^T

Comment

เครื่องใช้ไฟฟ้าที่เวลาไฟตกแล้วเสียเพราะการกระชากไฟทั้งตอนตก และตอนไฟมา ผมใช้ตัวที่ต่อสำหรับ ตู้เย็นครับได้ผลดี มีรีเลย์หน่วงเวลาเลือกได้ว่ากี่นาทีเปิดตอนไฟมา ช่วยไม่ให้เกิดการกระชากไฟ จะเรียกว่า AC Voltage Stabilizer หรือเปล่าก็ไม่แน่ใจครับ แต่ผมไม่ได้ต่อกับเครื่องเสียงนะครับต่อตูเย็น แต่ต่อเครื่องเสียงก็ใช้ได้ อาจจะใช้ 2ตัว อันนึงต่อ แอมป์ อีกอันต่อ ปรี TV ฯลฯ รับได้ 15 A ต่อตัว ราคาไม่แพงครับไม่น่าเกิน 500 ดีกว่าปล่อยเครื่องเสียเพราะไฟตกบ่อยๆ ไว้ดึกๆจะมาลงรูปอีกที

Comment

เอาแบตรถ 110AH สี่ลูกมาสำรองไฟ แล้วแปลงเป็นAC ใช้ เวอร์ไปไหม

Comment

Originally posted by LoveHifi View Post
          เครื่องใช้ไฟฟ้าที่เวลาไฟตกแล้วเสียเพราะการกระชากไฟทั้งตอนตก และตอนไฟมา ผมใช้ตัวที่ต่อสำหรับ ตู้เย็นครับได้ผลดี มีรีเลย์หน่วงเวลาเลือกได้ว่ากี่นาทีเปิดตอนไฟมา ช่วยไม่ให้เกิดการกระชากไฟ จะเรียกว่า AC Voltage Stabilizer หรือเปล่าก็ไม่แน่ใจครับ แต่ผมไม่ได้ต่อกับเครื่องเสียงนะครับต่อตูเย็น แต่ต่อเครื่องเสียงก็ใช้ได้ อาจจะใช้ 2ตัว อันนึงต่อ แอมป์ อีกอันต่อ ปรี TV ฯลฯ รับได้ 15 A ต่อตัว ราคาไม่แพงครับไม่น่าเกิน 500 ดีกว่าปล่อยเครื่องเสียเพราะไฟตกบ่อยๆ ไว้ดึกๆจะมาลงรูปอีกที
          ขอบคุณครับ

Originally posted by prapharn View Post
          เอาแบตรถ 110AH สี่ลูกมาสำรองไฟ แล้วแปลงเป็นAC ใช้ เวอร์ไปไหม
          จะดีหรอครับ
          Last edited by e20zei; 14 Jan 2014, 00:51:00.

Comment

เป็นห่วงท่าน e20zei จังครับ สู้ๆนะครับ มันตกไม่เป็นเวลาเลยใช่ไหมครับ หรือเฉพาะเวลาฝนตกหนักๆครับ

ว่าแต่แอบเป็นห่วงลำโพง Monitor Audio MA 700 Goldกับน้องElectro Voice จะเป็นไรไหมครับถ้าไฟตกแรงๆ ปล่อยมาให้ผมดูแลซํกตัวก็ได้นะครับ อิอิ

Comment

ลงรูปดึกไปหน่อย 55555 งานเข้า
              ตัดไฟ +- 20% หน่วงเวลา 0-6 นาที รับโหลดได้ 20A เหลือๆ แต่จะให้ดีผมว่าใช้ 2ตัวดีกว่าถ้าใช้หลายอย่าง ข้อดีคือไม่หน่วงไฟเหมือน UPS ขยะไฟก็ไม่มีเพราะเป็นแค่ รีเลย์ ประสิทธิภาพเสียงด้อยลงน้อยเพราะผ่านแค่คอนแทครีเลย์ ถ้าอยากได้ดีกว่าที่เครื่องให้มาก็เอาไปโมได้เปลื่ยนสายไฟกับรีเลย์

Comment

Originally posted by osk115 View Post
                เป็นห่วงท่าน e20zei จังครับ สู้ๆนะครับ มันตกไม่เป็นเวลาเลยใช่ไหมครับ หรือเฉพาะเวลาฝนตกหนักๆครับ

ว่าแต่แอบเป็นห่วงลำโพง Monitor Audio MA 700 Goldกับน้องElectro Voice จะเป็นไรไหมครับถ้าไฟตกแรงๆ ปล่อยมาให้ผมดูแลซํกตัวก็ได้นะครับ อิอิ
                2 คู่นี้ปล่อยให้ไม่ได้จริงๆ คร้าบ ผมชอบทั้งคู่เลยครับ

Originally posted by LoveHifi View Post
                ลงรูปดึกไปหน่อย 55555 งานเข้า
                ตัดไฟ +- 20% หน่วงเวลา 0-6 นาที รับโหลดได้ 20A เหลือๆ แต่จะให้ดีผมว่าใช้ 2ตัวดีกว่าถ้าใช้หลายอย่าง ข้อดีคือไม่หน่วงไฟเหมือน UPS ขยะไฟก็ไม่มีเพราะเป็นแค่ รีเลย์ ประสิทธิภาพเสียงด้อยลงน้อยเพราะผ่านแค่คอนแทครีเลย์ ถ้าอยากได้ดีกว่าที่เครื่องให้มาก็เอาไปโมได้เปลื่ยนสายไฟกับรีเลย์

[ATTACH=CONFIG]1586849[/ATTACH]
                ขอบคุณท่าน LoveHifi ครับ เดี๋ยวผมจะลองหามาใช้ดูครับ

แต่ ตจว.ไม่รู้จะหาได้รึปล่าวเนี้ยสิครับ

Comment

Originally posted by e20zei View Post
                  2 คู่นี้ปล่อยให้ไม่ได้จริงๆ คร้าบ ผมชอบทั้งคู่เลยครับ

ขอบคุณท่าน LoveHifi ครับ เดี๋ยวผมจะลองหามาใช้ดูครับ

แต่ ตจว.ไม่รู้จะหาได้รึปล่าวเนี้ยสิครับ
                  อิอิ แอบแซวคุณตั้มเล่นนะครับ ลูกรักทั้งคู่แน่ๆเลยครับ ดูสภาพสวยมากๆครับ

ไว้ผมมีโอกาสจะลองหา Monitor Audio มาลองดูบ้างครับ แต่พวกGoldหาคนปล่อยยากจริงๆ -*-

Comment

เข้าไปดู...เรื่อยเปื่อยเลยผม
                    http://www.youtube.com/watch?v=bseit...eature=related

http://www.youtube.com/watch?v=qkliy...yer_detailpage

http://www.youtube.com/watch?v=LxDlY...eature=related

http://www.youtube.com/watch?v=NvusQ...eature=related
                    Last edited by tiger X-fi; 15 Feb 2012, 14:16:30.

Comment

ถ้าจะฝากซื้อก็ได้นะครับถ้าเอา PM มาละกันครับจะได้ไปถามราคาเพราะซื้อมาใช้นาน 5ปีได้แล้วมั้งจำราคาไม่ได้

Comment

สมัยก่อนหลายปีก่อน เป็นสิบปีละ พวกที่บ้าเล่นเครื่องเสียงมากๆ จะเอาไฟบ้านมาแปลง DC ไป แบตรถ 100AH 6-8ลูก แล้วค่อยแปลงกลับมาAC มันก็หลักการเดียวกะ UPS ละ ลงทุนครั้งเดียว แต่ สองปีต้องเปลี่ยนแบครถตามอายุตะกั่วในแบต

Comment

ผมใช้วิธีต่อกับสไลด์เรกกูเรตเตอร์เอาครับ

ถ้าไฟตกก็ดันขึ้นมา

Comment

Originally posted by osk115 View Post
                            อิอิ แอบแซวคุณตั้มเล่นนะครับ ลูกรักทั้งคู่แน่ๆเลยครับ ดูสภาพสวยมากๆครับ

ไว้ผมมีโอกาสจะลองหา Monitor Audio มาลองดูบ้างครับ แต่พวกGoldหาคนปล่อยยากจริงๆ -*-
                            ใจเย็นเดียวก็ได้ครับ อิอิ

Originally posted by tiger X-fi View Post
                            เข้าไปดู...เรื่อยเปื่อยเลยผม
                            จัดโปรเจ็คใหม่เลยครับท่านเสือ

ถ้าจะฝากซื้อก็ได้นะครับถ้าเอา PM มาละกันครับจะได้ไปถามราคาเพราะซื้อมาใช้นาน 5ปีได้แล้วมั้งจำราคาไม่ได้
                            เดี๋ยวยังไงขอหาด้วยตัวเองก่อนนะครับ ถ้าไม่ได้จริงผมขอรบกวนด้วยนะครับ

Originally posted by prapharn View Post
                            สมัยก่อนหลายปีก่อน เป็นสิบปีละ พวกที่บ้าเล่นเครื่องเสียงมากๆ จะเอาไฟบ้านมาแปลง DC ไป แบตรถ 100AH 6-8ลูก แล้วค่อยแปลงกลับมาAC มันก็หลักการเดียวกะ UPS ละ ลงทุนครั้งเดียว แต่ สองปีต้องเปลี่ยนแบครถตามอายุตะกั่วในแบต
                            ผมเคยคิดเหมือนกันครับ แต่ใช้งบเอาเรื่องที่เดียว+มีปัญหาเรื่องพื้นที่ด้วยอ่ะครับ... T^T

Originally posted by klaza007a View Post
                            ผมใช้วิธีต่อกับสไลด์เรกกูเรตเตอร์เอาครับ

ถ้าไฟตกก็ดันขึ้นมา
                            ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคร้าบ..

Comment

ไฟที่บ้านผมตกทุกวันทั้งวันเกือบทุกเวลา ซื้อ UPS มาใช้ต่อกับคอมเผื่อว่าจะได้เซฟคอมให้ไม่เสีย แต่ที่ไหนได้ ไฟไม่พอ UPS เลยฟ้องตัดตลอดเวลา เลยไม่ได้ใช้ ต่อตรงเล่นมันดิบๆซะเลย ไม่รู้จะทำไงดี 555+

Comment

พลังงานทดแทนดีกว่าครับ

Comment

Working...
                                X