Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับวิธีใช้ HD Player Egreat R-200 หน่อยครับ มือใหม่หัดใช้จริงๆ ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำเกี่ยวกับวิธีใช้ HD Player Egreat R-200 หน่อยครับ มือใหม่หัดใช้จริงๆ ครับ

ผมใช้ HD Player Egreat R-200 ต่อกับเครื่องโฮมที่บ้าน
    ต่อเสร็จแล้ว ภาพมา เสียงมา แต่เสียงมาแค่ที่จอทีวีเองครับ

ผมลองทำได้แค่เอาเสียงเข้าทาง AUX เองอ่ะครับ
    อยากให้ออกแบบเสียงต้นฉบับ .mkv (DTS , DD5.1)
    แต่ทำไม่ได้สักทีครับ ช่วยผมด้วยหน่อยน๊ะครับ

ไม่ทราบว่า ผมจะทำอย่างไรให้เสียงออกมาที่เครื่องเล่นโฮมเธีียร์เตอร์
    ช่วยกรุณาบอกวิธีการต่อสายต่างๆ เข้าโฮมเธียร์เตอร์ให้ผมหน่อยครับ
    หรือว่าผมต้องหาอุปกรณ์ต่อเพิ่มถึงจะฟังเสียงจากต้นฉบับได้ครับ

Philips ระบบ DVD โฮมเธียเตอร์ HTS3568DW (ใช้อยู่ที่บ้านครับ)

http://www.p4c.philips.com/cgi-bin/d...uctInformation

มีอีกคำถามนึงครับ ผมอยากจะก๊อปไฟล์หนังจาก HD External เข้าตัวเครื่อง Egreat R-200
    ไม่ทราบว่า มีวิธีทำได้อย่างไรบ้างครับ ลองหาวิธีอยู่ตั้งนาน หาไม่เจอเลยครับ

ขอความกรุณาช่วยผมหน่อยเทอดครับ มือใหม่หัดใช้จริงๆ ครับ

ขอบคุณครับ
    Attached Files

พอจะบอกรุ่น รายละเอียด ของชุดโฮมได้ไหมครับ จะได้มีเพื่อนๆเข้ามาช่วยกันอธิบาย

ปกติผมต่อจาก R200 > hdmi > HT > hdmi > TV แบบนี้จะได้ทั้งภาพทั้งเสียง (ปิดเสียงที่ TV เสียงก็ยังออกที่ HT)
    หรือ R200 > hdmi > TV ได้ภาพกับเสียงออกที่ TV ส่วนเสียงต่อ R200 > coax > HT จะได้เสียงออก HT

ส่วนเรื่องก๊อปไฟล์หนังจาก HD External เข้าตัวเครื่อง Egreat R-200 ต้องดูว่าท่านใช้ Firmware ตัวไหนอยู่ เพราะแต่ละ Firmware ใช้งานปุ่มไม่เหมือนกัน
    ผมใช้ Playon อยู่ครับ สามารถก๊อปได้เลยจะ move หรือ coppy ได้หมด

Comment

เชื่อมต่อและเพลิดเพลินได้จากหลายแหล่ง
      ? มีแท่นวางสำหรับ iPod
      ? USB 2.0 Link ความเร็วสูงเล่นไฟล์เพลง/วิดีโอจากแฟลชไดรฟ์ USB
      เพลิดเพลินทั้งภาพและเสียงไปกับคุณได้ในทุกที่
      ? HDMI 1080p ยกระดับเป็นแบบความละเอียดสูงเพื่อให้ภาพคมชัดขึ้น
      ? DoubleBASS เพื่อเสียงเบสทุ้ม ลุ่มลึกยิ่งขึ้น
      ? เสียงเซอร์ราวด์ DTS, Dolby Digital และ Pro Logic II
      ? ระบบให้คะแนนการร้องคาราโอเกะสำหรับการประกวดร้องเพลงกันอย่างสนุกสนานที่บ้าน
      เล่นภาพยนตร์และเพลงทั้งหมดที่คุณมี
      ? รับรองด้วย DivX Ultra เพื่อการเล่นไฟล์วิดีโอ DivX ที่มีคุณภาพยิ่งขึ้น
      ? เล่น WMV, DivX, WMA, MP3 และภาพ JPEG จากกล้องดิจิตอล

มันไม่รองรับ .mkv ตามคู่มือ

Comment

จากที่ดูคู่มือของHTS3568DWไปแล้ว ไม่เหนมีภาครับ5.1ทั้งDigital และ Analog จะออกได้ แค่ 2chเท่านั่นคับ

Comment

คุณ knot_hypr ครับ ที่ชุด HT ผมมีช่อง HDMI ช่องเดียวครับ
          เดี๋ยวผมจะลองกลับไปต่อสายจาก HD Player จากช่อง Coax เข้า HT เผื่อจะได้
          R200 ผมใช้แบบ HD External แต่ไม่แน่ใจว่า Firmware ทางร้านจัดให้ผมแบบไหนหน่ะครับ

ขอบคุณครับ คุณ knot_hypr เป็นอย่างมากครับ สำหรับคำแนะนำและความช่วยเหลือครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------------------

คุณ chaiwatz เมื่อวานผมลองเล่น .mkv ผ่าน usb port เล่นได้น๊ะครับ แต่ออก 2ch เองครับ

ขอบคุณครับ chaiwatz ที่ให้คำแนะนำและช่วยเหลือครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------------------

คุณ maxzaba ถ้าเป็นแบบนี้ผมสามารถหาตัว option อุปกรณ์ต่อพ่วงอื่นๆ มาทำเป็น 5.1 ได้ไหมครับ
          รบกวนขอคำแนะนำเพิ่มเติมหรือวิธีอื่นๆ ด้วยครับ

หรือว่ามันได้แค่ 2ch อย่างเดียวครับ

ขอบคุณครับ คุณ maxzaba ที่ให้ความช่วยเหลือครับ

ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกท่านที่ให้คำแนะนำและความช่วยเหลือครับ ของคุณครับ

เดี๋ยวค่ำๆ กลับบ้านไป ผมลองไปหาวิธีมั่วๆ ดูอีกครั้งครับ (เศร้าเลยครับ ถ้าเล่นได้แค่ 2ch)

Comment

เรื่อง firmware ลองหาใน google ดูครับ "egreat r200 firmware" ลองหาเล่นดูครับ

Comment

เอาสาย Coax ต่อจาก R200 เข้า HT ครับ
              แล้วไปเซ้ท Audio out ของ R200 ให้เป็น Passthrough

น่าจะออกแล้วครับ ^_^

Comment

ขอบคุณครับ คุณ knot_hypr เดี๋ยวจะลองเสริชหาดูแล้วอัพเฟิร์มแวร์ที่บ้านเพื่อจะดีขึ้นครับ

ขอบคุณครับ คุณ dee2u กลับบ้านไปจะลองทำตามขั้นตอนที่บอกมาครับ
                แต่ว่า set Audio Out ของ R200 ให้เป็น Passthrough นี่ยากไหมอ่ะครับ
                เมื่อวานผมลองนั่งไล่คำสั่งในตัว R200 ผมแทบแย่ครับ งง มากๆ เลยครับ

Comment

Originally posted by dee2u View Post
                  เอาสาย Coax ต่อจาก R200 เข้า HT ครับ
                  แล้วไปเซ้ท Audio out ของ R200 ให้เป็น Passthrough

น่าจะออกแล้วครับ ^_^
                  ต่อCoaxไม่ได้คับ เพราะตัว in put มันมีแค่AUXวึ่งเปนแค่2ch เท่า นั้น(จากที่ดูในคู่มือนะคับ)

Comment

ผมว่าขายตัวนี้แล้ว ไปเล่นตัวอื่นดีกว่าคับ

Comment

มารายงานครับ ตอนนี้ผมต่อสาย coaxial จากเครื่อง HD Player เข้าโฮมเธียร์เตอร์แล้วครับ
                      ปรากฏว่า เสียงออกตามไฟล์ต้นฉบับเลยครับ สุดยอดไปเลยครับผม

ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกที่ให้คำแนะนำและความช่วยเหบือเป็นอย่างมากครับ

ขอบคุณน๊ะครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------------

สวัสดีครับ คุณ maxzaba ใช้ได้ครับ ผมต่อและเสียงมาเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ

ดีใจสุดๆ ครับ กว่าจะได้เสียงแจ่มๆ มาได้แบบปกติครับ

Comment

อ่อมีIn put coaxial ด้วยหรอ
                        งั้นก็แหล่มเลยอะดิ เด่วผมว่าดูไปซักพักเด่วต้องมีจัดชุดใหม่ อิอิ

Comment

ผมก็ว่าอย่างที่ คุณ maxzaba ว่าอ่ะครับ ดูไปดูมาเดี๋ยวผมต้องจัดชุดใหญ่เต็มสตรีมแหงๆ อิอิ

ขอบคุณ คุณ maxzaba ด้วยเช่นกันน๊ะครับ

Comment

เข้ามายินดีด้วยครับ

Comment

ขอบคุณ คุณ knot_hypr เป็นอย่างมากด้วยครับ ก๊อปปี้ไฟล์ตามที่คุณบอกได้แล้วครับ

ขอบคุณคร๊าบบ

Comment

Working...
                              X