Announcement

Collapse
No announcement yet.

หากระทู้ Mod ลำโพง Creative sbs 2.1 370 ไม่เจอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ท่าน bubear คับ
    ทำแล้วเสียงดีขึ้นขนาดไหนคับ ผมกำลังจะทำเหมือนกันคับ
    กำลังรวบรวมอุปกรณ์อยู่ แล้ว c นี่ท่านยัดเข้าไปกี่ตัวคับ

Comment

ยินดีครับ

ระวังข้างบ้านปาหลังคานะครับ ^^"

Comment

-*-

Originally posted by bubear View Post
        ตามมาเล่าต่อครับเผื่อมีใครเจออาการอย่างผม(ผมใช้รุ่น SBS 2.1 350) การทดลองสำเร็จเรียบร้อยครับเสียงเบสที่อื้ออึงหายไปเยอะอาการก่อนนี้เป็นยังไงผมถึงต้องมา mod มันไปดูตามลิ้งเลยครับ ตอนแรกก็นึกว่าเป็นเพราะ sound card 55+
        http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=101955

สำหรับใครกำลังจะทำราคา-อุปกรณ์ ก็มีแต่ C อิเล็กทรอไลด์ รวมหมดทุกตัวไม่เกิน 120บาทครับ
        สาย lan 1 m. 7 บาท
        การต่อสายกับขา C แนะนำให้ซื้อ Flux มาด้วยนะครับ
        ใครที่ติดเรื่องเอาฝาหน้าผ้าออก ก็ควรหาฟุต หรือไม้บรรทัดแข็ง(แต่งอได้)สอดเข้าไปให้ลึก (แต่ระวังโดนลำโพง) ที่ขอบฝากับตู้ไม้โดยเริ่มจากมุม ค่อยๆงัดขึ้นลงๆ ถ้าหลุดมุมนึงได้มีเฮครับ กำลังใจมีขึ้นมาเยอะ(ตอนแรกกลัวพลาสติกมันแตก)

งานนี้ต้องขอขอบคุณ 2 ท่านนะครับคือท่าน บุ๊ง กับท่าน Pod ที่ช่วยตอบกระทู้ผม ขอบคุณมากครับ..^ /\ ^

ถามครับ (จะทำมั่ง รอหลังสอบก่อน)
        1. Flux นี่คืออะไรครับ
        2. ท่อหดหาซื้อได้ที่ไหน
        3. C ที่เอามาพ่วงกัน5ตัวนั้นอ่ะ มาพ่วงมากกว่านั้นได้ไหมครับเพื่อไห้ได้ค่าที่สูงขึ้น แบบเป็นพ่วงไป7ตัว ไฟมันจะตกไหม
        4. หาซื้อสายแลนไม่ได้อ่ะครับ
        5 สายที่เอามาพ่วง C นี่ ผมไช้สายไฟแรงสูงได้ไหมครับที่ทองแดงเส้นเดียวแต่ไย่ๆอ่ะครับ จะดีกว่าไหม
        6. ไยแก้วที่เอามาบุตู้ซับนี่ ไช้ฟองน้ามหนาๆจะดีกว่าไหมครับ หรือใยแก้วนี่ดีที่สุดแล้ว

ไครรู้ก็ตอบทีนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

ถามครับ (จะทำมั่ง รอหลังสอบก่อน)
          3. C ที่เอามาพ่วงกัน5ตัวนั้นอ่ะ มาพ่วงมากกว่านั้นได้ไหมครับเพื่อไห้ได้ค่าที่สูงขึ้น แบบเป็นพ่วงไป7ตัว ไฟมันจะตกไหม
          5 สายที่เอามาพ่วง C นี่ ผมไช้สายไฟแรงสูงได้ไหมครับที่ทองแดงเส้นเดียวแต่ไย่ๆอ่ะครับ จะดีกว่าไหม
          6. ไยแก้วที่เอามาบุตู้ซับนี่ ไช้ฟองน้ามหนาๆจะดีกว่าไหมครับ หรือใยแก้วนี่ดีที่สุดแล้ว

ไครรู้ก็ตอบทีนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
          ตอบได้ข้อเดียว อิอิ
          สายแลนผมว่ามันน่าจะหาได้ตามร้านคอมพ์ทั่วไปอ่าคับ
          ไม่รู้ว่าพี่อยู่แถวไหน ผมเคยไปซื้อสายแลนที่ the mall บางแค
          ชั้น 3 อะคับ มีอยู่ร้านนึงคับ

Comment

Originally posted by nitroboy View Post

เสริมให้อีกนิด เท่าที่รู้นะครับ
            1. flux นี่ช่วยในการบัดกรีให้ติดง่ายขึ้นครับ ข้อเสียมันมีรอยเลอะ ต้องล้างด้วยทินเนอร์หลังการบัดกรีแล้ว ไม่ไช้ก็ได้ครับ แต่ก่อนบัดกรีให้เอามีดขัดขาอุปกรณ์ก่อน ก็บัดกรีติดง่ายเหมือนกันไม่เลอะด้วย
            2. ถ้าอยู่ใกล้บ้านหม้อมีทุกขนาดครับ เส้นละ 10 บาทขึ้นไป ราคาตามขนาด
            3. ยิ่งขนานกันมาก ค่าความจุมากขึ้นยิ่งดีครับ(ไม่ก็ใช้ค่าเยอะขึ้น แต่น้อยตัวลงก็ได้ แล้วเอาค่าน้อยๆซัก 1 uF,0.1 uF มาขนานเข้าไปเพื่อลดค่าอิมพิแดน ลง) ไม่ดีต่อกระเป๋าตังค์อย่างเดียว
            4. ร้านคอมทั่วไปแบ่งขายเยอะครับ เมตรละไม่กี่บาท
            5. ยิ่งสายใหญ่ยิ่งดีครับ ความต้านทานภายในสายยิ่งน้อย ไฟวิ่งดีขึ้น แต่ติดตั้งยาก เพราะยิ่งใหญ่มันยิ่งแข็ง
            6. แล้วแต่สะดวกครับ บางท่านก็ใช้ ผ้านวม ผ้าห่มแบบนิ่มๆเหมือนกระสอบข้าวสาร ใยกรองตู้ปลา แต่อย่าใช้ใยแก้ว แบบสีเหลืองที่เขาใช้หุ้มท่อแอร์ใหญ่ๆก็พอมันอันตรายต่อระบบหายใจครับ ทิ่มมือเจ็บด้วย
            ..........................................................................
            Last edited by camera; 15 Oct 2007, 10:52:20.

Comment

ดันนิดนะ

Comment

มีใครเปลี่ยนดอกซับบ้าง แนะนำหน่อย
                Last edited by battlecruiser; 16 Oct 2007, 20:31:23.

Comment

Originally posted by นายบุ๊ง View Post
                  ท่าน bubear คับ
                  ทำแล้วเสียงดีขึ้นขนาดไหนคับ ผมกำลังจะทำเหมือนกันคับ
                  กำลังรวบรวมอุปกรณ์อยู่ แล้ว c นี่ท่านยัดเข้าไปกี่ตัวคับ
                  ขนาดที่นั่งฟังได้ครับ ก่อนหน้าอย่างที่บอกเบสอื้ออึง ดูหนังแทบแยกเสียงคนพูดไม่รู้เรื่อง
                  ฟังเพลงต้องเปิดเบาๆ เปิดดังเบสมั่วมาก

C
                  330uF 25V =1
                  33uF 25V =1
                  3.3uF 25V =1
                  .33uF 25V =1
                  3300uF 25V =5
                  รวมกันแล้วร่วมๆ 30 ตัว... ม่ายใช่ 55+ 9ตัวตามต้นแบบเลยครับ

Comment

Originally posted by nitroboy View Post

ผมอยู่แถวๆรังสิต ของทุกอย่างเลยหาซื้อได้ที่ นัทพงศ์ เซียร์รังสิต
                    1.คลีมช่วยประสานชิ้นงาน ไม่ใช้ก็ได้ แต่ถ้าผิวทองแดงไม่สะอาดจะบัดกรียาก หรือลองๆขูดๆ ขาก่อนก็ได้
                    2.นัทพงศ์ เซียร์รังสิต, บ้านหม้อ ร้านอิเล็กทรอนิกส์ทั่วไป
                    3.น่าจะได้แต่ผมทำตามตัวอย่าง ของคุณ Pod
                    4.ร้านคอม ถ้าเซียร์ ก็ร้านที่เขาขายพวกสายไฟแบ่งขายเยอะๆ น่าจะมี พูดให้โก้ๆ ว่าขอซื้อ 1m. เอามาทำโปรเจค 55+
                    5.ตามคุณ nitroboy บอก
                    6.รังไขไก่ก็น่าจะได้ แต่ถ้าใครอยู่แถว ประตูน้ำพระอิน ถึงฟิวเจอร์ มาเอากับผมได้เลย
                    เพราะวันนั้นรีบเลยขี้เกียจหามาก ซื้อนัทพงศ์เลยถุงละ 45บาท ตอนนี้เหลือ Mod SBS 2.1 น่าจะประมาณ 30ตู้ได้ กะว่าจะทิ้งละ

Comment

ตอนนี้เหลือซื้อ C กับวัสดุที่จะเอามาบุตู้ ครับ อย่างอื่นได้มาครบแล้ว ยังลังเลอยู่ว่าจะไช้ฟองนํ้าหรือไยแก้วดี ส่วน
                      33uF 25V =1
                      เค้าขายเป็นตัวป่ะครับ เพราะร้านอมรแถวบ้านขายเป็นถุงเลย พวกที่ไช้ตัวเดียวนี่เสียดายของมากเลย แล้วถ้าผมไช้ C 3300uF 25V ซัก 9ตัว จะต่อขนานbi-cap นี่จะทำไงอ่ะครับ
                      (งัดตู้มาแล้ว เอิ๊กๆๆๆๆ)

Comment

ดันไปคับ
                        ผมก็งัดแล้ว เป็นซากอยู่ตอนนี้ อิอิ

Comment

ตอนนี้เหลือซื้อ C กับวัสดุที่จะเอามาบุตู้ ครับ อย่างอื่นได้มาครบแล้ว ยังลังเลอยู่ว่าจะไช้ฟองนํ้าหรือไยแก้วดี ส่วน
                          33uF 25V =1
                          เค้าขายเป็นตัวป่ะครับ เพราะร้านอมรแถวบ้านขายเป็นถุงเลย พวกที่ไช้ตัวเดียวนี่เสียดายของมากเลย แล้วถ้าผมไช้ C 3300uF 25V ซัก 9ตัว จะต่อขนานbi-cap นี่จะทำไงอ่ะครับ
                          (งัดตู้มาแล้ว เอิ๊กๆๆๆๆ)
                          ซื้อเฉพาะที่ใช้น่าจะดีกว่า

C ค่าเท่ากันไม่เป็น Bi-Cap นะครับ

"Bi-Cap คือการนำตัวเก็บประจุที่มีค่าความจุค่าที่ต่ำกว่าไปขนานกับตัวที่
                          ค่าความจุสูงกว่า เพื่อความโปร่ง กระชับ รวดเร็ว ฉับไว ของเสียง "

Comment

-*-

Originally posted by bubear View Post
                            ซื้อเฉพาะที่ใช้น่าจะดีกว่า

C ค่าเท่ากันไม่เป็น Bi-Cap นะครับ

"Bi-Cap คือการนำตัวเก็บประจุที่มีค่าความจุค่าที่ต่ำกว่าไปขนานกับตัวที่
                            ค่าความจุสูงกว่า เพื่อความโปร่ง กระชับ รวดเร็ว ฉับไว ของเสียง "
                            น่าล่ะครับ ผมพูดไม่ชัดเจนเองครับขอโทดทีคือว่า
                            ไนลิ้งที่โม ลำโพงไห้ดูเนี้ย เค้าเพิ่มC 3300uF เข้าไป5ตัวไช่ป่ะครับ ฉะนั้น เค้าก็เอา
                            33uF 25V =1
                            มาต่อขนานBi-Cap 4ตัว 4ค่า พอดี กับช่องว่างๆระหว่าง C 3300uF พอดี (เพราะมี5ตัวเลยมีช่องว่างไห้ต่อขนาน4ช่อง) เข้าไจตามผมไหมครับ
                            ฉะนั้น
                            ถ้าาาา ผมไช้ เพิ่ม C 3300uF จาก5ตัว เป็น 9ตัว ช่องว่างจะมีทั้งหมด 8ช่องไห้ผมเอาc ที่มีค่าน้อยกว่าเอามาต่อขนาน ถูกต้องป่ะครับ แล้ว ทีนี้ล่ะ เจ้า c ที่ค่าน้อยกว่า 8 ตัวที่จะเอามา Bi-Cap เนี้ย ต้องไช้ c ค่าเท่าไหร่มั่งอ่ะครับ เพิ่มจาก
                            33uF 25V =1
                            (ต้องไช้ทั้งหมด 8ตัว)
                            หรือว่า เพิ่มเป็น อย่างละ2ตัว ต่อไล่ค่ากันไป

Comment

แอบถีบนิดๆ

Comment

ตอนนี้อุปกรณ์ของผมครบแล้วคับ เตรียมทำ
                                แต่มีปัญหานิดนึุงคือผมไปซื้อ bi-cap มาที่ร้าน
                                แล้วตัวที่เป็น 0.33 มันไม่มีเป็นแบบ 25v อะคับ มันเป็น 50v
                                แต่ที่ร้านเค้าบอกว่ามันใช้แทนกันได้ สรุปแล้วมันใช้ได้จริงรึเปล่าคับ

Comment

Working...
                                X