Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำหน่อยคับ หาลำโพงคอม 2.1หรือ 2.0

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by keang View Post
    ลำโพงต่อตรงกับST ใช่ป่าวครับ
    - ตัวSTมีทำไรไปบ้างหรือเปล่า เช่น เปลี่ยนออปแอมป์
    - ใช้สายสัญญาณอะไร รุ่นไหน
    - วางลำโพงตัวเดิมไว้แบบไหน ขอดูรูปตำแหน่งที่วางลำโพงด้วย

ทั้งหมดที่ถาม คือ ยังไม่แนะนำให้เปลี่ยนลำโพงใหม่ แต่อาจมีแนวทางสำหรับช่วยเซ็ทเสียงให้น่าฟังขึ้น
    ตามนี้ก็ดีครับ เพราะตัวลำโพงนั้นดีอยู่แล้ว
    SC ก็ดีอยู่แล้ว

Comment

Originally posted by keang View Post
      ลำโพงต่อตรงกับST ใช่ป่าวครับ
      - ตัวSTมีทำไรไปบ้างหรือเปล่า เช่น เปลี่ยนออปแอมป์
      - ใช้สายสัญญาณอะไร รุ่นไหน
      - วางลำโพงตัวเดิมไว้แบบไหน ขอดูรูปตำแหน่งที่วางลำโพงด้วย

ทั้งหมดที่ถาม คือ ยังไม่แนะนำให้เปลี่ยนลำโพงใหม่ เพราะ บอกว่าชอบแนวเสียงของsound stick 2อยู่แล้ว
      แต่บางครั้งการปรับเปลี่ยนสาย หรือ ขยับตำแหน่งตั้งลำโพง อาจช่วยเซ็ทเสียงให้น่าฟังขึ้น
      Originally posted by TroRuwA View Post
      ตามนี้ก็ดีครับ เพราะตัวลำโพงนั้นดีอยู่แล้ว
      SC ก็ดีอยู่แล้ว
      ออ ที่ตั้งถามเพราะผมจะซื้อไปต่อโน็ตบุคอีกเครื่องนะคับ ที่พูดถึงว่าใช้SS2 กับ asus ST อยู่อันนั้นเพื่อที่อ้างอิงแนวเสียงที่ต้องการนะคับ เพราะผมอธิบายไม่ค่อยจะถูก

ส่วนลำโพงตัวใหม่นี้จะซื้อมาต่อกับ sound digital music premiun HD เพราะผมจะเอาไปต่อกับโน็ตบุคนะคับ

sound digital music premiun HD อันนี้ก่อนซื้อ ผมเคยตั้งถามในเวปนี้นะคับ ว่าปรับtreble/bass ได้ไหม
      เห็นบอกว่าได้กัน พอซื้อมามันปรับไม่ไ่ด้นะคับ

เลยว่าจะหาลำโพงมาแบบเสียงตุบน้อยๆๆ เพราะการ์ดมันเบสตุบไปเยอะนะคับ
      (แต่ก่อนผมใช้digital music sx กับ SS2 เบสมันเยอะ เลยขายการ์ดซาวทิ้งไป ตอนนี้ซื้อตัวdigital music premiun HD นี้มากะว่าจะปรับbassได้ แต่มันดันปรับไม่ได้ ตอนนี้ยังรู้สึกเสียดายเงินอยู่เลย)

ไหนๆๆๆท่านพูดถึงเรื่องopampมาแล้ว ขอถามซักหน่อยคับ แนวเสียงแบบที่ผมต้องถามไว้นะคับ

ต้องซื้อ opampเบอร์อะไรนะคับ และ ราคาอยู่ประมาณเท่าไรนะคับ

อันนี้ผมไม่เคยเล่นopamp อาจถามคำถามแปลกๆๆหน่อยคับ เพราะไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยจริงๆๆๆๆ เคยเซิดในgoogle อ่านดูก็ยังไม่ค่อยจะเข้าใจ

ถ้าเปลี่ยนไป จะทำให้เสียงอันอื่นมันด้อยลงไปไหมคับ เช่นผมเลือกแบบที่เสียงแหลมเยอะ กลางจะด้อยลงไปกว่าเดิมไหมคับ(เบสตุบลดยิ่งดีกลัวเสียงอื่นลดนี้ละซิคับ แต่ตอนนี้คู้ss2+ST สำหรับผมโอเคอยู่นะคับ แต่ถ้าดีขึ้นไปอีกก็ยิ่งดีคับ)
      Last edited by portega; 9 Feb 2011, 23:00:39.

Comment

เรื่องแนวเสียงของออปแอมป์ ส่วนใหญ่ที่ราคาไม่สูงมากจะเป็น2แนว แหลม+กลาง หรือ กลาง+ทุ้ม
        เบอร์ที่แพงแบบเว่อๆไปเลยก็จะแหลม+กลาง+ทุ้ม

ST จะมีออปแอมป์3ตัว 2114 2ตัว, 4562 1ตัว
        ถ้าจะลองแบบไม่เน้นเสียงช่วงไหนให้เด่นเป็นพิเศษ ลอง2อย่าง แต่ควรลองทีละอย่าง
        1. เบอร์OPA2132Pของburr-brown ใส่แทนเบอร์2114 + 4562ของเดิม
        2. เบอร์OPA2111KPของburr-brown ใส่แทนเบอร์2114 + 4562ของเดิม

ทั้ง2เบอร์ สามารถขอฟรีแซมเปิ้ลออเดอร์ได้จากเวปผู้ผลิต ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น
        ถ้าสนใจก็ลองอ่านรายละเอียดได้ที่กระทู้ของคุณmean > มาเปลี่ยน opamp ให้ X-Fi Xtreme music กันเถอะ

Comment

เรื่องแนวเสียงของออปแอมป์ ส่วนใหญ่ที่ราคาไม่สูงมากจะเป็น2แนว แหลม+กลาง หรือ กลาง+ทุ้ม
          เบอร์ที่แพงแบบเว่อๆไปเลยก็จะแหลม+กลาง+ทุ้ม

ST จะมีออปแอมป์3ตัว 2114 2ตัว, 4562 1ตัว
          ถ้าจะลองแบบไม่เน้นเสียงช่วงไหนให้เด่นเป็นพิเศษ ลอง2อย่าง แต่ควรลองทีละอย่าง
          1. เบอร์OPA2132Pของburr-brown ใส่แทนเบอร์2114 + 4562ของเดิม
          2. เบอร์OPA2111KPของburr-brown ใส่แทนเบอร์2114 + 4562ของเดิม

ทั้ง2เบอร์ สามารถขอฟรีแซมเปิ้ลออเดอร์ได้จากเวปผู้ผลิต ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น
          ถ้าสนใจก็ลองอ่านรายละเอียดได้ที่กระทู้ของคุณmean > มาเปลี่ยน opamp ให้ X-Fi Xtreme music กันเถอะ
          ขอบคุณคับ
          เออที่บอกว่าฟรี หมายถึงขอมาลองฟรีก่อนได้ ไม่พอใจไม่ต้องซื้อหรือยังไงคับ
          และที่บอกจากเวปผู้ผลิตนี้ หมายถึงASUS หรือburr-brown คับ และขั้นตอนในการติดต่อต้องทำยังไงมั้งคับ

Comment

จริงๆตัวfocal xs ที่ผมใช้อยู่จะตรงความต้องการหรือเปล่านะครับ

เพราะที่จริงแล้วเบสมันก็มีอยู่บ้างตุ้บๆเป็นลูกๆได้เหมือนกัน

เเต่ว่ามันค่อนข้างจะเร็ว มาเร็วไปเร็วไม่มีครางฮือๆๆ

ประเภทบึ้มๆๆตูมๆๆเลยไม่ค่อยจะได้อารมณ์เลย คือฟังเพลง rock hip-hopไม่มันส์เเน่นอน

แต่ถ้าเน้นเสียงร้องหรือ อคูสติต เเล้วนี่ไม่น่าผิดหวังครับ
            Last edited by puitam; 10 Feb 2011, 09:35:40.

Comment

ขอฟรีได้จากเวปTexas Instrumentsที่เป็นผู้ผลิตชิบไอซียี่ห้อburr-brown
              ลองเข้าไปอ่านรายละเอียดที่กระทู้ของคุณmeanครับ
              สงสัยอะไรในเรื่องการขอแซมเปิ้ลออเดอร์ก็โพสถามในกระทู้นั้น เดี่ยวก็มีคนช่วยตอบให้ครับ

Comment

Originally posted by puitam View Post
                จริงๆตัวfocal xs ที่ผมใช้อยู่จะตรงความต้องการหรือเปล่านะครับ

เพราะที่จริงแล้วเบสมันก็มีอยู่บ้างตุ้บๆเป็นลูกๆได้เหมือนกัน

เเต่ว่ามันค่อนข้างจะเร็ว มาเร็วไปเร็วไม่มีครางฮือๆๆ

ประเภทบึ้มๆๆตูมๆๆเลยไม่ค่อยจะได้อารมณ์เลย คือฟังเพลง rock hip-hopไม่มันส์เเน่นอน

แต่ถ้าเน้นเสียงร้องหรือ อคูสติต เเล้วนี่ไม่น่าผิดหวังครับ
                ขอฟรีได้จากเวปTexas Instrumentsที่เป็นผู้ผลิตชิบไอซียี่ห้อburr-brown
                ลองเข้าไปอ่านรายละเอียดที่กระทู้ของคุณmeanครับ
                สงสัยอะไรในเรื่องการขอแซมเปิ้ลออเดอร์ก็โพสถามในกระทู้นั้น เดี่ยวก็มีคนช่วยตอบให้ครับ

ขอบคุณคับ งั้นเดี่ยวผม จัดการเรื่องลำโพงก่อน หุหุหุห แล้วOPAMPค่อยมาว่ากันอีกที่

Comment

จริงๆfocalมันมีปุ่มปรับเบสที่ซับ ผมก็ลองไปปิดเบสที่ซับวุฟเฟอร์ดู

เสียงเบสก็หายหมดแต่เสียงมันไม่มีเนื้อเสียงเลยมันจะแห้งๆไปนะครับ

ต้องลองไปฟังดูนะครับ กลัวว่าจะผิดหวังอ่ะครับ
                  Last edited by puitam; 10 Feb 2011, 13:28:02.

Comment

เท่าที่อ่านมานะครับ บุคลิคของ จขกท น่าจะตรงกับ S530D เลยครับ

Comment

Originally posted by G.MUGEN View Post
                      เท่าที่อ่านมานะครับ บุคลิคของ จขกท น่าจะตรงกับ S530D เลยครับ
                      ถ้าสนใจตัวนี้ผมเห็นแว๊ปๆในห้อง Hi Fi มีคนขายมือสอง ของเพิ่งซื้อมาไม่นาน น่าสนใจมากๆ

Comment

Originally posted by puitam View Post
                        จริงๆfocalมันมีปุ่มปรับเบสที่ซับ ผมก็ลองไปปิดเบสที่ซับวุฟเฟอร์ดู

เสียงเบสก็หายหมดแต่เสียงมันไม่มีเนื้อเสียงเลยมันจะแห้งๆไปนะครับ

ต้องลองไปฟังดูนะครับ กลัวว่าจะผิดหวังอ่ะครับ
                        Originally posted by G.MUGEN View Post
                        Originally posted by puter View Post
                        ถ้าสนใจตัวนี้ผมเห็นแว๊ปๆในห้อง Hi Fi มีคนขายมือสอง ของเพิ่งซื้อมาไม่นาน น่าสนใจมากๆ

ขอบคุณคับ เชียรรุ่นนี้กับเยอะแฮะ สงสัย ต้องไปหาลองฟังดูหน่อยแล้ว

Comment

Originally posted by portega View Post
                          ขอบคุณคับ เชียรรุ่นนี้กับเยอะแฮะ สงสัย ต้องไปหาลองฟังดูหน่อยแล้ว
                          ลองเลยครับ รับรองจะติดใจครับ คุณภาพกับราคา น่าจับมากครับ ผมล่ะเสียดายของผมจริงๆ เลย

Comment

แนะนำ ENZO 600 ของผมเองhttp://www.overclockzone.com/forums/...75274&posted=1

Comment

วางหิ้งไปเลยไม๊ เหอๆ เอาที่วูฟเฟอร์ไม่เกิน6นิ้ว รับรองเบสไม่มาก

ฟังเพลงเมะเหมือนกัน โดยเฉพาะ Shinkuu no Diamond Crevasse ของ May'n (Macross Frontier) และ Monochrome ~ version de l'apprivoiser โดย Tomatsu Haruka (Star Driver -Kagayaki no Takuto-) 2เพลงนี้หวานได้ใจมาก

ตอนนี้เลยถอย Mordaunt-short Carnival 2 มาสนอง need ก่อน ลองกะแอมป์12+12วัตต์ก็เข้าเค้าแล้ว แต่คงต้องจัด"เกนโคลน"เดือนหน้า

Comment

ลองเลยครับ รับรองจะติดใจครับ คุณภาพกับราคา น่าจับมากครับ ผมล่ะเสียดายของผมจริงๆ เลย
                                ขอบคุณคับ หุหุหุหุ

Originally posted by mai_jang View Post
                                แนะนำ ENZO 600 ของผมเองhttp://www.overclockzone.com/forums/...75274&posted=1
                                ขอบคุณคับ รุ่นนี้ผม เคยฟังแล้วไม่ไหวอะคับ เบสออกตุบตับเลย

Originally posted by Rev View Post
                                วางหิ้งไปเลยไม๊ เหอๆ เอาที่วูฟเฟอร์ไม่เกิน6นิ้ว รับรองเบสไม่มาก

ฟังเพลงเมะเหมือนกัน โดยเฉพาะ Shinkuu no Diamond Crevasse ของ May'n (Macross Frontier) และ Monochrome ~ version de l'apprivoiser โดย Tomatsu Haruka (Star Driver -Kagayaki no Takuto-) 2เพลงนี้หวานได้ใจมาก

ตอนนี้เลยถอย Mordaunt-short Carnival 2 มาสนอง need ก่อน ลองกะแอมป์12+12วัตต์ก็เข้าเค้าแล้ว แต่คงต้องจัด"เกนโคลน"เดือนหน้า
                                ขึ้นหิ้งคงไม่ไหว อันนี้กะทำไว้เล่นกับnotebookนะงับ หุหุหุหุหุ

หุหุหุหุ ผมเลยฟังเพลง ARIA มากกว่าคับ พวก rainbow

macross F ก็ฟังนะคับเพลง Diamond Crevasse เหมือนกันกับ aimo ของรันกะ ทั้งคู่ร้องได้มีพลังคนละแบบดีจริงๆๆๆ

แต่ชอบ macoss 1 เพลงdo you remeber me เวอร์ชั่นแรกมากที่สุด(เวอร์ชั่นที่ไม่ใช้รันกะร้อง)
                                Last edited by portega; 11 Feb 2011, 18:01:39.

Comment

Working...
                                X