Announcement

Collapse
No announcement yet.

ว่ากันด้วยเรื่อง Sound Card

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กระทู้มีสาระ ข้อมูลความรู้แน่น เพียบขนาดนี้....ไม่ปักหมุด ?

Comment

• เยี่ยมครับ ส่วนตัวตั้งแต่ใช้คอมมาไม่เคยได้มีโอกาศใช้ ซาว์ดการ์ดเลยซํกครั้งเพราะคิดว่าออนบอร์ดก็โอเคแล้วเห็นแบบนี้
      อยากลองบ้างจัง ^^ สำหรับมือใหม่ราคาไม่แพง(เกิน1 k ) พอจะแนะนำได้ไหม

Comment

• ตกไปหน้า4 ไปหาดันกลับมา

Comment

• ดัน เมื่อไรจะได้ปักหมุด

Comment

• เซ็ตให้ SB0350 ถอดรหัสเสียงเองเวลาดูหนัง ผ่านMHC ทำไงอ่ะครับ

Comment

• กระทู้เยี่ยมเลยครับ
              ทีนี้ก็รู้แล้วว่าของเรามือ2 2.5k.

Comment

• มองกระทู้นี้มาหลายนานแล้วหล่ะครับ อิอิ อยากแจม แต่ไม่ได้มีความรู้ด้านนี้มากมายนัก แค่ฟังมาผ่านๆ หลายตัวเท่านั้นเอง

แบบว่า อยากสอบถามนิดนึงหน่ะครับ

ผมมี Joystick รุ่นเก่าตัว Microsoft Sidewinder ตอนนั้นเค้าจัดลดในงาน เหลือตัวละ 800 เลยจัดมา 20 ตัว(แถมของมาให้อีก ปัจจุบันอยู่ที่ตัวผมอยู่ 6 ตัว นอกนั้นเพื่อนยิ้มไปหมดล่ะ) ปัญหาคือ Sound Card ปัจจุบันที่ผมใช้งานอยู่ ไม่มี Joystick Port ต่อ สำหรับใช้งาน(ซึ่งผมต้องบอกว่า ผมยังคงชอบ Design กับหลายๆอย่างของรุ่นนี้มาก ตอนนี้ซื้อ USB มาเล่นอยู่ แต่มันยังรู้สึกว่าไม่ใช่ ไม่ Work เท่า) ทีนี้มันพอจะมีวิธีอะไรรึเปล่าครับ หรือมีการ์ดอะไรแนะนำมั๊ย ที่จะทำให้ผมสามารถใช้งาน Gameport ได้หน่ะครับ คือผมรู้ว่าหลายคนคงบอกให้ผมซื้อ Sound Card ถูกๆ ตัวละ 180.- มาเพื่อใช้งาน แต่แบบว่านะ ความรู้สึกผมคือมี Sound Card อยู่แล้วตัวนึง ต้องมาลง Driver ซ้ำซ้อนอีก แล้วมันเปลือง IRQ ยังไงก็ไม่รู้สิ

ใครพอหาแนวทางให้ผมได้บ้างครับ

ปล. Controller รุ่นก่อนๆ ที่จะมี Gameport มาให้ด้วยเลย มันจะเป็นการ์ดแบบ 8bit/16bit/16bit ISA อะไรพวกนั้น หาการ์ด Controller ที่เป็น PCI ไม่ได้เลย จำได้ว่าตอนที่ผมเปลี่ยนมาใช้ Pentium 60 แรกๆ มี Controller PCI ขายอยู่ แต่จำไม่ได้เช่นกันว่า Controller พวกนั้นมี Joystickport ด้วยรึเปล่า แล้วก็หาที่ซื้อไม่ได้แล้วด้วยหน่ะครับ เศร้าเลย หรือใครพอจะมีวิธีโมการ์ดให้ใช้แค่ Joystick Port ได้รึเปล่า

Comment

• Originally posted by TuiLor View Post
                  มองกระทู้นี้มาหลายนานแล้วหล่ะครับ อิอิ อยากแจม แต่ไม่ได้มีความรู้ด้านนี้มากมายนัก แค่ฟังมาผ่านๆ หลายตัวเท่านั้นเอง

แบบว่า อยากสอบถามนิดนึงหน่ะครับ

ผมมี Joystick รุ่นเก่าตัว Microsoft Sidewinder ตอนนั้นเค้าจัดลดในงาน เหลือตัวละ 800 เลยจัดมา 20 ตัว(แถมของมาให้อีก ปัจจุบันอยู่ที่ตัวผมอยู่ 6 ตัว นอกนั้นเพื่อนยิ้มไปหมดล่ะ) ปัญหาคือ Sound Card ปัจจุบันที่ผมใช้งานอยู่ ไม่มี Joystick Port ต่อ สำหรับใช้งาน(ซึ่งผมต้องบอกว่า ผมยังคงชอบ Design กับหลายๆอย่างของรุ่นนี้มาก ตอนนี้ซื้อ USB มาเล่นอยู่ แต่มันยังรู้สึกว่าไม่ใช่ ไม่ Work เท่า) ทีนี้มันพอจะมีวิธีอะไรรึเปล่าครับ หรือมีการ์ดอะไรแนะนำมั๊ย ที่จะทำให้ผมสามารถใช้งาน Gameport ได้หน่ะครับ คือผมรู้ว่าหลายคนคงบอกให้ผมซื้อ Sound Card ถูกๆ ตัวละ 180.- มาเพื่อใช้งาน แต่แบบว่านะ ความรู้สึกผมคือมี Sound Card อยู่แล้วตัวนึง ต้องมาลง Driver ซ้ำซ้อนอีก แล้วมันเปลือง IRQ ยังไงก็ไม่รู้สิ

ใครพอหาแนวทางให้ผมได้บ้างครับ

ปล. Controller รุ่นก่อนๆ ที่จะมี Gameport มาให้ด้วยเลย มันจะเป็นการ์ดแบบ 8bit/16bit/16bit ISA อะไรพวกนั้น หาการ์ด Controller ที่เป็น PCI ไม่ได้เลย จำได้ว่าตอนที่ผมเปลี่ยนมาใช้ Pentium 60 แรกๆ มี Controller PCI ขายอยู่ แต่จำไม่ได้เช่นกันว่า Controller พวกนั้นมี Joystickport ด้วยรึเปล่า แล้วก็หาที่ซื้อไม่ได้แล้วด้วยหน่ะครับ เศร้าเลย หรือใครพอจะมีวิธีโมการ์ดให้ใช้แค่ Joystick Port ได้รึเปล่า
                  4830 ผมเอาลองกับจอยไม่ผ่านหรือเซ็ทไม่เป็นไม่รู้
                  เหมือน KX มันไม่มีไดร์เวอร์
                  ไดรืเวอร์ของวินโดว์ไม่มี...เลยใช้งานไม่ได้น่ะครับ
                  (นานแล้ว...ครับที่ลองกับ 7 32บิท)

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                    4830 ผมเอาลองกับจอยไม่ผ่านหรือเซ็ทไม่เป็นไม่รู้
                    เหมือน KX มันไม่มีไดร์เวอร์
                    ไดรืเวอร์ของวินโดว์ไม่มี...เลยใช้งานไม่ได้น่ะครับ
                    (นานแล้ว...ครับที่ลองกับ 7 32บิท)
                    อ่า ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เดี๋ยวผมลองด้วย อิอิ

Comment

• ถ้าชอบ sidewinder ผมว่าจับ xbox360 ไปเลยครับ อารมณ์เดียวกันเลย เพราะผมก็ชอบ sidewinder เหมือนกัน sound แบบที่มี midiport หายากแล้วมั้ง

Comment

• Originally posted by Kyne View Post
                        ถ้าชอบ sidewinder ผมว่าจับ xbox360 ไปเลยครับ อารมณ์เดียวกันเลย เพราะผมก็ชอบ sidewinder เหมือนกัน sound แบบที่มี midiport หายากแล้วมั้ง
                        ไม่ได้เห็น Login ที่คุ้นตาโพสนานมากเลยครับ อิอิ ตอนนี้ผมก็ใช้ จอย xBox360 อยู่หน่ะ แต่ปุ่ม Controller กากบาท ในบางเกมส์ยังไงก็ยังรู้สึกว่า SideWinder รุ่นเก่ามัน Work กว่า ชอบปุ่มแบบแข็งๆ หน่อย ^ ^

Comment

• ไม่ใช้จอย PS2 กับตัวต่อล่ะครับง่ายดีคุ้นมือดี จอย xBox360 ผมว่ามันไม่ค่อยถนัดมือ

Comment

• Originally posted by TuiLor View Post
                            ไม่ได้เห็น Login ที่คุ้นตาโพสนานมากเลยครับ อิอิ ตอนนี้ผมก็ใช้ จอย xBox360 อยู่หน่ะ แต่ปุ่ม Controller กากบาท ในบางเกมส์ยังไงก็ยังรู้สึกว่า SideWinder รุ่นเก่ามัน Work กว่า ชอบปุ่มแบบแข็งๆ หน่อย ^ ^
                            รื้อ ถอด ยางรองปุ่มอีกตัวมาใส่อีกตัวดู ถ้าช่องมันพอดีกันอะน่ะ

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                              ไม่ใช้จอย PS2 กับตัวต่อล่ะครับง่ายดีคุ้นมือดี จอย xBox360 ผมว่ามันไม่ค่อยถนัดมือ
                              คือไม่คุ้นกับจอย PS หน่ะครับ จะบอกว่าค่อนข้างจะไม่คุ้นเลยทีเดียวเพราะเมื่อก่อนผมเล่นเครื่อง Sega มาก่อน แล้วชอบเครื่องของ Sega มากๆ แต่จริงๆ จอยเก่าๆ ที่ชอบก็มีพวก PCE บางรุ่น กับจอย Nintendo นะครับ แบบว่าเก็บสะสมไว้สวยดีหน่ะ หลังๆมีที่ทำออกมาขายเป็น USB เลยซื้อเอาไว้เก็บเหมือนของมีค่าทางใจเลยทีเดียวครับ

อย่างไรก็ดี ทุกวันนี้เล่นพวก PS3 อยู่ ก็ยังรู้สึกว่าชอบจอยของ XBox มากกว่า คิดว่าอาจจะเหมือนเลือกพวกเครื่องเสียง Sound Card หรือแฟนแหละครับ ชอบแบบน่ารักกันคนละแบบ อิอิ

Originally posted by ManiacMaew View Post
                              รื้อ ถอด ยางรองปุ่มอีกตัวมาใส่อีกตัวดู ถ้าช่องมันพอดีกันอะน่ะ
                              โมได้สุดๆ แบบไม่แคร์ประกันจริงๆแฮ๊ะ เพื่อนในห้องนี้ อิอิ แบบว่ายังไม่อยากให้มันหมดประกันอ่าครับ ไม่เอาดีกว่า - -'

ตอนนี้เลยแก้โดยวิธีเอา Sound Card ของ Yamaha เสียบอีกตัวเพื่อใช้งาน Sidewinder รุ่นแรกอยู่หน่ะ

^
                              ^
                              ^
                              Spec ผมประมาณนี้หน่ะ คุกๆๆ

Comment

คือไม่คุ้นกับจอย PS หน่ะครับ จะบอกว่าค่อนข้างจะไม่คุ้นเลยทีเดียวเพราะเมื่อก่อนผมเล่นเครื่อง Sega มาก่อน แล้วชอบเครื่องของ Sega มากๆ แต่จริงๆ จอยเก่าๆ ที่ชอบก็มีพวก PCE บางรุ่น กับจอย Nintendo นะครับ แบบว่าเก็บสะสมไว้สวยดีหน่ะ หลังๆมีที่ทำออกมาขายเป็น USB เลยซื้อเอาไว้เก็บเหมือนของมีค่าทางใจเลยทีเดียวครับ

อย่างไรก็ดี ทุกวันนี้เล่นพวก PS3 อยู่ ก็ยังรู้สึกว่าชอบจอยของ XBox มากกว่า คิดว่าอาจจะเหมือนเลือกพวกเครื่องเสียง Sound Card หรือแฟนแหละครับ ชอบแบบน่ารักกันคนละแบบ อิอิ

โมได้สุดๆ แบบไม่แคร์ประกันจริงๆแฮ๊ะ เพื่อนในห้องนี้ อิอิ แบบว่ายังไม่อยากให้มันหมดประกันอ่าครับ ไม่เอาดีกว่า - -'

ตอนนี้เลยแก้โดยวิธีเอา Sound Card ของ Yamaha เสียบอีกตัวเพื่อใช้งาน Sidewinder รุ่นแรกอยู่หน่ะ

^
                                ^
                                ^
                                Spec ผมประมาณนี้หน่ะ คุกๆๆ
                                สงสัย จะถนัดจอยคนละแบบจริงล่ะ
                                ผมว่าจอย PS1 แท้ อนาล็อค ตัวสีขาวก็ทนดีนะครับ...(ถูกดี)
                                หลุดจาก FR ผมก็ PS PS2
                                ส่วน PS3 นี่อยากได้เหมือนกัน....แต่ไม่มีตังค์

Comment

Working...
                                X