Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• C7ขา+ เข้าไฟ + อีกขานึง เข้า กราวด์ หรือเปล่า
    C7ขา- เข้าไฟ - อีกขานึง เข้า กราวด์ หรือเปล่า

Comment

• อันนี้แบบ invertรึเปล่า
      เพราะเข้าขาลบแทน

----------
      ใช้LM3875ทำVirtual Groundได้
      แต่LM1875ตัวเดียวก็จ่ายกระแสเลี้ยงออปแอมป์ได้เกินวงจรต้องการไปหลายเท่าตัวแล้ว

อยากลองในจุดไหนครับ
      - เรื่องไอซีคนละเบอร์เสียงต่างกัน เอามาทำVGเสียงจะต่างกันหรือเปล่า ?
      - เพื่อให้จ่ายกระแสได้มากขึ้น ?
      ป่าวครับ ไม่ได้จะลองจริง
      เห็นseriesใกล้กัน +วงจรพื้นฐาน ในดาต้าชีทมันไม่ค่อยต่างกันเลยสงสัยว่า มันทำเหมือนกันได้มั้ย

Comment

• Originally posted by ManiacMaew
        อันนี้แบบ invertรึเปล่า
        เพราะเข้าขาลบแทน
        NON-Inverting กับ Inverting ใช้หลักการเทียบเฟสสัญญาณอินพุทที่รับเข้ามา กับ ขาอินพุทของตัวไอซี
        ถ้าตรงเฟสกันก็NON (+เข้า+ , -เข้า-) ถ้าไม่ตรงเฟสกันก็Inverting (+เข้า- , -เข้า+)

แต่ถ้าสัญญาณอินพุทมีการแยกเป็น2ชุด +ชุดนึง -ชุดนึง แบบดิฟเฟอเรนเชี่ยล (เหมือนหลังDACที่ส่วนใหญ่ปล่อยสัญญาณแยก2ชุด) เท่าที่เห็นมาจะต่อแบบNON-Invertingทั้งหมด

Originally posted by ManiacMaew
        ป่าวครับ ไม่ได้จะลองจริง
        เห็นseriesใกล้กัน +วงจรพื้นฐาน ในดาต้าชีทมันไม่ค่อยต่างกันเลยสงสัยว่า มันทำเหมือนกันได้มั้ย
        ถ้าเป็นไอซีแอมป์ที่ไม่มีขาคอนโทรลภายนอกเพิ่ม เอามาทำได้หมดทุกตัว
        Last edited by keang; 13 Mar 2011, 10:55:26.

Comment

• ภาพมาแล้วครับอาจมองมุมไม่ค่อยชัด

Comment

• คิดว่าเจอต้นตอละ
            ใช้CชนิดX2มาใช้ในวงจรZobelเหรอครับ เปลี่ยนเป็นชนิดFilmธรรมดาครับ
            ( ตัวเก็บประจุชนิดX2 โครงสร้างภายในไม่เหมือนCแบบปรกติครับ )

Comment

• แอมป์พลังเสือ V.4

Comment

• Originally posted by keang View Post

คิดว่าเจอต้นตอละ
                ใช้CชนิดX2มาใช้ในวงจรZobelเหรอครับ เปลี่ยนเป็นชนิดFilmธรรมดาครับ
                ( ตัวเก็บประจุชนิดX2 โครงสร้างภายในไม่เหมือนCแบบปรกติครับ )
                ขอบคุณมากครับเดี๋ยวลองเปลี่ยนดูครับ...แล้วมารายงานผล
                รื้อขยะไปเจอ รูบิคอน 105องศา 16/1500uf ว่าจะจับใส่แล้ว...555+
                --------------------------------------
                0.22 ไม่มีเลย เดี๋ยวคงไว้เปลี่ยนที่หลังครับ
                เดี๋ยว รูบิคอน 105องศา 16/1500uf ใส่ไปก่อนครับ
                Last edited by tiger X-fi; 13 Mar 2011, 11:28:08.

Comment

• ลืมบอกไปอีกเรื่องนึง อะหลั่นในวงจรZobel ควรต่อให้ชิดกับขาไอซีมากที่สุดครับ แบบเดียวกับอะหลั่ยในวงจรส่วนFeedback
                  Last edited by keang; 13 Mar 2011, 11:33:36.

Comment

• Originally posted by tiger X-fi
                    0.22 ไม่มีเลย เดี๋ยวคงไว้เปลี่ยนที่หลังครับ
                    0.1-0.33uFใส่ได้หมด ลองดูครับ ใช้ค่าให้น้อยที่สุดเท่าที่ไม่เกิดออสซิเลท เพราะ ค่าความจุมากรายละเอียดก็หายมากตามไปด้วย

เพิ่งเห็น ใช้ลูกเต๋าเซรามิคด้วย ได้จากไหนครับ เผื่อมีคนสนใจ
                    Last edited by keang; 13 Mar 2011, 11:44:14.

Comment

• Originally posted by keang View Post
                      ลืมบอกไปอีกเรื่องนึง อะหลั่นในวงจรZobel ควรต่อให้ชิดกับขาไอซีมากที่สุดครับ
                      แง๋วๆๆๆ...
                      ขอบคุณมากครับ....มันเบียดกันเลยโดนเนรเทศมาไว้ตรงนี้ครับ....พื้นที่หมด
                      คราวหน้าต้องเช็คเรื่องกล่องกับCดีๆ C(ภาคไฟ) ยาวไปเลยตั้งไม่ได้ต้องนอนไว้ตรงกลาง
                      ชุดแอมป์ทำมาก ก็โดนโวลุ่มดันอีกครับชุดนี้วางแผนไม่ดี...ถ้าจัดดีๆ วางบนแผ่นสำเร็จ
                      โวล่มใช้ตัวเล็กหน่อยก็คงลงตัวครับ
                      Originally posted by keang View Post
                      0.1-0.33uFใส่ได้หมด ลองดูครับ ใช้ค่าให้น้อยที่สุดเท่าที่ไม่เกิดออสซิเลท เพราะ ค่าความจุมากรายละเอียดก็หายมากตามไปด้วย
                      งั้นเดี๋ยวเอาเอา 0.1 ลงครับ

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                        ขอบคุณมากครับ...แล้วถ้าใช้ค่าต่ำลงมากๆ เช่น 470 จะมีผลอะไรมั๊ยครับ
                        Originally posted by dracoV View Post
                        C output ค่าต่ำจะมีปัญหาเรื่อง Bass rolloff ครับ คือเสียงความถี่ต่ำจะหายไป ยิ่งถ้าค่าต่ำกว่าของเดิม หรือที่กำหนดมาในวงจรมาก
                        จะยิ่งหายมากขึ้น อาจลามไปถึงเสียงกลางด้วย แต่ทางกลับกันถ้าเพิ่มมากกว่าเดิมมากก็จะมีปัญหากับเสียงสูงแทน ครับ
                        c output ผมลองเล่นมาชอบเอา ค่าสูง ค่ากลาง ค่าต่ำ มาtricap กันที่สุดแล้วครับ ค่าก็กระจายๆไป ตัวอย่างที่ผมใช้ 1800/25v 680/25v 3.3/50v ผมว่ามันให้ช่วงเสียงชัดดีครับ
                        (ตัวเดิมที่มาคือ1000uF เสียงสูงมันออกมาน้อย เบสก็จาง แต่เด่นเรื่องเสียงกลางครับ)

Comment

• - R5กับC5ในวงจรZobel ยังไม่ต้องบัดกรีแน่นหนามากครับ จะให้ลองไรเล่นๆดู
                          ของเดิมเค้าเอาR5ไว้บนC5ไว้ล่าง / ให้ลองสลับเอาC5ไว้บนR5ไว้ล่าง
                          แล้วลองฟังเสียงเทียบดู มีไรต่างกันบ้างหรือเปล่า ถ้าเล่าให้ฟังด้วยก็ดีครับ คนอื่นจะได้มีข้อมูลเพิ่มขึ้นด้วย

- R1 ลองเทียบเสียงดู ระหว่างมีกับไม่มีRตัวนี้ (ดูจากรูป น่าจะไม่ได้ใส่R1 ถ้าไม่ได้ใส่ไว้ก็ไม่ต้องลองครับ)
                          - C1 วงจรใช้ค่า2.2uF แต่คุณเสือใส่1uF ลองหาค่า4.7-5uFมาฟังเสียงเทียบดูครับ

- อันนี้บอกไปคงมีคนคิดว่าเพี้ยนอีกมั้ง (แต่ให้คิดว่าเพี้ยนว่าบ้าไว้น่ะดีแล้ว) เพราะ เรื่องที่จะให้ลอง ไม่ได้มีส่วนสัมผัสหรือเป็นทางเดินไฟฟ้าสักกะนิด
                          ซิลิโคนที่ใช้ทาที่ซิ้งค์กับตัวไอซี เพื่อช่วยระบายความร้อนจากตัวไอซีไปที่ซิ้งค์ ลองใช้ซิลิโคนเงินที่ใช้กับคอม แล้วลองเทียบเสียงดู
                          ผลต่างมากน้อย จะอยู่ที่ว่า ตัวซิ้งค์มีผลในเรื่องความเป็นกราวน์ในระบบมากน้อยแค่ไหน
                          Last edited by keang; 13 Mar 2011, 12:47:22.

Comment

• ซิลิโคนเงิน
                            หมายถึงซิลิโคน แบบ conductive รึเปล่าครับ

Comment

• ที่เอามาใช้ทาCPUทาซิ้งค์CPU นั่นแหล่ะครับ ยี่ห้อไหนรุ่นไหนก็ได้ มีให้ลองหลายยี่ห้อเลย
                              ถ้าไม่ชอบซิลิโคนเพราะดูแล้วเลอะ จะใช้แผ่นซิลิโคนระบายความร้อนก็ได้ มีให้ลองหลายแบบเหมือนกัน
                              Last edited by keang; 13 Mar 2011, 12:49:05.

Comment

• Originally posted by Wizardmans View Post
                                แอมป์พลังเสือ V.4
                                2050..ผมทำไหม้เป็นว่าเล่นเลย........555....
                                1875 เดี๋ยวเบรินที่ครบ62 ชม.มารายงานผลครับ

Comment

Working...
                                X