Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กล่องสวยดีครับ ดูดีกว่าผมทำเองเยอะเลยล่ะ -*-

Comment

• Originally posted by KOTONOHA
      แต่ตอนนี้โล่งละ เรียนจบ ละ รอใบ รบ. กับ สอบเข้า ราชมงคลล้านนาให้ได้

แล้วก็ใช้เวลาไป 5 วัน กับการ ออกแบบการวางอุปกรณ์ทำแอมป์ตัวเดิม ในที่สุดก็เสร็จ

แล้วเสียงล่ะ อืม ขอบอกว่าเสียงเป็นแบบทรานซิสเตอร์ครับ(ก็แน่ล่ะมันใช้ทรานซิสเตอร์นิ) แต่ดีกว่าทรานซิสเตอร์ คงเพราะเปลียนซีมั้ง (เสียงมันอบอุ่นแบบแปลกๆ)
      ส่วนการฮัม ไม่มีเลย (เพราะผมออกแบบกราวด์วงจรไว้ดี555+ชมตัวเอง)

จบละฮะ ไว้มีอะไรใหม่ๆ จะเอามาให้ช่วยดูกันอีกครับ
      - ขอให้โชคดีในการสอบเข้าราชมงคลล้านนาครับ
      - พื้นที่น้อยๆยังสามารถใส่อุปกรณ์ส่วนต่างๆได้ครบ ไม่มีฮัม ไม่มีเสียงสัญญาณรบกวนด้วย เก่งมากครับ
      มีโอกาสสนุกกับตัวไหนอีก อย่าลืมแบ่งปันให้เพื่อนได้ชมอีกน่ะครับ

- รูปPCBวงจรTone Control Cเซรามิคเป็นตัวสีเขียวหรือสีน้ำตาลครับ เพราะ ดูจากรูปเห็นสีน้ำตาล2ตัว นอกนั้นเหมือนสีเขียว
      เซรามิคสีเขียวจะเป็นเซรามิคเกรดสูงกว่าสีน้ำตาล ในเรื่องค่าสัมประสิทธิ์อุณหภูมิ

Originally posted by tiger X-fi
      IC มีคราบคล้ายๆฟลั๊ค ออกมาตรงขา IC เสียมั๊ยครับ TDA2050
      น่าจะเป็นคราบฟลั๊กจากตอนบัดกรี แล้วทำความสะอาดได้ไม่หมดมากกว่าครับ
      ( โครงสร้างภายในตัวไอซีจะไม่มีน้ำยาหรือของเหลวครับ )
      Last edited by keang; 9 Mar 2011, 09:19:50.

Comment

• เก็บงานเรียบดีครับ
        กล่องแค่นั้นอัดลงไปได้หมดเลย

---------

ตีเกลียวสายหม้อแปลงช่วยลดเรื่องจี่ฮัมด้วยเหรอครับ เพิ่งรู้ วันหลังเอาไปใช้บ้าง

Comment

• มีแผ่นโลหะกันสนามแม่เหล็กด้วย ถ้ามีพื้นที่มากพอ เราหันหม้อแปลงด้านที่ไม่ใช่ขดลวดเข้าหา
          วงจรได้ครับ ไม่จี่ไม่ฮัมแต่อย่างใด

Comment

• Originally posted by keang View Post
            - ขอให้โชคดีในการสอบเข้าราชมงคลล้านนาครับ
            - พื้นที่น้อยๆยังสามารถใส่อุปกรณ์ส่วนต่างๆได้ครบ ไม่มีฮัม ไม่มีเสียงสัญญาณรบกวนด้วย เก่งมากครับ
            มีโอกาสสนุกกับตัวไหนอีก อย่าลืมแบ่งปันให้เพื่อนได้ชมอีกน่ะครับ
            ***ขอบคุณครับ ^ ^

Originally posted by keang View Post
            - รูปPCBวงจรTone Control Cเซรามิคเป็นตัวสีเขียวหรือสีน้ำตาลครับ เพราะ ดูจากรูปเห็นสีน้ำตาล2ตัว นอกนั้นเหมือนสีเขียว
            เซรามิคสีเขียวจะเป็นเซรามิคเกรดสูงกว่าสีน้ำตาล ในเรื่องค่าสัมประสิทธิ์อุณหภูมิ
            ***ไช่แล้วฮะสีเขียว สีเขียว ค่าความผิดพลาดอยู่ที่ +-5%่(ชนิดไมล่าลงท้ายด้วยJ) ส่วนสีนำ้ตาลค่าความผิดพลาดอยู่ที่ +-10%่(ชนิดไมล่าลงท้ายด้วยK) ส่วนไวม่านั้น โอกาศสูญเสียน้อยกว่า และผิดพลาดน้อยกว่าครับ

Originally posted by ManiacMaew View Post
            เก็บงานเรียบดีครับ
            กล่องแค่นั้นอัดลงไปได้หมดเลย
            ***555+ คิดหนักเหมือนกันฮะ กว่าจะยัดลงไปได้หมด

Originally posted by ManiacMaew View Post
            ตีเกลียวสายหม้อแปลงช่วยลดเรื่องจี่ฮัมด้วยเหรอครับ เพิ่งรู้ วันหลังเอาไปใช้บ้าง
            ***ครับ ส่วนใหญ่แอมป์หลอดเขาก็จะตีเกลียวสายเพื่อสดอาการฮัมครับ มีเหตุผลกับทฤษฎีอะไรสักอย่างเนี่ยแหละครับ เคยอ่านผ่านๆมาบ้าง ว่ามันช่วยได้

นิปา~
            Last edited by KOTONOHA; 9 Mar 2011, 14:02:49.

Comment

• Originally posted by KOTONOHA
              ***ไช่แล้วฮะสีเขียว สีเขียว ค่าความผิดพลาดอยู่ที่ +-5% ส่วนสีนำ้ตาลค่าความผิดพลาดอยู่ที่ +-10%่
              เสริมให้นิดนึง เซรามิคเขียวกับน้ำตาล เรื่องค่าผิดพลาดจะมีเหมือนๆกันไม่มีไรต่างกัน แต่ค่าสัมประสิทธิ์อุณหภูมิจะเป็นคนละแบบกัน
              ( ชื่อเป็นทางการก็จำไม่ได้แล้ว ไม่แน่ใจว่า NPO หรือเปล่า )

Comment

• ตีเกลียวสายแอมป์ solid satge ไม่มีผลเรื่องจี่ครับ แต่ดูเรียบร้อยดี ก็น่าทำ แอมป์หลอด ตีเกลียวแค่ไฟจุดไส้หลอดเท่านั้นครับ อย่างอื่นไม่ได้ตีเกลียว

Comment

• Originally posted by keang View Post
                  เสริมให้นิดนึง เซรามิคเขียวกับน้ำตาล เรื่องค่าผิดพลาดจะมีเหมือนๆกันไม่มีไรต่างกัน แต่ค่าสัมประสิทธิ์อุณหภูมิจะเป็นคนละแบบกัน
                  ( ชื่อเป็นทางการก็จำไม่ได้แล้ว ไม่แน่ใจว่า NPO หรือเปล่า )
                  ***อืมอย่างงั้นเหรอครับ ไอ่ผมก็นึกว่ามันจะเป็นค่าความผิดพลาด บอกเป็นสีเหมือนตัวต้านทานซะอีกต้วต้านทานทั่วไป สีน้ำตาล+-5% สีฟ้า-+1%
                  (เพราะตัวมันเล็ก มันเลยไม่พิมพ์ JหรือKต่อท้ายไม่ได้) เพราะไมล่า สีเขียวจะมี J สีน้ำตาลจะมี K ก็เลยคิดว่าเซรามิกก็น่าจะเหมือนกัน อืมๆๆ
                  Last edited by KOTONOHA; 9 Mar 2011, 14:58:20.

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                    ตีเกลียวสายแอมป์ solid satge ไม่มีผลเรื่องจี่ครับ แต่ดูเรียบร้อยดี ก็น่าทำ แอมป์หลอด ตีเกลียวแค่ไฟจุดไส้หลอดเท่านั้นครับ อย่างอื่นไม่ได้ตีเกลียว
                    *** อ้าวยังงั้นเหรอครับ ไม่รู้สิครับ เห็นเค้าทำกันเลยทำตาม(มั้ง) เห็นเขาเถียงกันอยู่หลายที่เหมือนกันนะเรื่องการตีเกลียวเนี่ย

นิปา~

Comment

• Originally posted by KOTONOHA View Post
                      *** อ้าวยังงั้นเหรอครับ ไม่รู้สิครับ เห็นเค้าทำกันเลยทำตาม(มั้ง) เห็นเขาเถียงกันอยู่หลายที่เหมือนกันนะเรื่องการตีเกลียวเนี่ย

นิปา~
                      สายตรง ตีเกลียว สายถัก ต่างกันที่ความสวยงาม เรื่องเสียงถ้าจับผิดกันจริงๆค่อนข้างฟังออกยาก
                      สำหรับในแอมป์ การตีเกลียว เป็นเรื่องการเก็บสายให้เรียบร้อยมาก ที่ว่ามีผลกับเสียง ฮัม น่าจะมีผล
                      ถ้าสายไฟ+ พาดกันระโยงระยาง ก็น่าจะทำให้เกิดสนามแม่ได้้ ทำให้มีเสียงฮัม ถ้าเก็ยสายให้เรียบร้อย
                      ก็น่าจะมีผลเท่ากัน
                      เคยดูสารคดี หมู่บ้าน ที่เสาไฟฟ้าแรงสูงล้อมรอบหมู่บ้าน คนในหมู่บ้านเป็นมะเร็งในสมองกันมาก
                      พอตรวจสอบเกิดจากสนามแม่จากเสาไฟฟ้าแรงสูงที่ล้อมรอบมีปริมาณที่สูง
                      น่าจะเป็นหลักการเดียวกันครับ

Comment

• กระแสไหลในสาย 2 เส้นที่ขนานกันจะเกิดสนามแม่เหล็ก ยิ่งขนานกันยาวยิ่งเกิดมาก
                        เพราะงั้นก็ตีเกลียวมันซะ แต่อย่าไปขดเป็นคอยล์ล่ะ มันจะเหนี่ยวนำเกิดกระแสแทน

Comment

• ผมอ่านหนังสือเรียนระบบเครือข่าย เขาบอกว่าสายตีเกลียวเพื่อให้สัญญาณมันหักล้างกันเองไม่รู้จริงไหม

Comment

• ผมรู้แล้ว แอมป์ Lepai ผมเป็นอะไร ที่มีเสียงแหลมซ่าๆเพราะอะไร ผมใช้ไฟคอมเลี้ยง ผมว่าไฟคอมมันเข้าไปกวน ลองทำภาพจ่ายไฟเองมาต่อหายกริบเลย เสียงดีกว่าด้วย

Comment

• Originally posted by carbon_za
                              ผมอ่านหนังสือเรียนระบบเครือข่าย เขาบอกว่าสายตีเกลียวเพื่อให้สัญญาณมันหักล้างกันเองไม่รู้จริงไหม
                              ทฤษฎีเค้าบอกว่า
                              สายไฟบวก สายไฟกราวน์หรือลบ เวลาที่มีไฟไหลผ่านจะเกิดสนามแม่เหล็กไฟฟ้าขึ้นรอบๆตัวมัน
                              ถ้านำสายมาตีเกลียว(หรือถักไขว้) จะทำให้สนามไฟฟ้าของแต่ละเฟส(เฟสบวก, เฟสลบ)หักล้างกันเอง จนค่าสนามไฟฟ้าเป็นศูยน์

แต่มีเงื่อนไขเรื่องคลื่นความถี่ของไฟที่ไหลผ่านสายไฟเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย เช่น ไฟกี่โวลท์ที่ความถี่เท่าไหร่ เช่น 220vที่ความถี่50Hz
                              คลื่นความถี่จะมีผลกับระยะห่.างของเกลียวด้วย ถ้าระยะเกลียวสมดุลย์กับความถี่ก็จะหักล้างกันได้หมดจริง ถ้าไม่สมดุลย์ก็หักล้างกันได้ไม่หมด

เรื่องสายตีเกลียวในระบบเครื่องหลอด จะเห็นผลต่างมากกว่าเครื่องโซลิดสเตท
                              ส่วนหนึ่งเป็นเพราะเครื่องหลอดใช้ไฟสูง และตัวหลอดเองก็รับสัญญาณรบกวนได้ง่ายกว่า
                              Last edited by keang; 9 Mar 2011, 19:43:18.

Comment

• Originally posted by carbon_za View Post
                                ผมรู้แล้ว แอมป์ Lepai ผมเป็นอะไร ที่มีเสียงแหลมซ่าๆเพราะอะไร ผมใช้ไฟคอมเลี้ยง ผมว่าไฟคอมมันเข้าไปกวน ลองทำภาพจ่ายไฟเองมาต่อหายกริบเลย เสียงดีกว่าด้วย
                                ผมว่า ได้หม้อแปลงดีๆหน่อย เปลี่ยน C fillter opamp c หลังโวลุ่มหลัก แต่นี้ก็ดีมากกว่าเยอะแล้วครับ
                                ทำมากกว่านี้มันไม่คุ้มค่าตัว
                                -------------------------------
                                TA 2050 เสร็จแล้วครับ ผิดแปลนไปเยอะเลย...เหลือแต่ปรับเสียงอีนิดหน่อยครับ
                                เอา TDA2050 มาโชร์ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=4j4j6LfR6rk
                                BORKED
                                http://www.youtube.com/watch?v=m786xtLiUWA
                                BORKED
                                http://www.youtube.com/watch?v=TYFh_n23b9Q
                                BORKED
                                Last edited by tiger X-fi; 10 Mar 2011, 17:23:57.

Comment

Working...
                                X