Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ท่านครับ ผมจะลองทำกับ TDA2005 ดูก่อน ช่องซับใช้วงจรนี้ไปด้ป่าวครับ

cerdit : Un Sound

Comment

• อันนี้แบบบริจครับ ถ้าจะทำใว้เผื่อต่อกับ อย่างอื่นที่ไม่มีช่อง sub out คงต้องหาวงจรที่ เป็น low pass filter วงจรตัวนี้ไม่แน่ใจว่า
      เป็น low pass filter หริือเปล่า รบกวนเซียนๆช่วยกันดูหน่อยครับ ^^

Comment

• ไม่น่าจะ low passน่ะครับ
        ยังงงๆ อยู่เรื่องกรองความถี่ แต่รู้สึกการตัดความถี่สูงต้องใช้ขดลวดL ครับ(low pass = ตัดความถี่สูง)
        c ตัดความถี่ต่ำ
        ---
        เรื่องเสียงอุ่น
        ไม่ค่อยเก็ท elna silmic II มันก็ดันมีหลายสีด้วย เสียงรู้สึกก็ไม่เหมือนกัน
        สงสัยต้องหาแอมป์หลอดมาฟังเอง อิอิ

Comment

• ใช่ครับผมก็คิดอย่างนั้น แต่ไม่แน่ใจ เพราะเคยเกะลำโพงคอม ดูบางอันมันไม่มีขดลวดด้วยล่ะ

Comment

• รูปบน บริดจ์ธรรมดา ไม่มีแอคทีพครอส

Comment

• Originally posted by keang View Post
              รูปบน บริดจ์ธรรมดา ไม่มีแอคทีพครอส
              แล้วผมต่อเสียงมาจากช่อง SW ของ X-Fi USB มันจะตัดครอสมาให้ไหมครับ หรือต้องทำวงจรครอสมาคั่นระหว่างซาวกับแอมป์ซับ

Comment

• x-fi น่าจะได้นะ มีให้ปรับความถี่ด้วย ผมใช้ x-fi audio ยังปรับได้เลย

Comment

• ได้ครับ เพราะต้นทางมันมีแต่ความถี่ต่ำมาอยู่แล้ว แอมป์มันก็ขยายเสียงตามต้นทาง

Comment

• แต่รู้สึกว่าออนบอร์ดจะไม่ได้นะครับ มันเขียนว่า sub out แต่เสียงออกมาเป็นโมโนเฉยๆ
                    ไม่ได้ตัดความถี่สูงออกไป

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                      x-fi น่าจะได้นะ มีให้ปรับความถี่ด้วย ผมใช้ x-fi audio ยังปรับได้เลย
                      ขอบคุณครับ แล้วมันเซทเหมือนครอสกลางแจ้งป่าวครับ ตัดความถี่ ปรับเกน???

Originally posted by keang View Post
                      ได้ครับ เพราะต้นทางมันมีแต่ความถี่ต่ำมาอยู่แล้ว แอมป์มันก็ขยายเสียงตามต้นทาง
                      ขอบคุณครับ เดี๋ยวว่างๆ ต้องลองทำหละ อิอิ

Comment

• ใช่ครับ ^^

Comment

• มี PCB LM3875 T-Network อยู่2ชุด วันนี้ว่างๆเลยเอาอุปกรณ์เหลือใช้มาลงบอร์ดดู ตําแหน่ง Ri บนบอร์ดคือจุดที่ต้องเน้นเกรดของResistor เป็นพิเศษ
                          ส่วนไดโอด จะใช้ MBR1645 แทน MUR860

Comment

• วงจรครับ
                            Ri = 22k

Comment

• ตัวฟ้าๆที่เหมือนปรับค่าได้เค้าเรียกตัวอะไรรึครับ พอดีสั่งpcb ตัวนี้มาลองเหมือนกัน

Comment

• Originally posted by honoruru View Post
                                ตัวฟ้าๆที่เหมือนปรับค่าได้เค้าเรียกตัวอะไรรึครับ พอดีสั่งpcb ตัวนี้มาลองเหมือนกัน
                                timport ครับ

Comment

Working...
                                X