Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by berryzlove View Post
    ตั้งชื่อ ซะรู้เลย ว่าเป็น ของ NPE
    NPE ไม่ได้เป็นผู้คิดค้นนะครับ แค่เอามาขาย ลากลายวงจรเอง แล้วเค้าก็ตั้งชื่อของเค้า

Comment

นี่ก็กำลังหาๆ อยู่ เหมือนกัน

ใช้โดยทั่วไป เห็นจะมี LM กับ TDA

เห้นเค้า บอกว่า ตัว IC LM3886T (คงคล้ายๆกันนะ) เสียงเบส จะเยอะมากกว่าเสียงกลาง เหมาะกับ เอามาขับเบส

ส่วน TDA 7294 เสียงกลางจะดีกว่าเหมาะกับ ขับ ลำโพงหลักธรรมดา

---------------------------

ลองแล้ว มาบอกกันบ้างนะครับ เสียงเป็น อย่างไร

Comment

อยากทำมั่ง..จัง...แต่ยังไม่ค่อยมีความรู้

...ต้อง..ค่อย..ค่อย ...ศึกษาไป....

Comment

Originally posted by berryzlove View Post

ใช้โดยทั่วไป เห็นจะมี LM กับ TDA

เห้นเค้า บอกว่า ตัว IC LM3886T (คงคล้ายๆกันนะ) เสียงเบส จะเยอะมากกว่าเสียงกลาง เหมาะกับ เอามาขับเบส

ส่วน TDA 7294 เสียงกลางจะดีกว่าเหมาะกับ ขับ ลำโพงหลักธรรมดา

ลองแล้ว มาบอกกันบ้างนะครับ เสียงเป็น อย่างไร
          LM 3875 ถ้าดูจากกราฟแล้ว เสียงมันจะเริ่มตกตรงช่วง 30Hz. แต่ผมก็ว่าเสียงเบสมันมาเยอะนะ ไม่ต้องใช้ซับเลย ตอนแรกผมคิดว่าเป็นท่ลำโพงของผม เสียงเบสต่ำๆมันไม่ค่อยออก แต่พอได้แอมป์ตัวนี้ ผมล่ะงงเลยว่าเฮ้ยลำโพงถูกๆของเรามันก็ ขับเสียงต่ำๆได้นี่หว่า

Comment

Originally posted by jinn View Post
            อยากทำมั่ง..จัง...แต่ยังไม่ค่อยมีความรู้

...ต้อง..ค่อย..ค่อย ...ศึกษาไป....
            ลองเลยครับ ผมก็ไม่ค่อยเก่งนะ แต่ตัวนี้ผมว่า วงจรมันสั้น ไม่ซับซ้อนเลย เด็วผมช่วยให้คำแนะนำให้นะครับ ^^

Comment

ลองทำเลยครับ GC จะมีอุปกรณ์ไม่กี่ตัวครับ
              แต่ใช้วิธีคัดเกรด เอาของดีๆมาใช้ แค่นี้ก็เทียบเครื่องราคาแพงได้แล้วครับ

จริงๆ TDAxxx ก็เป็นเกนโคลนเหมือนกันนะครับ และก็อีกหลายเบอร์เลย ที่ใช้วงจรเหมือนกัน แต่ราคาต่างกันครับ

Comment

บ้านหม้อพลาซ่ามีปะ
                ผมเห็น ร้านชั้น 1 มีอยู่หน่อยนึง (เจอแต่ cap)
                แล้วก็ชั้น 2 ร้านใหญ่เลย

Comment

เห็นหลังปริ้นแล้วถอดใจเลย 555
                  ว่างๆว่าจะลองทำดูมั่งช่วยเป็นที่ปรึกษาด้วยนะครับ ^^

Comment

ลองเข้าไปสั่งซื้อจาก ebay ซิครับ พิมพ์คำว่า lm3875,lm3886,lm4870 จะมีแบบเป็นชุึดคิทหรือลงอุปกรณ์บนปร้นท์เรียบร้อย พร้อมส่งทั่วโลก ราคาไม่แพง เผลอๆ เดินซื้อเองจะแพงซะกว่า ส่วนตัวผมแนะให้เล่น lm4780 เพราะมันคือการเอา 3886 จำนวน 2 ตัวมารวมในโมดูลเดียว ทำให้ประกอบง่ายครับ

Comment

เจ๋งดี....ชอบๆๆๆๆ

Comment

2-3ปีก่อน ต่อเอง หม้อแปลงเทอร์ลอย(เรียกถูกเปล่าหว่า) 2ลูก หมดไปหลายพัน ไปบ้านหม้อทุกอาทิตย์
                        ตอนนี้ไม่ได้ใช้เลย ไม่มีลำโพง

Comment

ลุยเลย ทำได้ทำ

Comment

Originally posted by fenderfree View Post
                            LM 3875 ถ้าดูจากกราฟแล้ว เสียงมันจะเริ่มตกตรงช่วง 30Hz. แต่ผมก็ว่าเสียงเบสมันมาเยอะนะ ไม่ต้องใช้ซับเลย ตอนแรกผมคิดว่าเป็นท่ลำโพงของผม เสียงเบสต่ำๆมันไม่ค่อยออก แต่พอได้แอมป์ตัวนี้ ผมล่ะงงเลยว่าเฮ้ยลำโพงถูกๆของเรามันก็ ขับเสียงต่ำๆได้นี่หว่า
                            กลัวเดี๋ยวขับเต็มๆ เบส จะเยอะเกิน
                            ยกเว้น ขา ร็อค อิ อิ

Originally posted by qubely View Post
                            บ้านหม้อพลาซ่ามีปะ
                            ผมเห็น ร้านชั้น 1 มีอยู่หน่อยนึง (เจอแต่ cap)
                            แล้วก็ชั้น 2 ร้านใหญ่เลย
                            อันนี้ ไม่รู้เหมือนกัน

Comment

Originally posted by fenderfree
                              ท่านใดทราบแหล่งจำหน่าย อุปกรณ์ คัดเกรด ช่วยบอกผมทีนะครับ
                              จะเอาอะหลั่ยตัวไหน ค่าไร ชนิดไร บอกรายละเอียดครบ
                              คนที่เดินบ้านหม้อบ่อยๆ หรือ รู้แหล่งขายย่านอื่น มาอ่านเจอ จะได้แนะนำได้ว่า ตัวไหนไปซื้อร้านไหน ราคาประมาณเท่าไหร่

Comment

ผมต่อแบบ Non invert ให้เพื่อนไปใช้ Gainclone สําคัญที่สุดคือหม้อแปลง ให้จ่ายกระแสเยอะๆเอาไว้ก่อน

http://forums.overclockzone.com/foru...57&postcount=5
                                Attached Files

Comment

Working...
                                X