Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by carbon_za View Post
    c ที่ผ่าน r แล้วลงดินใช่ไหมครับ แล้วก็ rป้อนกลับอีกทีนึง ใส่ค่าน้อยๆเสียงกระฉับกระเฉงกว่า ใส่ค่าเยอะๆเสียงจะนุ่มกว่า มันปรับแต่งได้เยอะครับ
    Originally posted by carbon_za View Post
    ผมไม่เคยขนานนะ แต่ผมชอบค่าที่ 100uf เสียงจะออกโทนนุ่มดี
    ขอบคุณครับ

เดี๊ยวจะเอาไปขยายผลกับแอมป์หูฟัง เพื่อที่ไว้ใส่c ตำแหน่งนี้เหมือนกัน เพื่อไว้ถึงเอาแบมีขั้วมาทำbipolarด้วย

Comment

• มันพลิกแพลงได้เยอะ นุ่มจัดทำไงให้พุ่งได้อีก(กระฉับกระเฉง)

Comment

• Originally posted by carbon_za View Post
        c ที่ผ่าน r แล้วลงดินใช่ไหมครับ แล้วก็ rป้อนกลับอีกทีนึง ใส่ค่าน้อยๆเสียงกระฉับกระเฉงกว่า ใส่ค่าเยอะๆเสียงจะนุ่มกว่า มันปรับแต่งได้เยอะครับ
        จาก RF ผ่าน RI ก่อนครับ แล้วต่อ CI ลงกราวด์ ค่า CI แล้วแต่เราจะใช้ครับ ค่ามากน่าจะมีผลให้เสียงต่ำดีขึ้นครับ ผมก็ว่าจะลองใส่ซัก 100UF ดู

Comment

• วันนี้ว่างๆ เปลี่ยนสายที่เดินข้างในสักหน่อย
          มันไวต่อการเปลี่ยนแปลงมาก แค่เปลี่ยนสายเสียงก็เปลี่ยน หรือเพราะเปลี่ยน C wima ด้วยมั้ง

Comment

• อยากรู้ว่า 4870 ถ้าเทียบเสียงกับ 3886 แบบ ฟังสลับกันเลยเสียงต่างกันอย่างไรครับ น่าสนตรงที่ 4870 มันเงียบไร้จี่ฮัมนี่แหละครับ เห็นว่า 4870 ก็คือ 3886 2ตัวถ้าแบบนี้เสียงก็เหมือนกันซิครับแล้วแต่วงจรที่ทำขึ้นเท่านั้น แต่ไงไม่ค่อยเห็นเขาเล่นกันเลยครับเบอร์ 4870 ครับ

Comment

• 4780 กับ 3886 ทำมาไม่จี่ไม่ฮัมเหมือนกัน เงียบสนิท
              แต่เสียงคนละเรื่องเลย 4780 เน้นกลางสูง 3886 เน้นกลางต่ำ
              ต่างกันเยอะมาก อาจเป็นเพราะ Ri ก็เป็นได้

ที่ไม่ค่อยเล่นกันอาจเป็นเพราะมันหาในไทยได้ยากละมั้งครับ ^^"

Comment

• Originally posted by milestone View Post
                4780 กับ 3886 ทำมาไม่จี่ไม่ฮัมเหมือนกัน เงียบสนิท
                แต่เสียงคนละเรื่องเลย 4780 เน้นกลางสูง 3886 เน้นกลางต่ำ
                ต่างกันเยอะมาก อาจเป็นเพราะ Ri ก็เป็นได้

ที่ไม่ค่อยเล่นกันอาจเป็นเพราะมันหาในไทยได้ยากละมั้งครับ ^^"
                ความต่างประมาณนั้นเลยครับ ส่วน RI พี่ใช้ค่าเท่าไหร่ครับ ทั้ง2ตัว

Comment

• สอบถามหน่อยครับ ผมมีหม้อแปง ไฟเข้าสองชุด คือ 110 และ 220

แต่ผมจำไม่ได้ว่าเส้นใหน 110 เส้นใหน 220 มีสายสองชุด ขาว-แดง และ น้ำเงิน-เหลือง

ท่านได้มีการวัด หรือดูสีที่สายอย่างไรบ้างครับ

Comment

• วัดความต้านทานครับ ไล่ทีละสาย

Comment

• ถ้าท่านใดคิดว่าจะไม่ใช้ 4780 แล้วจะขายต่อก็ยินดีรับนะครับเอาไปลองทำต่อเพราะตัวเก่าลงบอร์ดแล้วไม่อยากเกาะบ่อย ลายจะลอกหมดละ ยังไม่ได้ทดลองแบบ ธรรมดาเลยครับ

Comment

• และแล้วก็เสร็จจนได้ จากเดิม ปรับโน้นเปลื่ยนนี่ ลองมาหลายที
                        เทียบเสียงกันทีละด้านเลย

ซ้ายปรับปลื่ยนเอา RF 30k RI 1.5K + 270 CI 100+47UF มันได้เสียงทุ้มที่ดีขึ้นเลยทีเดียว เสียงไม่คมมากเกินไปจากก่อนหน้านี้ทำตาม DATASHEET แล้วรู้สึกว่ามิดเบสน้อยไปหน่อย แล้วเสียงยังคงพุ่งไปนิด เสียงร้องมานำ สูงดี แต่เบสไม่ตามซักเท่าไหร่ไม่สมดุลเอาซะเลย ตอนนี้เลยเปลื่ยนให้เหมือนกันจะได้ลองฟังทั้ง 2ข้างพร้อมกัน

อย่างที่บอกละครับเบียดเสียดกันจนดูไม่สวยเท่าไหร่แต่เสียงนี่ ใช้ได้เลยครับฟังเพลิน มิติดีมาก เรียกว่าขับกันหลุดตู้เลย เสียงสูงใสๆ กลางขับชัดเจนอยู่บนเวที เบสมาแบบทุ้มนุ่มลึก เรียกว่าโอบล้อมเต็มห้องใหญ่ได้สบายๆ ไว้รอเก็บงานสายจะได้ไม่ดูรกก็พอละ
                        Last edited by LoveHifi; 29 Jul 2012, 16:20:12.

Comment

• ซ้ายปรับปลื่ยนเอา RF 30k RI 1.5K + 270 CI 100+47UF มันได้เสียงทุ้มที่ดีขึ้นเลยทีเดียว เสียงไม่คมมากเกินไปจากก่อนหน้านี้ทำตาม DATASHEET แล้วรู้สึกว่ามิดเบสน้อยไปหน่อย แล้วเสียงยังคงพุ่งไปนิด เสียงร้องมานำ สูงดี แต่เบสไม่ตามซักเท่าไหร่ไม่สมดุลเอาซะเลย ตอนนี้เลยเปลื่ยนให้เหมือนกันจะได้ลองฟังทั้ง 2ข้างพร้อมกัน
                          ทำตามดาต้าชีทนี้หมายถึงไม่ได้ใส่Ciใช่มั้ย?

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
                            ทำตามดาต้าชีทนี้หมายถึงไม่ได้ใส่Ciใช่มั้ย?
                            c ที่ผ่านจาก r แล้วลงดิน ผมว่าไม่ใส่ เสียงจะพุ่งๆออกสดๆคมๆครับ ความนุ่มนวลจะแทบหาไม่ได้

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
                              ใส่ครับ 47uf

Originally posted by carbon_za View Post
                              c ที่ผ่านจาก r แล้วลงดิน ผมว่าไม่ใส่ เสียงจะพุ่งๆออกสดๆคมๆครับ ความนุ่มนวลจะแทบหาไม่ได้
                              ครับถ้าไม่ใส่จะทำให้เสียงกลางสูงออกสดเบสกระชับ ประมาณนี้ครับ ผมว่ามันได้อย่างเสียอย่าง ทีนี้เราต้องหาจุดที่เหมาะกับตัวเรา วงจรแต่ละท่านมันไม่เหมือนกันซะทีเดียว ยิ่งอะไหล่ต่างเสียงก็ยิ่งต่างกัน มันต้องลองหาจุดที่พอดีเอาครับ

Comment

• ขอบคุณทั้ง2คนมากครับ

ผมสังเกต2อย่าง
                                1 จะดูว่าใส่กับไม่ใส่ต่างกันยังไง
                                ซึ่งก็ได้คำตอบแล้ว ค่อนข้างเป็นประโยชน์มาก

2ตัวที่เอาค่ามากไปbicapในรูปนี้

100uf มันelna 47uf มันnichicon 2ยี่ห้อนี้ผมว่าเสียงมันต่างกันเยอะ
                                กำลังคิดว่าส่วนต่างที่ว่ามันมาจากอะไรมากกว่ากันระหว่างค่ากับยี่ห้อ-รุ่นที่ใช้

อาจจะคิดอะไรจุกจิกไปหน่อยก็ขออภัยน่ะครับ

-------

ขี้เกียจโพสต์ลงกระทู้อื่น โพสต์กระทู้นี้แหล่ะ
                                ลองสังเกตวิธีบากหัวc ของแต่ละยี่ห้อเล่นดูน่ะ อาจจะเป็นประโยชน์

Comment

Working...
                                X