Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ManiacMaew View Post
    งง กับ ccs อีกรอบ ดูหลายวงจรๆแล้วงง คือ constant current sink เนี้ยทำไมเห็นบ้างวงจรเขาใช้ lm317แทน

------

bias ถึงclass A รึเปล่า นี้คือต้องไปดู พวกVoltage saturationของtransitorแล้วคำนวณเอาใช่มั้ย?

-----

ปวดกะบาลกับ zener diode shunt reg อีกรอบ
    คือฝั่งไฟลบ ถ้าจะใช้trช่วย มันต้องใช้แบบpnpใช่มั้ย
    schematic ของไฟที่ได้ก็ประมาณนี้

-----------
    วงจร CCS หลักๆโดยทั่วไปแบบ เข้า1ทางออก1ทาง จะทำงานได้ทั้งเป็น Source หรือ Sink
    เพราะ หลักการพื้นฐานทางไฟฟ้า กระแสไม่มีการสูญเสียคือ เข้าเท่าไหร่ก็ออกเท่านั้น
    ในการต่อ CCS เพื่อใช้งานทั่วๆไปก็ใช้ได้เหมือนกันครับ

แต่... ก็มีข้อแตกต่างกันอยู่ เช่น Dynamic output impedance, โวลท์ตกคร่อม,
    ผลกระทบต่อ rejection ratio ของSupply(ส่วนที่เอาไปต่อ), อื่นๆ.. เป็นต้น

- Dynamic output impedance ก็ละไว้ก่อนละกัน อาจเข้าใจยากนิดนึง คร่าวๆก็จะมีผลกับ bandwidth,
    ความคงที่ของกระแส และจะขึ้นกับวงจรส่วนที่เอาไปใช้งานด้วย -> ความถี่, inductance/resistance, ...
    ถ้าต้องการรู้เพิ่มเติมก็ลองgoogle ดูข้อมูลเพิ่มเอาจะได้ละเอียดกว่า ถ้าไม่เข้าใจตรงไหนก็มาลองถามกันเพิ่มเติมได้ครับ

เอาส่วนที่พอเข้าใจง่ายหน่อย คร่าวๆก่อนละกัน
    - PSRR ของ supply ที่นำวงจร CCS ไปต่อ และโวลท์ตกคร่อม กรณีนำไปต่อกับsypply สายหลักก็ไม่มีผลกระทบมากนัก
    เนื่องจากจะมี rejection ratio สูงอยู่ แต่ถ้าเอาไปต่อกับส่วนที่ไม่ใช้ supply สายหลัก
    เช่น ส่วนสัญญาณขาออก ซึ่ง rejection ratio ต่ำ ก็จะเกิดแรงดันต้าน จากโวลท์ตกคร่อม
    และ วงจรที่ใช้ LM317, LM337 ต้องการ Volt ให้พอที่จะสร้าง Voltage reference ~|1.25|V
    ส่วนของแรงดันตกคร่อมก็จะอยู่ทางขา IN

เพราะงั้นการเลือกใช้ CCS แบบไหนก็ต้องพิจารณาถึงส่วนของวงจรที่จะนำไปใช้เป็นหลักครับ

---------------------------
    Bias Class-A สำหรับ Transistor ก็ทำได้หลายแบบ และก็แยกตามประเภทการต่อใช้งาน transistor ด้วย
    ว่าเป็นแบบไหน ใช้สูตรคำนวณกระแส Bias ต่างกันครับ
    ลอง google ดู คิดว่าน่าจะมีที่เขาทำเป็น on-line calculator ไว้ครับ ก็ง่ายดี
    หรือลองศึกษาดูจากหนังสือหรือตามเว็บก่อนก็ได้ครับ
    ใช่ครับ ด้านไฟลบใช้ PNP แนะนำเพิ่ม C 10uF BP เข้าไปที่ขาbase ขนานกับ zener แต่ละตัวด้วยครับ

@pluanant
    78Lxx, 79Lxx
    Lคือตัวถัง TO-92 จ่ายกระแสได้~100mA ครับ

Comment

• Originally posted by pluanant View Post
      https://www.facebook.com/photo.php?v=10150638569472455

เอามาให้ดูขำๆครับ TDA2005 เบสน้อยมากเลยทั้งลำโพงและแอมป์ แต่โดยรวมฟังสบาย เสียงใสดีครับ

ใครไว้เล่นสนุกๆ ก็ไม่เสียหายครับราคาชุดkit 225 บาทอะไหล่ก็ใช้ของท่านพ่อมดที่ให้มาครั้งกระนู้น กับที่ซื้อตุนไว้และที่ให้มากับkit อีกหน่อยก็ใช้ได้แล้วครับ
      เพิ่งตามไปฟังมา ก็ดีเพราะดีนะ ติดตามงานน้องเรื่อยๆครับ

Comment

• คุณ ManiacMaew มีเรื่องจะเสนอครับ
        ทำกระทู้แอมป์หูฟังแยกต่างหากไปเลย แล้วรวบรวมความรู้กับสิ่งที่ทำมาลงไว้ที่เดียว น่าจะทำให้หาได้ง่ายขึ้นครับ
        ผมเองก็สนใจทำเหมือนกัน จะได้เข้าไปหาความรู้ได้ด้วย ในนี้มันเริ่มเยอะแล้วเริ่มหาข้อมูลยาก ^^"

Comment

• TDA2005 ผมเคยซื้อบอร์ดจีนมาลอง เสียงกลางออกเยอะมากเบสบาง สูงไม่พริ้วเท่าไร ตอนนี้เลยวางไว้เฉยๆครับ

Comment

• Originally posted by pluanant
            เอามาให้ดูขำๆครับ TDA2005 เบสน้อยมากเลยทั้งลำโพงและแอมป์ แต่โดยรวมฟังสบาย เสียงใสดีครับ

ตัวไอซี + อะหลั่ยที่ใช้ ไม่มีตัวไหนช่วยเสริมเสียงทุ้มสักตัวเลยครับ

Originally posted by milestone
            คุณ ManiacMaew มีเรื่องจะเสนอครับ
            ทำกระทู้แอมป์หูฟังแยกต่างหากไปเลย แล้วรวบรวมความรู้กับสิ่งที่ทำมาลงไว้ที่เดียว น่าจะทำให้หาได้ง่ายขึ้นครับ
            ผมเองก็สนใจทำเหมือนกัน จะได้เข้าไปหาความรู้ได้ด้วย ในนี้มันเริ่มเยอะแล้วเริ่มหาข้อมูลยาก ^^"

Comment

• Originally posted by one View Post
              TDA2005 ผมเคยซื้อบอร์ดจีนมาลอง เสียงกลางออกเยอะมากเบสบาง สูงไม่พริ้วเท่าไร ตอนนี้เลยวางไว้เฉยๆครับ

น่าเสียดาย อยากลองฟังเสียงจังครับ ได้อัดลง youtube ไว้บ้างหรือเปล่าครับ

Comment

• วันนี้ประกอบ TDA2050 เล่น มันเหลือตอนซ่อมลำโพงคอม ที่ใช้ฟังที่ทำงาน

Comment

• Originally posted by milestone View Post
                  คุณ ManiacMaew มีเรื่องจะเสนอครับ
                  ++1
                  ครับแล้วแอมหูฝัง เอามาต่อดักหน้า ก่อนเข้า amp ได้ป่าวครับ

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
                    พวกนั้นไม่ใช่ buffer น่ะ
                    เออ บอกไว้ก่อนที่ผมพูดนี้หมายถึงvoltage buffer , unity gain buffer, voltage follower
                    Voltage buffer คือgainของ Voltage =1 (เอาเข้าจริงอาจจะดรอปนิดหน่อยตามอะไหล่ทางผ่าน)

มันยังมีcurrent bufferอีกข้ามไปก่อน อันนี้ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจเหมือนกัน

แล้วก็ รูปนี้ยังไม่ใช่ตัวสมบูรณ์น่ะ เอาไปใช้เลยไม่ได้

----------

โครงสร้างหลักๆในส่วนของสัญญาณ ของ buffer แบบใข้ op-amp
                    นะนำหน่อบครับ อยากทำ มากๆ buffer แบบใข้ op-amp

Comment

• Originally posted by best1147 View Post
                      ++1
                      ครับแล้วแอมหูฝัง เอามาต่อดักหน้า ก่อนเข้า amp ได้ป่าวครับ
                      ได้ครับ แต่ปกติแอมป์หูฟังจะมีเกนแค่ 3-5 เท่า
                      ถ้าเอาไว้ทำปรีผมชอบตั้งเกนสูงประมาณ 10 เท่ามากกว่า ^^

Comment

• Originally posted by one View Post
                        TDA2005 ผมเคยซื้อบอร์ดจีนมาลอง เสียงกลางออกเยอะมากเบสบาง สูงไม่พริ้วเท่าไร ตอนนี้เลยวางไว้เฉยๆครับ

จริงๆครับ ผมว่าเสียงกลางมันเด่นมากน่ะครับฟังสบายเลยล่ะ แต่รู้สึกสูงจะห้วนๆ เบสมันอิมแพกมาบางๆแต่มวลน้อยมากครับ
                        แต่ก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไรเปิดฟังเพลินๆได้ไม่กระดางหูครับ
                        ------------
                        "ตัวไอซี + อะหลั่ยที่ใช้ ไม่มีตัวไหนช่วยเสริมเสียงทุ้มสักตัวเลยครับ"
                        ถ้าใช้ RIFA 2200uF คล่อมไฟDC จะช่วยขึ้นไหมครับ?
                        @dracoV อ่อขอบคุณครับ
                        กล่องท่าน YON7848 สวยจังครับ
                        @milestone ของคุณครับ //เดียวถ้าปรับเบส(ให้ดีกว่านี้นิดหนึ่ง) แล้วจะอัดลง youtube น่ะครับ

Comment

• กล่องผมซื้อ กล่องอะลูมิเนียม ร้านขายอะลูมิเนียมก่อสร้าง เลือกแบบ 2x4 นิ้ว ฝาตบปิดแบบหนาครับ
                          ซื้อมา 1 เมตร เค้าขายให้ในราคา 300 บาท และเศษที่เค้ากองไว้ ร้านบอกให้ฟรีหยิบเลย เลยหยิบแผ่นนั้นมาตัดปิดหัวปิดท้าย
                          มาตัดตามขนาดได้หลายกล่องพร้อมเป็นซิ้งในตัวเลย

เจาะรูที่จะปิดท้าย

ใส่หัวต่อที่ต้องการ

จะนอน

หรือจะตั้งก็สวยไปอีกแบบ

ผมทำแบบง่ายๆ แต่ก็ประหยัดดี เฉลี่ยตกกล่องละประมาณ 40 บาทเองครับ
                          ท่านใดสนใจลองทำดูครับ ผมก็ทำมือเองทั้งหมด

Comment

• Originally posted by YON7848 View Post
                            กล่องผมซื้อ กล่องอะลูมิเนียม ร้านขายอะลูมิเนียมก่อสร้าง เลือกแบบ 2x4 นิ้ว ฝาตบปิดแบบหนาครับ
                            ซื้อมา 1 เมตร เค้าขายให้ในราคา 300 บาท และเศษที่เค้ากองไว้ ร้านบอกให้ฟรีหยิบเลย เลยหยิบแผ่นนั้นมาตัดปิดหัวปิดท้าย
                            มาตัดตามขนาดได้หลายกล่องพร้อมเป็นซิ้งในตัวเลย

เจาะรูที่จะปิดท้าย

ใส่หัวต่อที่ต้องการ

จะนอน

หรือจะตั้งก็สวยไปอีกแบบ

ผมทำแบบง่ายๆ แต่ก็ประหยัดดี เฉลี่ยตกกล่องละประมาณ 40 บาทเองครับ
                            ท่านใดสนใจลองทำดูครับ ผมก็ทำมือเองทั้งหมด
                            เวลาเจาะกล่อง พี่ใช้ตัวยึดจับสว่านไหมครับ ผมลองใช้มือ มันไม่นิ่งเลยสงสัยว่าต้องไปหาตัวจับไว้เจาะรูซะแล้ว แล้วถ้าตัดเป็น สี่เหลื่ยม เจาะรูแล้วใช้เลื่อยตัดเอาหรอครับ แล้วมีแนะนำเลื่อยแบบไหนดีครับจะได้ไปซื้อมาใช้ ฝีมือพี่นี่เก่งจริงๆทำเหมือนง่ายมากเลย ^ ^

Comment

• ผมใช้สว่านมือหมุนนะครับ เวลาจะเจาะรู ให้ใช้ตะปูทำจุดก่อนนะครับ กำหนดจุดที่ต้องการเจาะให้แน่นอน เอาปลายแหลมตะปูวาง แล้วตอกทีนึง
                              เพื่อให้เป็นหลุมเล็กน้อย เวลาเจาะสว่านจะได้ไม่วิ่งออกนอกจุดที่กำหนดไว้
                              ตัดกล่องให้ร้านตัดให้เลยก็ได้ตามที่ต้องการ แต่ผมเอามาตัดเองไปตัดบ้านเพื่อน มีที่ตัด
                              แต่ฝาปิดหน้าหลัง ผมใช้คัดเตอร์กรีดเอาให้เป็นรอยทั้ง 2 ฝั่งแล้ววางทาบกับมุมฉากของกล่องหักเอาครับ

Comment

• Originally posted by YON7848 View Post
                                ผมใช้สว่านมือหมุนนะครับ เวลาจะเจาะรู ให้ใช้ตะปูทำจุดก่อนนะครับ กำหนดจุดที่ต้องการเจาะให้แน่นอน เอาปลายแหลมตะปูวาง แล้วตอกทีนึง
                                เพื่อให้เป็นหลุมเล็กน้อย เวลาเจาะสว่านจะได้ไม่วิ่งออกนอกจุดที่กำหนดไว้
                                ตัดกล่องให้ร้านตัดให้เลยก็ได้ตามที่ต้องการ แต่ผมเอามาตัดเองไปตัดบ้านเพื่อน มีที่ตัด
                                แต่ฝาปิดหน้าหลัง ผมใช้คัดเตอร์กรีดเอาให้เป็นรอยทั้ง 2 ฝั่งแล้ววางทาบกับมุมฉากของกล่องหักเอาครับ
                                โอ้ว นึกไม่ถึงเลย ใช้ตะปูตอกก่อน ปกติผมเจาะแล้วมันชอบวิ่งออกนอกรอยทุกทีเลย ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                                X