Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วงที่ตัวอะหลั่ยยังทำงานไม่นิ่ง(ยังไม่พ้นเบิร์นอิน) เสียงจะมีเปลี่ยนแปลงอยู่เรื่อยๆ และเริ่มนิ่งเมื่อมันให้ตัวเต็มที่แล้ว

ช่วงนี้ก็ฟังไปเรื่อยๆ ถือว่ามีโอกาสมีประสบการณ์ได้ลองฟังเสียงตอนที่ตัวอะหลั่ยกำลังให้ตัว
    รอให้พ้นเบิร์นอินก่อน ถึงจะรู้ว่าเสียงจริงๆเป็นแบบไหน

เรื่องตัวดอกลำโพง4หรือ6โอห์ม ไม่ใช่ปัญหาไม่ต้องกังวลใจครับ เพราะ สเปคของตัวไอซีทำงานได้ตั้งแต่4-8โอห์ม
    ถ้าเปลี่ยนไอซีแล้วมีปัญหาเกิดขึ้น ก็มาจากตัววงจรตัวเครื่องที่อาจมีบางจุดที่ยังไม่สมบูรณ์
    Last edited by keang; 24 Oct 2010, 17:29:58.

Comment

• ขอบคุณมากครับ เดียวฟังไปเรื่อยๆ จะมารายงานผล

Comment

• Originally posted by rungrod View Post
        พี่ๆครับหลังจากผมโมลำโพง รู้สึกว่าเสียงเบาลงไปตอนเปิดแรงๆ พอเปิดนานไปเสียงก็เริ่มมีพลังดังขึ้นจนเป็นเสียงปกติตอนก่อนโม

มันเกินจากอะไรหรอครับ แต่ก็ไม่มีปัยหากับเสียง หรืออะไรนะ แค่เบาไปตอนเปิดใหม่ๆ

แล้วที่พี่แนะนำ ic ให้ลำโพง sat โหลดมัน 6 โอมห์ sub 4 โอมห์ มันจะขับได้ป่าวครับ เคยคึกษาเขาบอกว่าถ้าโอมห์ต่ำว่าแอมป์จะพัง
        น่าจะเกิดจากการเพิ่มความจุตัว C มากขึ้น แต่หม้อแปลงจ่ายกระแสไม่พอ แต่พอเปิดๆไป ไฟมันเต็มความจุของตัวซี วงจรก็เลยทำงานสมบูรณ์ อันนี้ผมเดาเอาเอง นะครับไม่ได้มีหลักการอาไร

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
          น่าจะเกิดจากการเพิ่มความจุตัว C มากขึ้น แต่หม้อแปลงจ่ายกระแสไม่พอ แต่พอเปิดๆไป ไฟมันเต็มความจุของตัวซี วงจรก็เลยทำงานสมบูรณ์ อันนี้ผมเดาเอาเอง นะครับไม่ได้มีหลักการอาไร
          ก็หน้าจะใช้ครับ ผมแก้ภาคจ่ายไฟจาก3300uf เป็น4700uf เพราะไฟตกครับ แต่ก็ยังไม่พอแต่ตกเลยไม่คิดมากละ

Comment

• เรื่องโหลดลำโพง เท่าที่ผมศึกษาดูนะครับ โหลดยิ่งต่ำจะทำให้แอมป์ทำงานหนักขึ้นก็จริงแต่ อยู่ที่เราเปิดดังแค่ไหนด้วย ผมเคยลอง
            เอาแอมป์ ไอซี LM3875 โหลดลำโพง 8 โอมห์ ข้างละสามตัว ต่อ pararel เปิดไม่ดังมาก ทั้งวันก็ไม่เป็นไร แต่เคยเอาลำโพง PA
            วัตต์สูงมาลอง มันขับยาก คือ จะเปิดให้ระดับเสียง ที่ฟังรายละเอียดเสียงดนตรี ได้ชัดเจน นั้นแอมป์ร้อนจี๋เลย ไม่กล้าเทสเกิน 10 นาทีเลย

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
              เรื่องโหลดลำโพง เท่าที่ผมศึกษาดูนะครับ โหลดยิ่งต่ำจะทำให้แอมป์ทำงานหนักขึ้นก็จริงแต่ อยู่ที่เราเปิดดังแค่ไหนด้วย ผมเคยลอง
              เอาแอมป์ ไอซี LM3875 โหลดลำโพง 8 โอมห์ ข้างละสามตัว ต่อ pararel เปิดไม่ดังมาก ทั้งวันก็ไม่เป็นไร แต่เคยเอาลำโพง PA
              วัตต์สูงมาลอง มันขับยาก คือ จะเปิดให้ระดับเสียง ที่ฟังรายละเอียดเสียงดนตรี ได้ชัดเจน นั้นแอมป์ร้อนจี๋เลย ไม่กล้าเทสเกิน 10 นาทีเลย
              แล้วจะมีปัญหาไหมครับ เพราระลำโพง sat ของผมมัน 6 โอมห์ ชับ 4 โอมห์ แต่แอมป์มันถ้าเปลี่ยน ic เป็น8โอมห์

Comment

• เสร็จแล้วจ้า Hardwire ตัวแรกในชีวิต หน้าตาหล่อใช้ได้เลยนะเนี่ย
                แต่ดูไปดูมามันคล้ายๆยุงแหะ -*-

Comment

• Originally posted by rungrod View Post
                  แล้วจะมีปัญหาไหมครับ เพราระลำโพง sat ของผมมัน 6 โอมห์ ชับ 4 โอมห์ แต่แอมป์มันถ้าเปลี่ยน ic เป็น8โอมห์
                  ไม่มีปัญหาครับ แต่วัตต์มันจะเพิ่มขึ้น ถ้าโหลดโอมต่ำลง

Comment

• ครับผม ขอบคุณมากครับ

Comment

• แหล่มเลย เดี๋ยวมีขั้นที่ยากที่สุดอยู่ คือ"ลงกล่องครับ" ยากสุดๆ ได้กล่องลงแล้วมาโพสให้ดูหน่อยนะครับ เผื่อเป็นไอเดีย อุปกรณ์ กับเครื่องมือผมมีแทบจะทุกอย่าง ขาดอย่างเดียว ความขยัน -*-a
                      Originally posted by milestone View Post
                      เสร็จแล้วจ้า Hardwire ตัวแรกในชีวิต หน้าตาหล่อใช้ได้เลยนะเนี่ย
                      แต่ดูไปดูมามันคล้ายๆยุงแหะ -*-

Comment

• สวยครับ ขาต่อตรงกันเกือบหมด แบบนี้ถ้าจะดี
                        --------------
                        = =" เรื่องกล่อง ยังไม่มีคนตอบผมเลย มันไม่มีร้านรับทำเหรอครับ
                        กล่องนี้ผมว่าทำยาก+ เป็นต้นทุนที่ค่อนข้างแพงทีเดียว

Comment

• ตัว R สีน้ำตาลนี่เป็น ภาคไหนของวงจรหรอครับ ทำไมค่ามันแปลกๆ

Comment

• กล่องที่ง่ายสุดซื้อที่ NPE แล้วเอามาเจาะรูใส่ แจ็คเอาเอง เป็นกล่องพลาสติก อเนกประสงค์

Comment

• แปลกจริงๆด้วยครับ

Comment

ตัว R สีน้ำตาลนี่เป็น ภาคไหนของวงจรหรอครับ ทำไมค่ามันแปลกๆ
                                R input ครับ

เรื่องกล่องผมว่าซื้อมาแล้ว หาร้านไม้หรือร้านเหล็กแถวบ้านให้เค้าเจาะน่าจะได้นะครับ

Comment

Working...
                                X