Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอนวิธีการต่อ ไดโอดคู่ก่อน หึหึหึ

Comment

• จับMUR1610CT กับ MUR1610CTR มางอขา 1กับ3 ซะ

จับMUR1610CT กับ MUR1610CTR มาบักกรีขา 1กับ3 ติดกัน

เวลาใช้ ก็จ่ายไฟ AC เข้าขา1กับ3ที่ประกบกัน ส่วน MUR1610CT ขา2 ที่ชี้ๆ จะเป็นไฟบวก ส่วน MUR1610CTR จะเป็นไฟลบ

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
        คุณpluanant ครับ สายต่อภายในอะไรเหรอครับ ควายมากเลย = ="
        หน้าตาเหมือนทำจากพวกสายdigitalเลย มีshieldด้วย
        มันเป็นสาย สัญญาณทีวีทั่วไปเนี่ยและครับ ใหญ่มาก ขอเสียสุดๆ คืองอ ยาก มาก !!!
        แต่เสียงที่ให้ผมก็ว่าคุ้มครับ ผมซื้อมาม้วนหนึ่ง 20m ราคา 150บาท .... ตกเมตรละ 7กว่าบาท....
        แจ็กก็หาตามpowerbuy ราคาราวๆ 20-50บาทครับ ตัวนี้ค่าตัวอยู๋ 34

สายครับ

-----------------------

C ที่สำคัญที่สุดของ nakoya ตัวนี้คือ 47/25 คู่บนครั

ขอบคุณครับเดียวลื้อมา bicap อีกรอบ...

-------------------------

อยากเล่นภาคจายไฟบ้างจังแต่มือไม่ถึงเป็นภาคเดียวที่ไม่กลางยุ้ง .......

Comment

• อยากเล่นภาคจายไฟบ้างจังแต่มือไม่ถึงเป็นภาคเดียวที่ไม่กลางยุ้ง ......
          ภาคจ่ายไฟถ้าไม่อยากยุ่ง กับไดโอด กับหม้อแปลง ก็ลองเปลี่ยนc filter (cตัวแรกหลังไดโอด)เล่นดูก็ได้ หรือจะลองหา c มาbicapดูสนุกดี
          ตอนทำกับ ลำโพง ก็พบว่าให้เสียง ต่างได้พอสมควรเลย

Comment

• กะทำไดโอดแบบคุณ Wizardmans นั่นละ แต่ดันซื้อของไม่ดูตาม้าตาเรือ -*-

Comment

• มีใครทราบบ้างครับ ว่าใช้ไดโอดแบบไหน ดีสุดครับ
              1.เอาไดโอดมาบริดจ์เอง
              2.ดูอัลไดโอด
              3.บริดจ์ไดโอด

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                มีใครทราบบ้างครับ ว่าใช้ไดโอดแบบไหน ดีสุดครับ
                1.เอาไดโอดมาบริดจ์เอง
                2.ดูอัลไดโอด
                3.บริดจ์ไดโอด
                ด้านบน มันเกี่ยวกับ Package มากกว่า
                แต่ถ้ามองเรื่องประสิทธิภาพก็ Schottky จ่ายกระแสได้สูงสุด

Comment

• คือเสียงไม่ค่างกันใช่มั้ยครับ แต่ถ้าเปลี่ยนชนิดไดโอดมันถึงจะต่างใช่มั้ย
                  Originally posted by Wizardmans View Post
                  ด้านบน มันเกี่ยวกับ Package มากกว่า
                  แต่ถ้ามองเรื่องประสิทธิภาพก็ Schottky จ่ายกระแสได้สูงสุด

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                    คือเสียงไม่ค่างกันใช่มั้ยครับ แต่ถ้าเปลี่ยนชนิดไดโอดมันถึงจะต่างใช่มั้ย
                    ครับ

Comment

• โมเรียบร้อยครับ เสียงที่ได้คือเบสเพิ่มขึ้น ราบลพเอียดมากขึ้นครับ อยากเปลี่ยน opamp ช่วยแนะนำเบอร์หน่อยครับ

ของใหม่เสร็จตังทำงาน

ของเก่าออกไป

หลังจากเปลี่ยนเสร็จ

Comment

• รูปก่อนเปลี่ยนอะหลั่ย

ใจเย็นๆครับ เพิ่งเปลี่ยนอะหลั่ยเสร็จใหม่ๆ
                        เปิดใช้งานไปสักอาทิตย์นึง ให้ตัวอะหลั่ยใหม่ได้ทำงานก่อน(เบิร์น) จะได้รู้ว่าเสียงจริงๆมันเป็นยังงัย

พออะหลั่ยให้ตัวแล้ว จะได้รู้ว่าเสียงยังมีอะไรขาดอะไรเกิน หลังจากค่อยเลือกแนวเสียงจากเบอร์ของออปแอมป์อีกที
                        Last edited by keang; 23 Oct 2010, 19:15:20.

Comment

• ขอบคุณครับ เดียวเบรินไปสักพักก่อน รู้สึกว่าจะใส่เบอร์ f4558 มาให้

Comment

• IC ที่แปะ Zink เบอร์อะไรครับ

Comment

• Originally posted by Wizardmans View Post
                              IC ที่แปะ Zink เบอร์อะไรครับ
                              TDA2030ครับ 2 ตัวขับลำโพง sat แล้วก็ TDA2030A ขับชับครับ

Comment

• เปลี่ยน TDA2030 เป็น LM1875
                                เปลี่ยน TDA2030A เป็น TDA2040
                                แล้วจะมีความรู้สึกว่า ลําโพงที่เราใช้อยู่เสียงมันน่าฟังเพลงจริงๆ

Comment

Working...
                                X