Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วันนี้ไปซื้อกล่องกับของสำหรับทำ LM4780 ไปบ้านหม้อเห็นทุกร้านริมทางฉาบปูนกันหน้าร้านกันเพียบๆ
    เลย EPS นิกันทุกร้าน ไป PPN จะไปซื้อ PCB แปลง single to dual DIP ก็ดันหมดอีก
    ELNA สีส้มรอบที่แล้วจริงๆมันคือ RK Hight Reliability low ESR 125c ราคาถูกมากใช้ดีด้วย
    วันนี้ว่าจะไปสอยมาเก็บซัก 20 ตัว ร้านมันก็ดันปิดอีกเซ็งเลย ร้านใต้บันใด
    เลยได้ กล่อง NPE 2U OPA1612 มา 2 อันกับ AK4395 ได้ UCC 68uF 50V 125c มา 2 C Solen
    สายเงิน แล้วก็หนีกลับบ้านก่อน เดินไปตรงไหนก็เห็นมีแต่คนคุยเรื่องน้ำ มันจะมาแล้ว เตรียมตัวยัง = =''

Comment

• ในวงจร gain clone นี้ ถ้ามีเสียงจี่แบบ "เป็นๆหายๆ" จะเกิดจากส่วนไหนได้บ้างครับ
      ตอนนี้ผมไล่ไม่ถูกแล้วว่ามันจะเกิดจากส่วนไหนได้อีกเคยลองสลับหม้อแปลงดูแล้วก็ยังเป็น

Comment

• Originally posted by silvermoon View Post
        ในวงจร gain clone นี้ ถ้ามีเสียงจี่แบบ "เป็นๆหายๆ" จะเกิดจากส่วนไหนได้บ้างครับ
        ตอนนี้ผมไล่ไม่ถูกแล้วว่ามันจะเกิดจากส่วนไหนได้อีกเคยลองสลับหม้อแปลงดูแล้วก็ยังเป็น
        เป็นที่กราวด์ครับ ผมเองก็เคยเป็น
        ให้ต้อกราวด์กับฮีทซิงค์ดูครับ

Comment

• gainclone ชิพตัวไหน
          ถ้าไม่ใช่ลงท้ายTF ตัวถังมันต่อลงไฟลบไม่ใช่เหรอ ถ้าไม่เอาmicaคั่น/ทาsilicon +ตัวรองน็อต/น็อตพลาสติค คั่นระหว่างฮีทซิงค์กับตัวถัง
          มันจะกลายเป็นต่อไฟลบ ลงกราวน์เอาน่ะ

Comment

• ผมใช้ชิพ LM3886 รองไมก้า+ทาซิลิโคนแล้วครับ และต่อกราว์นลงซิ้งเรียบร้อยครับ โดยที่ซิ้งก็ต่อไปยังกราว์นที่ปลั๊กไปอีกทีนึงด้วยครับ
            แต่ก็ยังมีเสียงจี่อยู่ครับ นี่ถ้ามันดังตลอดคงพอหาสาเหตุได้บ้าง แต่นี่ดันเป็นๆหายๆเลยไล่ไม่ถูกเลยครับ
            เดิมทีคิดว่าเป็นที่หม้อแปลงเพราะเวลามีเสียงจี่ที่หม้อแปลงก็มีเสียงจี่ออกมาดังมากขึ้นด้วยเหมือนกัน(ปกติเวลาวงจรไม่มีเสียงจี่ ที่หม้อแปลงจะมีเสียงจี่เบาๆ) แบบนี้ควรดูตรงไหนต่อครับ
            ปล. ผมต่อเอาไว้ 2 ตัว มันก็ดันมีเสียงจี่แบบเดียวกันทั้งสองตัวเลย งงมากครับ -_-"

Comment

• Originally posted by silvermoon View Post
              ผมใช้ชิพ LM3886 รองไมก้า+ทาซิลิโคนแล้วครับ และต่อกราว์นลงซิ้งเรียบร้อยครับ โดยที่ซิ้งก็ต่อไปยังกราว์นที่ปลั๊กไปอีกทีนึงด้วยครับ
              แต่ก็ยังมีเสียงจี่อยู่ครับ นี่ถ้ามันดังตลอดคงพอหาสาเหตุได้บ้าง แต่นี่ดันเป็นๆหายๆเลยไล่ไม่ถูกเลยครับ
              เดิมทีคิดว่าเป็นที่หม้อแปลงเพราะเวลามีเสียงจี่ที่หม้อแปลงก็มีเสียงจี่ออกมาดังมากขึ้นด้วยเหมือนกัน(ปกติเวลาวงจรไม่มีเสียงจี่ ที่หม้อแปลงจะมีเสียงจี่เบาๆ) แบบนี้ควรดูตรงไหนต่อครับ
              ปล. ผมต่อเอาไว้ 2 ตัว มันก็ดันมีเสียงจี่แบบเดียวกันทั้งสองตัวเลย งงมากครับ -_-"
              ใช้วงจรไหนครับ พอจะถ่ายรูปมาไห้ชมได้ใหมครับ เบื่องต้นลองช็อตอินพุตลงกราวด์ดูก่อนครับ ว่าหายไหม ถ้าช็อตอินพุตแล้วหาย
              ก็อาจจะเป็นไปได้ว่าเป็นที่สายสัญญาณ หรือแหล่งต้นเสียง

Comment

ผมใช้ชิพ LM3886 รองไมก้า+ทาซิลิโคนแล้วครับ และต่อกราว์นลงซิ้งเรียบร้อยครับ โดยที่ซิ้งก็ต่อไปยังกราว์นที่ปลั๊กไปอีกทีนึงด้วยครับ
                Originally posted by ManiacMaew View Post
                gainclone ชิพตัวไหน
                ถ้าไม่ใช่ลงท้ายTF ตัวถังมันต่อลงไฟลบไม่ใช่เหรอ ถ้าไม่เอาmicaคั่น/ทาsilicon +ตัวรองน็อต/น็อตพลาสติค คั่นระหว่างฮีทซิงค์กับตัวถัง
                มันจะกลายเป็นต่อไฟลบ ลงกราวน์เอาน่ะ
                เดี๋ยวนี้มันก็ TF หมดละครับ แต่ถึง TF ถ้าไม่ต่อจี่ทุกตัวเลย ต่อไป 6 ตัวแล้วเป็นเหมือนกันหมด
                มันไม่เป็นตลอดครับ พักนึงจะจี่ที จะดังประมาณ จี่....... แล้วก็ดังขึ้นแวบนึง แล้วหายไป อาการเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ
                ถ้าเป็นลองทำกราวด์เป็น star ดูนะ คือเอากราวด์มาต่อรวมกันจุดเดียวน่าจะดีขึ้นครับ

Comment

ลองต่อกราวร์แบบ star(แยกสาย)ครับตาม ท่านMilestone คือ
                  จากกราวร์ทุกที่มารวมกันที่กราวร์ชุดจ่ายไฟ ขั้ว-ที่ต่อลำโพงก็เอามารวมเป็นจุดเดียว
                  (เปลืองสายหน่อย)แล้วจากชุดจ่ายไฟลงแท่นเครื่องเส้นเดียว
                  กับที่ไดโอดบริดเอา C ค่า.001 แบบไมล่า 4 ตัวคร่อมไดโอด

ลองดูนะครับ
                  Last edited by chaiwatz; 25 Oct 2011, 10:26:21.

Comment

• ถ้าอยากจะต่อสัก 1000watt rms ต้องเตรียมอะไรบ้างเหรอครับ และใช้งบประมาณเท่าไร

แล้วถ้าผมมี avr อยู่แล้ว ของ skg จะนำมาโมให้ watt มันเยอะขึ้นได้ไหม

Comment

• Originally posted by chaiwatz View Post
                      ลองต่อกราวร์แบบ star(แยกสาย)ครับตาม ท่านMilestone คือ
                      จากกราวร์ทุกที่มารวมกันที่กราวร์ชุดจ่ายไฟ ขั้ว-ที่ต่อลำโพงก็เอามารวมเป็นจุดเดียว
                      (เปลืองสายหน่อย)แล้วจากชุดจ่ายไฟลงแท่นเครื่องเส้นเดียว
                      กับที่ไดโอดบริดเอา C ค่า.001 แบบไมล่า 4 ตัวคร่อมไดโอด

ลองดูนะครับ
                      ของผม 3875 ก็เป็นครับ คร่อมไดโอดไม่หายครับ ไม่มีผลทางด้านจี่ด้วยครับ ผมปวดหัวกับจี่มากเลย ตอนนี้หายไปแล้วหรือไม่หายก็เบาจนผมไม่ได้ยินครับ ตรงจุด RCA ผมเอาแผ่นรองพลาสติกออกครับให้มันลงกราวด์ในตัวไปเลย ก่อนหน้าผมลงกราวด์ที่กล่อง ผมไม่ได้ขูดกล่องจนถึงเนื้อเหล็ก ผมก็มาทำใหม่ขูดกล่องจนถึงเนื้อเหล็ก เอาน๊อตใส่แล้วเอากราวด์มาลง ส่วนตรงปลั๊ก iec ผมก็ทำกราวด์ไปยึดกับตัวกล่องแยกต่างหาก ทำมันใกล้ๆตัวปลั๊กนั้นแหละ สุดท้ายหายหรือดีขึ้นเยอะมากๆครับ
                      ตรงกราวด์ RCA ผมโยงหากันแล้วเอามาลงกราวด์ตัวกล่องอีกที กราวด์จากแผ่น pcb ผมก็เอามาลงด้วย หรือไม่ก็เอาสายคีบๆลองไปทั่วๆครับ

Comment

• ถามนินึงครับจะเอา 1000 วัตต์ไปทำไรหรอ แล้วลำโพงที่มีกี่วัตต์? เครื่องเสียงบ้านหายากครับที่จะถึง 1000 วัตต์
                        เพราะมันเกินความจำเป็น
                        Originally posted by sirasits View Post
                        ถ้าอยากจะต่อสัก 1000watt rms ต้องเตรียมอะไรบ้างเหรอครับ และใช้งบประมาณเท่าไร

แล้วถ้าผมมี avr อยู่แล้ว ของ skg จะนำมาโมให้ watt มันเยอะขึ้นได้ไหม

Comment

• ถามหน่อยครับ ลำโพง Sub ผมเสียครับ เปิดปีใหม่เสียเลย
                          เปิดติด Sub ออก Satt ไม่ออก
                          เปิดดูข้างใน พบว่า

ทางซ้าย TDA2030a ต่อมา TDA2030 ตัวสุดท้ายแตก TDA2030 ไปหาซื้อแถวบ้านมาใส่แทน มีแต่ TDA2030a คนขายบอก เหมือนกัน แล้วอันแรกว่างไว้ทำไมไม่รู้

เปลี่ยนเป็น amp เบอร์อื่นได้มั้ยครับ เอาแบบใส่แทนเลยแล้วเปลี่ยนแนวหรือเสียงดีกว่าอะไรแบบนั้น เจอบอกว่าใส่ LM1875T ได้เลย เสียงดีกว่าหรือเปล่าไม่ทราบ แค่อยากลอง
                          ผมไม่รู้เรื่องวงจร อ่านไม่ออก แต่คิดว่าพอทำอย่างง่ายๆได้อยู่
                          ขอบคุณครับ
                          Last edited by YON7848; 8 Jan 2012, 19:00:24.

Comment

• ลองเปลี่ยน ตัวที่แตกครับ ใส่ TDA2050 ครับ
                            (เล่นซะไหม้...ไอซีแตกเลย)

...
                            Last edited by tiger X-fi; 8 Jan 2012, 19:02:36.

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                              ลองเปลี่ยน ตัวที่แตกครับ ใส่ TDA2050 ครับ
                              (เล่นซะไหม้...ไอซีแตกเลย)

...
                              ตัว TDA2050 ได้ watt เยอะกว่า เท่าที่อ่านมาเมื่อกี้นี้ เอาทั้ง 3ตัว ออกแล้วใส่แทนได้เลยเหรอครับ

Comment

• ได้เลยครับ เปลี่ยนทั้ง 3 ตัวเลยก็ได้ครับ
                                ไม่งั้นเปลี่ยน TDA2030 ตัวสุดท้ายแตก TDA2030 2ตัวเป็น TDA2030A หรือTDA2050
                                ต้องเปลี่ยนคู่นะครับ เพราะเป็น R-L เสียงได้เหมือนกัน
                                ตรงอื่นมองไม่เห็นรอยไหม้....แค่เปลี่ยน IC ก็น่าจะได้แล้วครับ
                                (แค่สันนิษฐาน)
                                ------------
                                อันแรกที่ว่างไว้...(แค่สันนิษฐาน)
                                น่าจะไว้ บริจ IC ไว้ขับซับ
                                ถ้าอยากให้เสียงขึ้น C ตัวดำถอดทิ้งหาที่ดีกว่าหน่อย
                                มาใส่แทนครับ
                                Last edited by tiger X-fi; 8 Jan 2012, 19:28:06.

Comment

Working...
                                X