Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ChipAmp ไม่ต้องใส่วงจรป้องกันลำโพงหรอกครับ ประกอบเสร็จวัด DC offset ถ้าไม่สูงเกินก็ต่อลำโพงได้เลย

Comment

• วันนี้ cmoy hardwire เสร็จแล้วครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ถ่ายรูปมาครับ ^^
      เสียงออกด้วย ^^

Comment

• มาแว้วครับ CMOY Hardwire
        กล่องครับ ใช้กล่อง ferrero rocher ช๊อคโกแล๊คราคาสุดโหดในตำนานนั่นเอง มีช่วงนึงกินบ่อยเลยเต็มบ้านเลย

ของผม

พบอุปสัคระหว่างทำเยอะมาก ไล่กันไม่หมด ทำมา 2 วันติด นั่งก้มไป 4ชม. เสียงออกก้ น้ำตาไหลครับ

แถม แผลจากการทำ หัวแร้งทาบไปเต็มๆครับ ดังฟู่....เหมือนจิ้ม flux - -*

Comment

• เท่...สะ ....

ของผม แอมป์ตัวแรก...มีเสียงออก ... แอบกลั้นน้ำตาไว้...มันตื้นตัน

ปล. ฮีรูดอย แบบเจล...ซื้อติดไว้เลย.....แผลหายไว...ไม่ค่อยทิ้งร่องลอย

Comment

• ^
            สู้ว่านหางจรเข้ไม่ได้ ลืมบอก แผลไฟลวกว่านหางจรเข้นี่ชงัดนัก
            ฮีรูดอย แบบเจลจะทำให้แผลฉ่ำไม่ตกสเก็ดทำให้หายช้า

Comment

• Originally posted by keang View Post

ใช้วงจรป้องกันลำโพง เส้นทางสัญญาณเสียงจะผ่านตัวรีเรย์ด้วย ดรอปไปนิดหน่อย
              ถ้าไม่รู้จะทำไร อยากหาเรื่องวุ่นวายยามว่าง ถอดตัวรีเลย์มาโมเลยครับ
              กล่องยังงี้จะหาได้ที่ไหนบ้างครับพอรู้ไหม

Originally posted by Wizardmans View Post
              ChipAmp ไม่ต้องใส่วงจรป้องกันลำโพงหรอกครับ ประกอบเสร็จวัด DC offset ถ้าไม่สูงเกินก็ต่อลำโพงได้เลย
              วัด DC offset ต้องช็อต input ด้วยใช้ไหมครับ ตอนนี้ก็ต่อ LM3875TF อยู่

Comment

• บ้านหม้อมีหลายร้าน npe ก็มีขายครับ

Comment

• Originally posted by MaKuBeck View Post
                  กล่องยังงี้จะหาได้ที่ไหนบ้างครับพอรู้ไหม

วัด DC offset ต้องช็อต input ด้วยใช้ไหมครับ ตอนนี้ก็ต่อ LM3875TF อยู่
                  ไม่ต้องช๊อต inputก็ได้ครับ ถ้าวัดไปแล้วไม่เกิน80mvถือว่าปลอดภัย ยิ่งถ้ามี C input ยิ่งปลอดภัยครับ

Comment

• Originally posted by Wizardmans View Post
                    ไม่ต้องช๊อต inputก็ได้ครับ ถ้าวัดไปแล้วไม่เกิน80mvถือว่าปลอดภัย ยิ่งถ้ามี C input ยิ่งปลอดภัยครับ
                    ตามมาตรฐานเขาว่า+/-50-100mV

Comment

• Originally posted by jinn View Post
                      [/IMG]

ดีใจ...ด้วยครับ...

ผมชอบงาน...เท่....เท่....แบบนี้...นะ..

แบบ ศิลป์...ศิลป์...

.....................

to....คุณ ksurachai

ปรีตัวนี้...น่าลองนะ....อุปกรณ์..ไม่มาก..(หาของดี...ดี...หน่อย..เสียงน่าจะ work...)

ผมกะลังหาของที่ตรงกะแนวเสียงที่ชอบ(อาจจะเป็นของโบราณ)....กะ.หลอด..อยู่....คับ

.........................................................

[/QUOTE]

ขอบคุณมากๆครับคุณ jinn ตัวครอบแบบนี้เค้าเอาอะไรมาทำครับ สวยดีแต่ผมชอบสีทอง ส่วนเรื่องปรีผมสนใจครับ น่าจะเป็นโครงงานต่อไปของผม แต่ผมอยากได้ที่มีโทนคอนโทรลด้วย แอมป์ตัวนี้ถ้าใช้คอมพ์ต่อและปรับเสียงก็ถือได้ว่าเสียงดีมากสำหรับผม แต่ถ้าต่อตรงๆจากเครื่องเล่นเลยผมว่าเสียงมันเด่นกลางมาก เบสจางและขาดแหลมใสด้วย มันคนละเรื่องกับต่อคอมพ์เลยครับ แต่พอเล่นหนัง เสียงออกมานี่ใช้ได้เลย น่าฟัง เบสออกดี กลางไม่รกหูและแหลมก็ใสไม่แตก ผมเดาเอาว่าน่าจะเป็นปัญหาจาก source รึเปล่า ต้องงมกันต่อไปครับ

Comment

• ^
                        สงสัยจะไม่เห็น
                        ตัวครอบ สวยๆเนียนๆ ท่อพีวีซี+ สติ๊กเกอร์ ครับ
                        สีเลือกเอาเอาตามสติ๊กเกอร์ หลากหลายมาก
                        ปัญหาจาก source แน่นอนครับ....555+

Comment

• เอามาฝากครับ ทำ R จากใส้ดินสอ
                          ถ้ามี ohm meter ทำไปแล้ว เซงเยย T^T
                          http://www.troelsgravesen.dk/graphite.htm

Comment

• วันนี้ผมลองแก้ R bias กระแสทรานซิสเตอร์ใหม่ ของเดิมมันไบอัสน้อยมากเลย ลองเปลี่ยนใหม่โหเบสอย่างแน่นเลย จากเดิมบางๆไม่มีเรี่ยวแรงแห้งๆเบาๆไม่มีน้ำหนัก

วงจรแอมป์ทรานซิสเตอร์นะครับ

ตอนแรกก็คิดว่าเป็นที่ลำโพง NPE M5 เบสเป็นลูกๆเลยพอเปลี่ยน R bias กระแสทรานซิสเตอร์ใหม่ ตู้ชัพอายเลยอ่ะเรื่องเบสเป็นลูกๆแน่นๆ ถ้าเทียบความลึกขอเสียงเบสสู้ซับไม่ได้เพราะดอกมันทำได้ดีกว่าตู้ก็ลึกกว่าด้วย

Comment

• Originally posted by carbon_za View Post
                              วันนี้ผมลองแก้ R bias กระแสทรานซิสเตอร์ใหม่ ของเดิมมันไบอัสน้อยมากเลย ลองเปลี่ยนใหม่โหเบสอย่างแน่นเลย จากเดิมบางๆไม่มีเรี่ยวแรงแห้งๆเบาๆไม่มีน้ำหนัก

วงจรแอมป์ทรานซิสเตอร์นะครับ

ตอนแรกก็คิดว่าเป็นที่ลำโพง NPE M5 เบสเป็นลูกๆเลยพอเปลี่ยน R bias กระแสทรานซิสเตอร์ใหม่ ตู้ชัพอายเลยอ่ะเรื่องเบสเป็นลูกๆแน่นๆ ถ้าเทียบความลึกขอเสียงเบสสู้ซับไม่ได้เพราะดอกมันทำได้ดีกว่าตู้ก็ลึกกว่าด้วย
                              แอมป์ส่วนใหญ่ไบอัสกระแสไว้ที่ 30-100mA มากกว่านี้ก็ได้แต่มันก็จะร้อนขึ้นตาม

Comment

• passsive output กับ active output ต่างกันอย่างไรครับ?

Comment

Working...
                                X