Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ชุดไฟ...ผมใช้ต่อแบบนี้ได้ไหมครับ...(ใช้ไดโอดเป็นชุดเดียวเลย...แบบนี้)

แต่ในวงจรนี้เขา....18 V toroid I got 26.7 V output ...แบบนี้ครับ

The PSU is as minimalistic as that of the Gaincard. One rectifier brigde (MUR860 diodes), no filter caps. With my 2 x 18 V toroid I got 26.7 V output. I did not connect the grounds in the PSU. Separate ground leads go to the amp (4 wires) and are connected there at the power ground star (see below).

ที่มา

http://dogbreath.de/Chipamps/GainCar...nCardCopy.html

http://dogbreath.de/Chipamps/ThreeRe...reeResAmp.html

หม้อแปลงดังนี้

ถ้าต่อได้ก็คือ...

ตามรูปวงจรในวงจร

ขดแรก..
    เส้น แดง 24 (+)
    กับ
    เส้นดำ 0 (-)

ขดที่สอง
    สีส้ม 24 (+)
    กับ
    สีดำ 0 (-)

ใช่ไหมครับ...
    Last edited by jinn; 8 Jul 2011, 09:43:51.

Comment

• ค่าบนหม้อแปลงคืออะไรอะครับ ที่เป็นตัวเลขที่พี่ๆพิมมา อย่าง 18 0 18 และ 15 0 15 อะครับ

Comment

• Originally posted by jinn View Post
        ชุดไฟ...ผมใช้ต่อแบบนี้ได้ไหมครับ...(ใช้ไดโอดเป็นชุดเดียวเลย...แบบนี้)

แต่ในวงจรนี้เขา....18 V toroid I got 26.7 V output ...แบบนี้ครับ

..
        เอาไฟ ac * 1.4 ครับแล้วจะได้ไฟdc คร่าวๆ หลังผ่าน วงจรบริดจ์ไดโอด

3886 รับ supply voltage ได้20-84volt dc

(แต่ยิ่งให้ไฟมากจะยิ่งร้อนมั้ง)

เรื่องขดหม้อแปลงรอท่านอื่นผมดูไม่ออกเหมือนกัน

Comment

• ดูจากรูป ถ้ามีหม้อแปลงตามนั้น แล้วจะทำบริจด์ไดโอดตามนั้น ขดหม้อแปลงที่เหลือก็จะเสียประโยชไปเลย

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
            ดูจากรูป ถ้ามีหม้อแปลงตามนั้น แล้วจะทำบริจด์ไดโอดตามนั้น ขดหม้อแปลงที่เหลือก็จะเสียประโยชไปเลย
            ถ้าขดละ channel ล่ะ + ใช้ไดโอด2ชุด

Comment

• Originally posted by kroeksit View Post
              ค่าบนหม้อแปลงคืออะไรอะครับ ที่เป็นตัวเลขที่พี่ๆพิมมา อย่าง 18 0 18 และ 15 0 15 อะครับ
              ก็ไฟหลังจากลด volt แล้วไงครับ
              ------------
              เวลาพี่ๆซื้อหม้อแปลง ส่วยใหญ่ซื้อที่ไหนครับ
              เน้นราคาถูก คุณภาพใช้ได้ (ปานกลาง)
              ผมจะทำ dac ให้ได้ว้อยยย
              Last edited by poh1998; 7 Jul 2011, 20:42:10.

Comment

• Originally posted by poh1998 View Post
                เวลาพี่ๆซื้อหม้อแปลง ส่วยใหญ่ซื้อที่ไหนครับ
                เน้นราคาถูก คุณภาพใช้ได้ (ปานกลาง)
                น้องครับ ค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับ 555+ ไม่ต้องรีบ

ตอนนี้พี่อยากเรียนทฤษฎีมากเลย เดี๋ยวว่าจะไปหาหนังสือมาอ่านซะหน่อย

ปฎิบัตินี่ได้แล้ว หุหุ

Comment

• ตกลงจะทำตัวไหน coax หรือ USB
                  Originally posted by poh1998 View Post

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                    ตกลงจะทำตัวไหน coax หรือ USB
                    coax ครับ
                    ผมทำพร้อมกันเลยครับ ทั้ง cmoy ทั้ง dac tda1543+cs8414 ตอนนี้ กำลังเลือกอะไหล่ ไล่อ่าน datasheet ของชิพให้หมด
                    -----------
                    ให้ ซัเกท กัดนี่ แค่เตรียมไฟล์ pdf ไปก็จบใช่ไหมครับ
                    Last edited by poh1998; 7 Jul 2011, 21:38:28.

Comment

• ใช่ครับ แต่ว่าขนาดเท่าไหร่พี่จำไม่ได้แล้ว เดี๋ยววัดดูอีกที หม้อแปลงก็ซื้อที่ npe หรือ ร้านทั่วๆไปก็ได้
                      Originally posted by poh1998 View Post
                      coax ครับ
                      ผมทำพร้อมกันเลยครับ ทั้ง cmoy ทั้ง dac tda1543+cs8414 ตอนนี้ กำลังเลือกอะไหล่ ไล่อ่าน datasheet ของชิพให้หมด
                      -----------
                      ให้ ซัเกท กัดนี่ แค่เตรียมไฟล์ pdf ไปก็จบใช่ไหมครับ

Comment

• ^
                        thx งัฟ
                        ------------------
                        หม้อแปลง 15-0-15 ของ dac ที่พี่มห้ผมมานี่ กี่ amp ดีครับ แล้วราคามาตฐานเท่าไร่ครับ
                        npe ซื้อที่โซนไหนครับ?
                        -------------------
                        ในวงจรให้ใช้ 15-0 สองตัว เราใช้ 15-0-15 ได้ไหมครับ แชร์ 0 ออกไป สองอัน
                        แล้วอันไหนดีกว่ากันครับ?
                        Last edited by poh1998; 9 Jul 2011, 09:17:55.

Comment

• เข้ามาทักทายครับ เดี๋ยวจะเข้ามารบกวนขอคำแนะนำด้วยตามคำแนะนำท่าน จขกท ครับ ดูแล้วท่าทางน่าสนุก เห็นบอร์ดใหม่ๆเยอะแยะเลย

Comment

• น่าลอง...กะลังขับที่ต้องการเลย...
                            Attached Files
                            Last edited by jinn; 9 Jul 2011, 13:31:26.

Comment

• ขอ Update ไว้อีกสักหน่อย 2อาทิตย์ก่อน ขยันได้งานหลายอย่าง
                              2อาทิตย์ผ่านไป ได้มาอีกตั้ง1อย่าง

เดิม
                              http://imageshack.us/photo/my-images/41/powerdist.jpg

Power distributer, Regulators, Analog Ground channel รวมกันใน 1 บอร์ด
                              นับๆดูแล้ว ใส่ Regulator ไปประมาณ 10ตัว ได้ทั้งตัวเล็กตัวใหญ่+บนบอร์ดอื่นอีก

ทำ Ground channel ไว้สำหรับภาค Analog และ Buffer ซะด้วยเลย
                              เหลือต้องออกแบบอีกอย่างสองอย่าง Input selector, Output board (คงอีกเป็นอาทิตย์ๆ)
                              ก็จะได้เริ่มหาของมาทำแล้ว 555+

By dracov at 2011-07-08

เจอเจ้านี่ทิ้งไว้อยู่ในลิ้นชัก จอสีซะด้วยนะ เดี๋ยวต้องลองไล่ๆวงจรดูนิด แกะออกมาสำรวจแล้ว
                              ว่าไว้เดี๋ยวเขียน Firmware เข้าไป update ซะหน่อย ใช้เป็นตัวแสดงผลกัควบคุม น่าจะพอได้

ปล. ใครเคยเห็น Service manual หรือ Schematic ของ Motorola V680 cdma ที่เว็บไหนบ้างครับ
                              จะได้ไม่ต้องมานั่งไล่มาก อ้อ พวก Pinout ของช่อง interface ด้วย
                              หรือใครพอรู้เว็บไหนมีพวก service manual ของโทรฯมือถือ ให้โหลดฟรีเยอะๆบ้าง
                              รบกวนเอาลิ้งค์มาเผื่อแผ่กันด้วยครับ
                              Last edited by dracoV; 10 Jul 2011, 17:18:47.

Comment

• Originally posted by poh1998 View Post
                                ^
                                thx งัฟ
                                หม้อแปลง 15-0-15 ของ dac ที่พี่มห้ผมมานี่ กี่ amp ดีครับ แล้วราคามาตฐานเท่าไร่ครับ
                                npe ซื้อที่โซนไหนครับ?
                                -------------------
                                ในวงจรให้ใช้ 15-0 สองตัว เราใช้ 15-0-15 ได้ไหมครับ แชร์ 0 ออกไป สองอัน
                                แล้วอันไหนดีกว่ากันครับ?
                                up

Comment

Working...
                                X