Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สาเหตุมาจาก "คาน" ครับผม เค้าแขวนลำโพงใว้ที่คานทุกห้อง รวมแล้วสี่ใบ ที่แขวนบนคานเดียวกัน
    แล้วคานนั้ทำยาวมาถึงห้องบันทึกเสียง นี่คงเป็นสาเหตุที่เค้าบอกว่า เสียงไมค์ร้องจะรั่วมากสุด

Comment

• จะรอดไหมนี่...เสร็จไปข้างนึง...

เด๋วต้อง ...กะหม้อแปลงเก่า.. ก่อน

หม้อแปล/ กล่องใส่...

ก็...ยังไม่ได้..ไปซื้อเลย...

......................................................

จะลองข้างเดียวก่อน...กะหม้อแปลง ของam PA. เก่าเก็บ..สาย.มี5เส้น อย่างในรูป..ครับ..

ผมจะต้องต่อเข้าชุดไฟยังไงครับ...

เส้นสี ฟ้า...คือ มีไฟ...กะไม่มี...ใช้ไหมครับ...

เราวัดอย่างไร...ว่าเส้นไหนเข้าถูก...( ไม่กล้าเสี่ยงต่อก่อนจะ...ชัวว์...กลัว...บึม...)

Last edited by jinn; 3 Jul 2011, 15:12:27.

Comment

• Originally posted by poh1998 View Post
        ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ไม่เอาละ T^T
        เท่าที่รู้ๆคือ สำหรับคนที่อยากเพึ่มเสียงสไตล์หลอด เอาไว้คั่นพวก gainclone คล้ายปรีแอมป์ แต่ไม่มีอัตราการขยาย เท่าที่อ่านมาน่ะครับ

ปล.ปลั้กอิน foobar อันไหนเอ่ย.... อยากลองดูอ่ะครับ ^^
        -------------------------
        CMOY นี่ เปลี่ยน opamp ได้ไหมครับ?
        เช่นจาก 2123p เป็น lme47... เห็นบ่าใส่ cmoy ตองเป็น opamp กระแสสูงอ่ะครับ
        ------------------------
        หม้อแปลง 15-0-15 ซื้อได้ที่ไหน ราคาเท่าไร่ครับ
        -------------------------
        ที่ไหนเป็นแหล่งขายกล่องมีให้เลือกเยอะๆมั้งครับ?
        upupup

Comment

• CMOY นี่ เปลี่ยน opamp ได้ไหมครับ?
          เช่นจาก 2123p เป็น lme47... เห็นบ่าใส่ cmoy ตองเป็น opamp กระแสสูงอ่ะครับ
          เหมือนจะพิมพ์ผิด บทความเดิมๆ ของ chu moy ใช้เบอร์ opa134 (หรือ2134)

________

opa 2134 output current ตามดาต้าชีท
          มันแค่หลักสิบmAเอง พวก opa 827 627 637 lme49720 พวกนี้ก็ยังอยู่แค่หลักสิบmA

______

เปลี่ยนได้มั้ย ไม่เคยลองต่อcmoyเอง แต่เห็นมีคนขาย คู่กับพวก opa 2107 2132 2111 / njm 4556
          น่าจะเปลี่ยนได้หลายเบอร์ ลองดูวงจรจริง เทียบกับดาต้าชีทของopamp ที่ต้องการเปลี่ยน อาจจะมีบางตัวที่ต้องการอะไรพิเศษ -ดูว่าไฟที่จ่ายvoltมันพอรึเปล่า

รอท่านอื่นเสริมล่ะกัน รู้แค่นี้
          Last edited by ManiacMaew; 3 Jul 2011, 16:02:54.

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
            เหมือนจะพิมพ์ผิด บทความเดิมๆ ของ chu moy ใช้เบอร์ opa134 (หรือ2134)

________

opa 2134 output current ตามดาต้าชีท
            มันแค่หลักสิบmAเอง พวก opa 827 627 637 lme49720 พวกนี้ก็ยังอยู่แค่หลักสิบmA
            กำ ดูผิดซะละ ขอบคุณครับ
            สรุปนี้เปลี่่ยนได้ใช่ไหมครับ
            -----------
            thx ครับ
            --------------
            พวกหม้อแปลงซื้อที่ไหนดีครับ

แล้วก็...ดูวงจร dac ไงดีครับ ว่าตรงไหนใส่ r metal film ใส่ carbon
            Last edited by poh1998; 3 Jul 2011, 16:43:07.

Comment

• ขอตอบแบบกวนๆ ขอตอบแบบไม่ค่อยเกรงใจคนอ่านเท่าไหร่

ประกอบวงจรที่ยังไม่เคยทำ โดยที่ยังไม่รู้อะไรเลย มีอะหลั่ยอะไรก็ใส่ไปก่อนก็ได้ ทำให้มันดัง ทำให้มันใช้งานได้ก่อน
              แล้วศึกษาการทำงานของมัน ดูสิว่า ทำงานยังงัย อะไรสำคัญมากน้อย

พอรู้พอเข้าใจ ค่อยมาคิด ค่อยมาต่อยอด จะปรับปรุงมันยังงัย

มีความสามารถเพียงแค่ ประกอบจนมันดีเลอเลิศ แต่ไม่ได้มีความรู้ไรเพิ่มขึ้นมาเลย ไม่มีประโยชน์ไรสักนิดครับ
              เพราะ เมื่อคิดจะทำไรใหม่ ก็จะวนกลับมาคำถามเดิมๆ ตรงนั้นใส่ไรดี ตรงนี้ใส่ไรดี

Comment

• ถูกแล้ว....เบลอเอง....555+
                Last edited by tiger X-fi; 3 Jul 2011, 17:25:12.

Comment

• ไฟในวงจร..ประมาณ 35 ใช่ไหมครับ...

กะลังลอง...ลุ้นดู..ครับพี่เสือ

เมื่อคืนนั่ง..ทำ...นอนตอนตี4 ครึ่ง...

มันส์...มากกกก....

กลับหน้ามาหลัง...กลับหลังมาหน้า...

ด้นสด...เลย..

ดูตามคนอื่นเลยงง...มาก
                  Last edited by jinn; 3 Jul 2011, 18:13:19.

Comment

• Originally posted by jinn View Post
                    ไฟในวงจร..ประมาณ 35 ใช่ไหมครับ...

กะลังลอง...ลุ้นดู..ครับพี่เสือ

เมื่อคืนนั่ง..ทำ...นอนตอนตี4 ครึ่ง...

มันส์...มากกกก....

กลับหน้ามาหลัง...กลับหลังมาหน้า...

ด้นสด...เลย..

ดูตามคนอื่นเลยงง...มาก
                    ถ้าเข้าใจ แผนภูมิภาพ ก็ทำตามนั้นเลยคับ

Comment

• Originally posted by keang View Post
                      ขอตอบแบบกวนๆ ขอตอบแบบไม่ค่อยเกรงใจคนอ่านเท่าไหร่

ประกอบวงจรที่ยังไม่เคยทำ โดยที่ยังไม่รู้อะไรเลย มีอะหลั่ยอะไรก็ใส่ไปก่อนก็ได้ ทำให้มันดัง ทำให้มันใช้งานได้ก่อน
                      แล้วศึกษาการทำงานของมัน ดูสิว่า ทำงานยังงัย อะไรสำคัญมากน้อย

พอรู้พอเข้าใจ ค่อยมาคิด ค่อยมาต่อยอด จะปรับปรุงมันยังงัย

มีความสามารถเพียงแค่ ประกอบจนมันดีเลอเลิศ แต่ไม่ได้มีความรู้ไรเพิ่มขึ้นมาเลย ไม่มีประโยชน์ไรสักนิดครับ
                      เพราะ เมื่อคิดจะทำไรใหม่ ก็จะวนกลับมาคำถามเดิมๆ ตรงนั้นใส่ไรดี ตรงนี้ใส่ไรดี
                      ตาสว่างครับ ขอบคุณครับ

Comment

ดูจากภาพ CMOY สัญญาณมันเข้ามา แล้วผ่าน volume ก่อน ถึงไปเข้า amp
                        ทำไมมันไม่ขยายก่อนแล้วลดล่ะครับ มันดันไปลดก่อนขยาย ?? งงอ่ะครับ

Comment

• ถ้าขยายเส็จแล้วไปต่อเข้าโวลุ่ม งั้นค่า อิมพิแดนซ์ของหูฟังก็ไม่มีความหมาย กับวงจรที่มีค่า อิมพิแดนซ์เอ้าพุทก็ไม่ตรงกันไง
                          Originally posted by poh1998 View Post
                          [ATTACH=CONFIG]1238148[/ATTACH]
                          ดูจากภาพ CMOY สัญญาณมันเข้ามา แล้วผ่าน volume ก่อน ถึงไปเข้า amp
                          ทำไมมันไม่ขยายก่อนแล้วลดล่ะครับ มันดันไปลดก่อนขยาย ?? งงอ่ะครับ

Comment

• ^
                            ^อ๋อครับ

Comment

• transformer แค่ลก volt เฉยๆ แต่ diod เปนตัวแปลง ac to dc ใช่ไหมครับ
                              ---------------
                              volume 10k ที่ซื้อมาขามันติดกันมากเลยครับ มีวิธี ให้มันบัดกรีง่ายๆไหมครับ

Comment

• แวะมาทักทายครับ ^ ^

ไม่ได้เข้ามานานเลย ทำอะไรต่อมิอะไร ไปบ้างล่ะเนี่ย เดี๋ยวไล่อ่านย้อนหลังละกัน

นิปา~

Originally posted by poh1998 View Post
                                transformer แค่ลก volt เฉยๆ แต่ diod เปนตัวแปลง ac to dc ใช่ไหมครับ
                                volume 10k ที่ซื้อมาขามันติดกันมากเลยครับ มีวิธี ให้มันบัดกรีง่ายๆไหมครับ
                                ใช่แล้วครับ ลดโวลต์ครับ(บางชนิดเพิ่มโวลต์ก็มี) แล้วไดโอด แปลงAC เป็น DC ถูกแล้วครับ
                                ก็ค่อยๆบัดกรีสิครับ ^ ^ เอาหัวแร้งจิ้มที่ขาโวลุ่มก่อนสักพักแล้วเอาตะกั่งลงฮะ

Comment

Working...
                                X