Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by dracoV View Post
    อือ... เน๊าะ มี 1875อีกตัว ลืมนึกถึงไปเลย
    มั่วเอาว่า 1875 รวมๆน่าคล้าย 3875 ลดขนาด x875 เหมือนกัน(แต่Spec ไม่ให้เลย )
    อิอิอิ เดาเสียงมั่วไว้ก่อน 555+

เดี๋ยวเอา 1875 มาบริดจ์เล่นซัก 4ตัว ถูกหน่อย
    ขอบคุณครับ

----
    ว่าแต่ใครเคยลอง 3886 เทียบกับ 3875 มาเล่าให้ฟังบ้างนะ
    3886 เบสหนากว่า 3875 กลางแหลมดีกว่า แต่พอพ้น 50 ชม แล้วเสียงมันคล้ายกันมากเลยครับ
    ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน

Comment

• ถ้าผมจะทำแอมป์ 6ชาแนล ic lm3886 x6
      หม้อแปลง ผมเลือกใช้ 24-0-24 /5a ต่อ 2 ชาแนล (เท่ากับ3ลูก)
      กับ 24-0-24 /15a ต่อ 6 ชาแนล(ลูกเดียว)
      แบบไหนน่าจะให้เสียงและระบบจ่ายไฟดีกว่ากันครับ
      (ถ้าส่วนใหญ่ใช้ฟังเพลง 2.0 หรือ 4.1เป็นหลัก)

Comment

• LM3886-V3 6 CHANEL
        วงจรพื้นฐานใช้ตัวนี้ดัดแปลง

ความเดิมจากตอนที่แล้ว...555+
        Originally posted by tiger X-fi View Post
        ---------------
        เรื่องวงจรยังไม่ได้คิดเลย ที่แรกว่าจะ 3886x2
        CAPA ไม่เป็นใจ คงทำเหมือนเดิม
        ทีแรกว่าจะวาดปริ้นแล้วลองกัดดูเอง
        เครื่องมือ
        แผ่นปริ้น เล็ก 1 แผ่น
        สติ๊กเกอร์ PVC 1 แผ่น
        กระดาษบรูฟ 1แผ่น (ถ้าวาดแบบเองใช้ สติ๊กกระดาษง่ายกว่า)
        กาวลาเท็ค 1 หลอดเล็กๆ
        น้ำยากัดปริ้น (มันกรดอะไรนี่..สีน่าเกลียดจัง)

เอาสติ๊กเกอร์ ทับ PCB

ทากาวแล้วเอาแบบที่ปริ้นออกมาแปะ
        (แบบผมว่างเปล่ามาก...555+)

เสร็จแล้วก็เอาอีโต้ตัดครับ....พักไว้ก่อนยังไม่รู้ทำไร
        เอาอีโต้สับออกมาเป็นแบบนี้

เตรียมกัดปริ้นซ์

กัดๆแทะๆออกมาเป็นแบบนี้

ตอกตาไก่หน่อย

เสร็จออกมาเป็นแบบนี้

วงจรไรนี่แทบไม่มีลายวงจรแทบไม่มีเลย.
        สมองมันคิดได้แค่นี้ แค่นี้กัดออกมาลายยังขาดเลย ...มือใหม่หัดขับก็แบบนี้แหละ

ลองหม้อแปลงเล่นลูกเดียว25-0-25 15A ลูกเดียว
        C ที่มีอยู่ กำลังเหล่อยู่ใช้ว่าใช้ชุดไหนดี

อัพเดทสักหน่อย...เดี๋ยวค่อยเอาไปรวมกับของเก่า
        ลงปริ้นซ์ กับP2P ต่างกันตรงไหนนี่
        งานนี้แหกคอกอีกแล้ว ปกติใช้0.1 uf คล่อม
        ขอลองใช้0.01 ดูบ้าง จะได้เรื่องมั๊ยนี่

อัพเดท

ได้แล้วกล่อง พาวเวอร์ 6 ชาแนลผม
        ตัวสเตเลส ขอบเป็นอลู
        เดี๋ยวหาแผ่นทองแดงทำซิ้งค์ยึดติดกับเคส

ตอนนี้อีกตัวจะเป็นชิ้นส่วนแล้ว ใช้น๊อตยืดทั้งเคส
        เรียกว่าถอดได้หมดเลยครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้ทำสีเลย ...ตัวที่ถอดนี่จะเอามาทำกล่องแอมป์ครับ
        แล้วจะประกอบคืนได้มั๊ยนี่...555+
        อัพเดท
        Last edited by tiger X-fi; 12 Jul 2011, 01:26:51.

Comment

• พี่เสือลงงปริ้นแล้ว !!! 55 **ช่วงนี้ไม่มีเวลาเล่นเลยครับ ยังงงกับระบบรับตรงอะไรต่อมิอะไร

Comment

• ^
            ดูๆไปแล้ว..ไม่ต่างกับ p2p เลย...555+

Comment

• ไปดูใบงานที่สั่งแผ่นของซีเกท โอ้ววว..แม่เจ้า สั่งวันที่ 9 งานเส็จวันที่ 14 กว่าจะมาถึงก็ 15-16 สงสัยลืมบอกงานด่วน
              รออีกนานเลย ว่าจะทำวันเสาร์-อาทิตย์ นี้เลยยังไม่ได้ทำ สั่งปริ้นผมเบื่อรอนี่หล่ะ T_T

Comment

• กล่องเส็จแล้วครับ รอแต่แผงวงจร

Comment

• รอนาน ไม่ทำกล่องไม้แบบท่านเสือรอเลยล่ะ

Comment

• เสริมสวยให้ครับ

Comment

• โอ้โห...ผมเอาลายไม้มาแปะได้มั้ยเนี่ย งานไม้ผมลองมาหลายทีแล้วครับ เละทุกงาน..เครื่องมือมีแทบทุกอย่าง
                      แต่งานไม้นี่ต้องคนที่ละเอียดจริงๆครับ ^^

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                        โอ้โห...ผมเอาลายไม้มาแปะได้มั้ยเนี่ย งานไม้ผมลองมาหลายทีแล้วครับ เละทุกงาน..เครื่องมือมีแทบทุกอย่าง
                        แต่งานไม้นี่ต้องคนที่ละเอียดจริงๆครับ ^^
                        แปะเฉพาะด้านหน้าชิ้นเดียว ..ขัดเงาๆหน่อย ...ก็สวยขึ้นเยอะครับ
                        เดี๋ยวเรื่องไม้สักแผ่น ...เดี๋ยวกระซิบบอกไปให้ครับ

ถ้าขี้เกียจทำ...ก็สติ๊กเกอร์ลายไม้เลยครับ...ง่ายสุด...555+
                        Last edited by tiger X-fi; 12 Jun 2011, 23:01:20.

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                          แปะเฉพาะด้านหน้าชิ้นเดียว ..ขัดเงาๆหน่อย ...ก็สวยขึ้นเยอะครับ
                          เดี๋ยวเรื่องไม้สักแผ่น ...เดี๋ยวกระซิบบอกไปให้ครับ
                          พี่้เสือนอนดึกเดี๋ยวไม่สูงนะครับ อิอิ

Comment

• Originally posted by poh1998 View Post
                            พี่้เสือนอนดึกเดี๋ยวไม่สูงนะครับ อิอิ
                            ผมไม่เคยนอนดึกครับ .....นอนเช้า...555+

Comment

• มีของเล่นกันหนุกหนานเลยนะ

ผม นั่งDesign วงจร DAC อยู่ มึนๆเลย ใช้ eagle อุปกรณ์ใส่ซะหลายอย่างเลย
                              กะไว้ลองๆ อันไหนให้ผลดี แต่ละตัวนี่ขาเยอะเจงๆ จิ้มๆลากๆ มึนเหมือนกันแฮ๊ะ
                              เมาได้โดยไม่ต้องไปซดอัลกอล์ฮอร์ 555+

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                                ไม้สักแผ่น บางแพ ราชบุรี มีขายหลายร้าน ไม้เก่าทั้งนั้น

Comment

Working...
                                X