Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• น่าจะคลายประจุครับ

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
      น่าจะคลายประจุครับ
      +1ครับ เพราะถ้าต่อขนานกระแสที่วิ่งแต่ละเส้นจะเท่ากันครับ
      ดีไม่ดีจะลดกระแสลง(ผมคำนวนเล่นๆแล้วกระแสลดลงน่ะถ้าต่อขนาน แต่ไม่ทราบว่าถูกผิดอย่างไร)

Comment

• แบบนี้เข้าใจถูกต้องมั๊ยครับ

Comment

• เพิ่มกระแสนี่ผมว่าไม่น่าเป็นไปได้ ยกเว้นว่าเป็นตัวกำหนด
          ค่าของ แร็คกลูเรเตอร์ รูปล่าง ถ้ากระแสไฟผ่านตัวต้านทาน
          แบบตรงๆเลย พลังงานจำนวนมาก(ขึ้นอยู่กับค่าความต้านทาน)
          จะถูกถ่ายเทไปที่ตัวต้านทาน เต็มๆ ทำให้ตัวต้านทานขาดได้
          หรือไม่ก็ต้อง เป็นค่าวัตต์สูงๆถึงจะไม่ขาด
          ในเมื่อพลังงานถูกถ่ายเท ไปแล้วกระแสย่อมลดลง แน่นอน
          ท่านเสือไปเห็นวงจรที่ไหนหรอครับ

Comment

• ที่ใช้ค่าตัวต้านทานต่ำๆ คั่นก่อนเข้าตัวเก็บประจุรึเปล่าครับ ถ้าใช่ น่าจะใช้แก้ปัญหาตอนเปิดเครื่อง ซึ่งตัวเก็บประจุจะมีค่าความต้านทานภายในตอนเริ่มชาร์จประจุต่ำมาก การใส่ตัวต้านทานคั่นจะช่วยยืดอายุของไดโอดเร็คติไฟร์มั้งครับ
            Last edited by CHT1; 23 Apr 2011, 06:54:07.

Comment

• เบลอเองครับ... R ตัวต้าน มันจะเพิ่มได้ไง มีแต่ลด
              ----------
              ขอบคุณทุกท่านมากๆๆครับ

Comment

• ถ้าเอา R มาขนานกับภาคจ่ายไฟ + กับ - เวลาเราไม่ใช้งาน(ปิดเครื่อง) มันจะช่วยคลายประจุที่ค้างใน C ออกครับ ใส่ค่าน้อยก็คลายไวมากๆ ส่วนมากเขาจะใส่กัน 1k 10k

ในวงจรแอมป์หูฟัง Cmoy เหมือนจะมีนะครับในภาคจ่ายไฟ 10kohm ที่ซีก + และ -

ผิดถูกยังไงผมก็ขออภัยนะครับ ถ้าผิดก็ช่วยแนะนำผมด้วย
                Last edited by carbon_za; 23 Apr 2011, 10:51:24.

Comment

• ในวงจร cmoy

เออ ที่ผมเข้าใจมันแบบนี้น่ะ
                  R2 R3 ไว้ทำvirtual ground
                  R1 ใส่จำกัดกระแสให้ led

Comment

• Originally posted by tiger X-fi
                    อย่างโวลล์ DC ออกมา 35 V (หลังไดโอด)ใช้ R 2.2 ตัดก่อนเข้า C
                    นี่ไว้สำหรับเพิ่มแอมแปร์ หรือไว้สำหรับคายประจุครับ

Rค่า2.2Kที่คุณเสือพูดถึง น่าจะหมายถึงR 2.2K 2Wattที่ต่อคร่อมC

ถ้าใช่ Rตัวนี้จะทำหน้าที่ > เมื่อปิดสวิทช์เครื่อง ตัวCจะมีประจุไฟตกค้างอยู่ภายใน ตัวRจะช่วยดิสชาร์ทไฟให้ตัวC
                    ค่าRไม่ควรต่ำเกินไปเพราะจะทำให้Cเสื่อมเร็วขึ้นเพราะอุณหภูมิภายในตัวCมีค่าสูงขึ้นแบบรวดเร็วกว่าปรกติ
                    ควรใช้ค่าRสูงหน่อยเพื่อให้Cค่อยๆดิสชาร์ทไฟ เพื่อช่วยยืดอายุการใช้งานของตัวCเอง

ในทางกลับกัน ถ้าไม่มีRตัวนี้ ที่ตัวCจะไฟค้างอยู่ภายในตลอดเวลา มีผลตามมา2อย่าง
                    - มีไฟค้างในตัวCนานๆบ่อยๆ จะมีผลให้Cเสื่อมเร็วขึ้นเพราะทำงานตลอดเวลา

- ศักย์ไฟนั้นจะย้อนกลับไปหาไดโอดที่ต่ออยู่ข้างหน้า ไฟในตัวCนั้นจะกลายเป็นไฟไปจ่ายให้ไดโอด เป็นไฟแบบกลับขั้วของไดโอดด้วย(ดูรูปเปรียบเทียบ) ซึ่งตัวไดโอดจะไม่ทำงาน(ไม่มีไฟไหลผ่านตัวมัน)
                    ซึ่งถ้าค่าไฟสูงเกินค่าreverse voltageของตัวไดโอด จะส่งผลให้ไดโอดเสียหายได้
                    แต่ไม่ต้องตกใจไป เพราะไฟจากCนั้นมีศักย์ไฟต่ำกว่าที่ไดโอดรับได้อยู่แล้ว

-----------------------------------------------------------------

Originally posted by carbon_za
                    ในวงจรแอมป์หูฟัง Cmoy เหมือนจะมีนะครับในภาคจ่ายไฟ 10kohm ที่ซีก + และ -
                    Originally posted by ManiacMaew
                    ในวงจร cmoy

เออ ที่ผมเข้าใจมันแบบนี้น่ะ
                    R2 R3 ไว้ทำvirtual ground
                    R1 ใส่จำกัดกระแสให้ led
                    เป็นตามที่คุณManiacMaewบอกไว้ครับ แต่จะขอขยายความเพิ่มเติมนิดนึง

R2กับR3ต่ออนุกรมกันเป็นvoltage divider(แบ่งแรงดัน) เพื่อให้เกิดความต่างทางศักย์ไฟ
                    ในจุดนี้เค้าประยุกต์ใช้ประโยชน์ ใช้เป็นวงจรกราวน์เสมือน(virtual ground)
                    สำหรับเพิ่มจุดเปรียบเทียบศักย์ไฟเพิ่มขึ้นมาอีก1จุด สำหรับใช้เป็นขั้วกราวน์

จะเป็นคนละจุดประสงค์กับการต่อตัวต้านทานเพื่อช่วยCดิสชาร์ทไฟ
                    แต่ในความเป็นจริง ขณะวงจรทำงาน R2กับR3ก็ช่วยดิสชาร์ทให้C1กับC2ด้วย
                    Last edited by keang; 23 Apr 2011, 12:03:37.

Comment

• ขอบคุณมากๆๆครับ

Comment

• C ตรงวงจรโซเบิลมีผลต่อเสียงแค่ไหนครับ
                        จำเป็นต้องใช้ของดีมากหรือเปล่าครับ
                        ตอนนี้ติดฝนอยู่เคี้ยงหลี ช่วยตอบทีจ้า
                        จะซื้อแล้ว *-*

Comment

• Originally posted by milestone View Post
                          C ตรงวงจรโซเบิลมีผลต่อเสียงแค่ไหนครับ
                          จำเป็นต้องใช้ของดีมากหรือเปล่าครับ
                          ตอนนี้ติดฝนอยู่เคี้ยงหลี ช่วยตอบทีจ้า
                          จะซื้อแล้ว *-*
                          ผมว่ามีพอสมควรครับ ...แต่ไม่ต้องใช้โหดมาก(เน้นไม่เกิน50 )ครับ...555+
                          Last edited by tiger X-fi; 23 Apr 2011, 16:01:44.

Comment

• Bridge LM1875 เสร็จแล้วจ้า

สังเกตการต่อคาปาซิเตอร์ภาคจ่ายไฟไว้นะครับ มันมีอะไรที่ต้องแตกต่างจากวงจรแอมป์โอซีแอลธรรมดาพอสมควรเลย

มาดูกันใกล้ๆ

แอมป์ข้างขวา

และข้างซ้าย

ตอนนี้กำลังค่อยๆ ลองอยู่ แต่เจอปัญหาเบื้องต้นคือ"ร้อนมาก" เสียบปลั๊กไว้เฉยๆ ยังไม่ส่งสัญญาณเสียงเข้า อุณหภูมิซิ้งไปเพ่นพ่านอยู่แถวๆ 60-70องศา!!! (ไม่มีพัดลม)
                            Last edited by Rev; 23 Apr 2011, 16:34:48.

Comment

• Originally posted by Rev View Post
                              Bridge LM1875 เสร็จแล้วจ้า

สังเกตการต่อคาปาซิเตอร์ภาคจ่ายไฟไว้นะครับ มันมีอะไรที่ต้องแตกต่างจากวงจรแอมป์โอซีแอลธรรมดาพอสมควรเลย
                              ไล่วงจรไม่ค่อยออก คือมี c filterเพิ่ม คร่อมไฟ บวกลบป่ะ
                              ปรกติจะบวกกราวน์ กับ ลบกราวน์ด
                              ตอบถูกมั้ยเนี้ย?
                              แล้วทำแบบนี้มันเห็นผลต่างจากปกติยังไงเหรอ

Comment

• หน้าตารูปสัญญาณ DIGITAL INPUT ของเบอร์WM8740

WM8740: High performance stereo DAC

LRCK(LRCIN), BCK(BCKIN), MCLK, ADATA(DIN) digital signal pattern
                                ( สังเกตุที่ยอดขอบบนล่างของแต่ละลูกคลื่นสัญญาณ จะเห็นเป็นเส้นยึกยือหนาๆ จุดนี้คือสัญญาณดิจิตอลที่มีการม็อด(รวม)สัญญาณหลายๆอย่างมาพร้อมกัน )

Digital Lover ส่วนใหญ่จะบอกว่าดิจิตอลมีแต่โลจิค01 ลองดูรูปแล้วกันว่า โลจิค01จริงเท็จแค่ไหน
                                Last edited by keang; 23 Apr 2011, 17:16:16.

Comment

Working...
                                X