Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเคยใช้asrock Alive+sound cardบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเคยใช้asrock Alive+sound cardบ้างครับ

คือผมใช้SB Live de5.1คู่กับบอร์ดตัวนี้ แล้วมีอาการดังนี้ครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...171#post793171
    ใช้กับบอร์ดอื่นไม่เป็นครับ
    ใครเคยใช้การดเสียงกับบอร์ดตัวนี้บ้างครับที่เป็นPCI ธรรมดา ต้องเซตอะไรเพิ่มในไบออสไหมครับขอบคุณครับ

ผมก็ใช้ Audigy DE SB0090 อยู่ครับ ใช้งานปกติ ก็แค่ Disable Sound on แค่นั้นเอง

Comment

เกี่ยวกับเรื่องช่องสัญญาณหรือป่าวครับ แต่ผมใช้ Audigy2 อยู่ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ เสียบแล้วก็ disable sond on แค่นั้นก็เรียบร้อยแล้ว

Comment

Originally posted by burmkung View Post
        เกี่ยวกับเรื่องช่องสัญญาณหรือป่าวครับ แต่ผมใช้ Audigy2 อยู่ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ เสียบแล้วก็ disable sond on แค่นั้นก็เรียบร้อยแล้ว
        แปลกตรงที่ทำให้HDDหน่วงๆเวลาเข้าไฟล์ตามไดร์ครับ ยังหาสาเหตุไม่ได้เลยครับผมเปลี่ยนslot pciอีกรูก็เป็นเหมือนกันครับ วินโดร์เปลี่ยนมา2ตัวแล้วก็ยังเหมือนเดิมครับ

Comment

ต้องเลือกเอาระหว่าง บอร์ด Alive กับ Soundcard ตัวไหนจะอยู่หรือไป
          เปลี่ยนแล้วคงหาย

Comment

Originally posted by Drunk View Post
            ต้องเลือกเอาระหว่าง บอร์ด Alive กับ Soundcard ตัวไหนจะอยู่หรือไป
            เปลี่ยนแล้วคงหาย
            disableแล้วครับก่อนเสียบการด

Comment

สรุปว่าพี่เเก้ได้ยังครับ

Comment

sound ท่าน ใช้ IRQ เดียวกันกับ hdd controller รึเปล่าครับ ถ้าใช้ก็เป็นไปได้ว่า มันใช้ IRQ ร่วมกัน พอมีการเรียกข้อมูลบน hdd เสียงก็หน่วงไปเฉยเลย

ลองเปลี่ยน slot เสียบการ์ดดูก่อนครับ ถ้ายังไม่ดีขึ้น ก็ดูในไบออสว่ามีพวกที่ยอมให้เซตติ้งเกี่ยวกับ IRQ อะไรบ้างหรือเปล่า

บอร์ดรุ่นไหนครับ เผื่อว่างๆ จะช่วยท่านโหลด manual มาดูได้

Comment

Originally posted by tiewz View Post
                  sound ท่าน ใช้ IRQ เดียวกันกับ hdd controller รึเปล่าครับ ถ้าใช้ก็เป็นไปได้ว่า มันใช้ IRQ ร่วมกัน พอมีการเรียกข้อมูลบน hdd เสียงก็หน่วงไปเฉยเลย

ลองเปลี่ยน slot เสียบการ์ดดูก่อนครับ ถ้ายังไม่ดีขึ้น ก็ดูในไบออสว่ามีพวกที่ยอมให้เซตติ้งเกี่ยวกับ IRQ อะไรบ้างหรือเปล่า

บอร์ดรุ่นไหนครับ เผื่อว่างๆ จะช่วยท่านโหลด manual มาดูได้
                  asrock aliveNF6G-VSTAครับ
                  ลองลงกับwesternของเพื่อนแล้วไม่เปนครับเป็นเฉพาะกับตัวที่ใช้(ซีเกตครับ)

Comment

ไม่เคยใช้ sound card ครับว่างๆจะลองดูครับพอดีใช้ asrock am2+seagate อยู่เหมือนกัน

Comment

Working...
                    X