Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใครเอาสายอากาศ TV(RG6)มาทำสายลำโพงบ้างมั๊ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใครเอาสายอากาศ TV(RG6)มาทำสายลำโพงบ้างมั๊ย

ถามหลายทีแล้วมีใครเอาสายอากาศ TV(RG6)มาทำสายลำโพงบ้างมั๊ย...ไม่เห็นมีใครตอบเลย
    ว่างๆเลยมาลองทำซะเลย
    ผมใส่หัวกล้วยหอมเพื่อถอดเข้าถอดออกสะดวก นี่กล้วยหอมที่เตรียมไว้

บอกสายออก ดีเลยมีชีลเอาไว้กันสัญญาณรบกวน

ตัดออกหรือม้วนเก็บก็ได้ ผมเลือกตัดออก งอปลายสักหน่อยได้ใหญ่ขึ้น ใส่กล้วยหอมง่ายขึ้น

ใส่ท่อหดสักหน่อย ท่อหดเอาเบอร์ 6-8 ก็ได้ ผมใช้เบอร์6ครับเข้ายากหน่อย ค่าท่อหด10-20บาท
    ที่ใส่ท่อหดก็เพื่อกักซีลไว้ตางหากครับ

ใส่กล้วยหอม

เสร็จแล้วหน้าตาก็ไม่ขี้เหร่นี่นา เริ่มดูดีมีราคา

ลองใช้งาน ฟังเสียงดู ฟังความแตกต่างเสียง 2ข้างไม่ออก เรียกเพื่อนมาฟังดีกว่า

เพื่อนฟังแล้วบอกว่าชอบแหะ
    เรื่องเสียงนี่ผมก็ว่าใช้ได้ในระดับนึง แต่ไม่ใช่แบบกุ๊งกิ๊งๆๆๆนะครับ
    ถ้าพูดถึงราคาเมตรละ 12 บาทก็โคตรคุ้ม ต้องทดลองเอาเอง
    (แถมไม่มีสัญญาณรบกวนอีก)
    น่าจะเหมาะกับพวกชอบเสียงเบส หูผมก็ไม่ค่อยดีด้วย ใครหูดีๆๆลองทำเทียบดูเอาครับ
    บอกผมด้วยว่าเสียงมันแนวไหน สำหรับลำโพงหนีบใส่ท่อหดก็ใช้ได้แล้วครับ
    ...End...
    Last edited by tiger X-fi; 18 Sep 2010, 23:34:40.

แหล่ม

Comment

สร้างสรรค์ดีครับ

Comment

ถือว่าท่าน Tiger x-fi เป็นนัก DIY แห่งห้องนี้เลยนะเนี่ย

Comment

ถ้าแอบทำตามบ้างจะโกรธไหมเนี้ย

Comment

อย่าให้ผมเป็นนัก DIY เลยท่าน เพียงแค่อยากรู้และมือไม่อยู่สุข
            เห็นของถูกๆๆก็อยากเอามาใช้ แบบว่าตังค์ไม่ค่อยมี อยากให้ท่านที่หูดีๆ
            หน่อยทดลองดูครับว่ามันดีขนาดไหน แบบว่าไม่มีโอกาศได้ใช้สายแพงๆๆ
            ลงทุนไม่ถึงร้อยคุ้มค่ากับการทดลอง
            ใครทำตามไม่สงวนลิขสิทธิ์ครับ แต่มาบอกกันบ้างว่าเสียงเป็นไงครับ
            บอลครึ่งหลังมาแล้ว....ครับ

Comment

แจ้งตรงๆครับ
              มีใช้อยู่ 1 คู่ ซึ่งเสียงดีพอสมควรครับ ดีกว่าตัวล่างของ vandenhul อีกนะครับ
              สมควรเรียกครับ
              นัก DIY แห่งห้อง Sound
              จัดไป ^^
              Originally posted by tiger X-fi View Post
              อย่าให้ผมเป็นนัก DIY เลยท่าน เพียงแค่อยากรู้และมือไม่อยู่สุข
              เห็นของถูกๆๆก็อยากเอามาใช้ แบบว่าตังค์ไม่ค่อยมี อยากให้ท่านที่หูดีๆ
              หน่อยทดลองดูครับว่ามันดีขนาดไหน แบบว่าไม่มีโอกาศได้ใช้สายแพงๆๆ
              ลงทุนไม่ถึงร้อยคุ้มค่ากับการทดลอง
              ใครทำตามไม่สงวนลิขสิทธิ์ครับ แต่มาบอกกันบ้างว่าเสียงเป็นไงครับ
              บอลครึ่งหลังมาแล้ว....ครับ

Comment

ท่าน Hidden Dragon การันตีเองว่าเสียงดีกว่า Van Den Hul รุ่นล่าง ^^
                ท่าน Tiger x-fi หลับฝันดีชัวร์

Comment

Originally posted by HiddenDragon View Post
                  แจ้งตรงๆครับ
                  มีใช้อยู่ 1 คู่ ซึ่งเสียงดีพอสมควรครับ ดีกว่าตัวล่างของ vandenhul อีกนะครับ
                  ท่าน HiddenDragon ออกมายืนยัน สายทีวีนี่ก็ไม่ธรรมดาเหมือนกัน

Comment

ถ้าผมทําตามทีวีเปิดไม่ได้ซวยแน่เรา

Comment

Originally posted by TroRuwA View Post
                      ท่าน Hidden Dragon การันตีเองว่าเสียงดีกว่า Van Den Hul รุ่นล่าง ^^
                      ท่าน Tiger x-fi หลับฝันดีชัวร์
                      จะฝันหวานก็ตรงที่สายถักผมเสียงดีกว่าสาย RG6 ครับ
                      ท่านไม่ลองเล่นดูล่ะ เสียตังค์ไม่เกินร้อยเอามาเทียบกับตัวที่ใช้อยู่น่ะ(ถ้าเสียงไม่ถูกใจถือว่าค่าวิชา)

Originally posted by drmanabae View Post
                      ถ้าผมทําตามทีวีเปิดไม่ได้ซวยแน่เรา
                      ตัดสายอากาศทีวีที่บ้านเลยท่าน ถ้าไม่กลัว... ผบทบ ...โจมตี
                      สายแบบนี้ร้านอุปกรณ์ก่อสร้างยังมีเลยนะท่าน
                      Last edited by tiger X-fi; 22 Jun 2010, 00:52:42.

Comment

สายถักนั้นคือสายอะไรหรือท่านอยากทำบ้าง สวยดี ขอรายละเอียดกับแนวเสียงได้ไหมครับ ขอบคุณครับผม

Comment

ไว้วันไหนว่างๆท่าน tiger x-fi กับท่าน ย่องมาซื้อนัดกันมาดีกว่า
                          แล้วเราไปเดินบ้านหม้อกัน เอาให้มันส์ไปเลย

Comment

Originally posted by TroRuwA View Post
                            ไว้วันไหนว่างๆท่าน tiger x-fi กับท่าน ย่องมาซื้อนัดกันมาดีกว่า
                            แล้วเราไปเดินบ้านหม้อกัน เอาให้มันส์ไปเลย

5555....ผมไปประจำเลยครับบ้านหม้อ ส่วนตัวชอบอยู่แล้วครับของดีราคาถูก ไม่ใช่ว่าผมเป็นคนไม่มีตังค์นะครับ แต่ผมเป็นไม่มีกินมากกว่า.... ผมก็เป็นคนที่ชอบหาของราคาไม่สูงมากมาใช่อยู่แล้วครับ ส่วนตัวเคยลองซื้อของเทพมาใช่อยู่หลายอย่างแต่สุดท้ายก็ต้องขายไป เพราะว่ามันเกินตัวเกินหูเราไปหน่อย ของที่มีไม่สมกับเงินที่ได้ในแต่ล่ะเดือน ซื้อมาเอามาฟังให้รู้ว่าของเทพเป็นยังไง แล้วก็จำใจขาย หาของราคาถูก แต่ปรับปรุงให้มันใกล้กับเสียงที่เราชอบ แค่นี้ก็มีฟามฉุขแย้วฮับ

Comment

Originally posted by ย่องมาซื้อ View Post
                              สายถักนั้นคือสายอะไรหรือท่านอยากทำบ้าง สวยดี ขอรายละเอียดกับแนวเสียงได้ไหมครับ ขอบคุณครับผม

Comment

Working...
                              X