Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียง onbord กับ X-Fi ต่างกันเยอะไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ดัน ได้ความรู้มาก
    สงสัยตอนนี้หูผมกากไปแล้ว ฟัง ct4830 ที่ใช้มานับทศวรรศ แยกไม่ออก กับ ออนบอร์ด - -'

Comment

เข้ามาดูคนตีกันข้ามปี... ล้อเล่นๆ นะครับ

ตามหัวข้อคุณเจ้าของกระทู้นะครับ
      ผมเคยใช้บอร์ดรุ่นที่มี Sound On Board มาเหมือนกันครับ ASUS, GIGABYTE, SOLTEK, ASLOCK, MSI

Sound On Board ทั่วๆ ไปแม้จะใช้ชิบต่างกัน แต่เสียงส่วนใหญ่มักจะไม่ค่อยใสครับ เบสก็ออกมาอั้นๆ ไปนิด ผมใช้ลำโพงตัวเดียวเป็นเกณฑ์นะครับ ATP-3 และขอออกตัวว่าไม่ใช่คนหูทองอะไร
      ลำโพงใช้มายังไม่เคยเปลี่ยน แต่บอร์ดเปลี่ยนไป 5 ตัวแล้ว

ในรุ่นใหม่ๆ เสียงดีขึ้นเยอะครับ แต่ก็ยังสู้ Creative ไม่ได้

ผมเริ่มใช้ Sound Card Creative ตั้งแต่รุ่น Live, Audigy มาจนปัจจุบัน X-Fi ส่วนมากผมซื้อรุ่นกลางๆ นะครับ รุ่นแพงมากก็ไม่ไหวเสียดายตังค์

ถ้ามีงบก็ซื้อลำโพงก่อนนะครับ เลือกที่ดีๆ ไปเลย 1 ชุด เอามาฟังกับ On Board สมัยนี้ก็ดีพอตัวแล้ว
      และถ้างบเหลือก็ถอย Audigy มาเล่นเลย (ผมชอบซีรี่ย์นี้มากกว่า X-Fi อ่ะ แต่ของผมมันพังไปแล้วและก็เสียตังค์ถอย X-Fi มาแล้วด้วย)

Comment

ผมว่า ครีเอทีฟ ตัว 600 กว่าบาท มันก็เห็นความแตกต่างกับ ออนบอร์ด แล้วครับ ลองกะ 2.1 นะครับ มันมีมวลเสียงกว่า ลองเปิดเพลง rock ฟังครับชัดเจนดี ลอง อัลบั้ม rise retrospect เลยตึบดี

Comment

ต้องลองฟังซัก 1 อาทิตย์ แล้วย้อนกลับไปฟังออนบอร์ด แล้วจะรู้ถึงความแตกต่าง

แต่ผมก็ยังไม่ค่อยได้เล่น ซาวน์การ์ด เท่าไรเลย

บอกจากประสบการณ์ที่เล่น หูฟังนะครับ

ปล. มันต่างจริง ๆ นะ คนไม่ต้องหูทองก็ลองวิธีนี้แล้วจะรู้ความต่างครับ

Comment

ต่างแน่นอนครับ เชื่อผม แล้วจะเปลืองเงินเอง ^ ^

Comment

ถ้ามีงบไม่มาก เอาเงินตรงนั้นไปทุ่มกับลำโพงจะเห็นผลและสัมผัสได้มากกว่าเปลี่ยนการเสียง
              ในกรณีทึ่ลำโพงเก่าไม่ได้เรื่อง แต่ถ้าของเดิมลำโพงพออาศัยได้ก็เปลี่ยนการ์ดเสียง
              เพราะถ้าของเดิมลำโพงห่วยมากให้การ์ดเสียงดีอย่างไรมันก็จะไปอั้นที่ลำโพง

Comment

X-Fi ตัวนี้ มีตัวเสียบสำหรับหูฟังและไมล์ของเคสไหม หาดูไม่เจออ่ะ

Comment

Originally posted by Loghearth View Post
                  มันต่างกันโคตรๆครับ เหมือนเอาขนมทองหยิบ ไปเทียบกับ เค๊กเซเวนเซ่น
                  555+ก็เปรียบกันไปเนาะท่าน แต่ผมว่าเมล็ดขนุนอร่อยกว่านะ+โค๊กสัดแก้วสุดยอด(แม้มันจะไม่เข้ากันก็เถอะ)

Comment

Working...
                  X