Announcement

Collapse
No announcement yet.

รู้แล้วครับว่าทำไม X-Fi music ถึงขาดตลาด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

การ์ดเสียง ออนบอร์ด กะ การ์ดเสียงแพงๆ นี่ มันให้เสียงไม่เหมือนกันเลยหรือคับ เพราะโดยส่วนตัวแล้ว คิดว่า ซื้ออะไรซื้อไป แต่! จะไม่ซื้อการ์ดเสียงเลย เพราะยังไงๆ มันก็ออกเสียงเหมือนๆกัน แนะนำหน่อยคับ เผื่อจาได้ตาหว่าง กะเค้า เหอๆ

Comment

ต่างมากเลยครับ

ซาวด์ออนบอร์ดให้เสียงได้ครับ แต่ผมว่ามันให้แค่เสียงน่ะ ไม่ได้ให้เสียงที่เป็นดนตรีเลย

ลำโพงที่จะทำให้เห็นความต่างได้ชัดเจนระหว่างซาวด์ออนบอดกับซาวด์การ์ดมันต้องดีนิดนะ

ลองใช้หูฟังดู หูฟังมันจะให้รายละเอียดเสียงได้ดี

เพราะมันอยู่ติดหู ราคาไม่ต้องเทพมากก็เก็บรายระเอียดเครื่องดนตรีได้ครบ

ลองดูแล้วจะรู้ว่ามันต่างชัดเจนมากๆๆๆ

เอาหูฟังมาฟังซาวด์ออนบอร์ดแล้วจะทำให้ไม่อยากฟังเพลงไปเลยครับ ฟ้องหมด

Comment

ไม่เหมือนนะ ดูงานๆๆเวลาเล่นเกมส์ sound on board เสียงจะมิติสู้การ์ดsound แยกไม่ได้(ขึ้นอยู่กับแต่ละตัวและแต่ละยี่ห้อด้วยนะคับด้วยนะคับ)

Comment

Originally posted by คิม View Post
          หาได้ครับ ซื้อผ่าน Web Creative เค้ามาสิ มีขายแยก
          สาย Home Theater for X-Fi ก็มีขาย
          ถ้าค่าส่งไม่แพงก็น่าสนใจอยู่

Comment

ถ้าอยากเห็นความต่างชัดเจน ลองใช้หูฟังแบบมอนิเตอร์ดู

เสียงมาไงออกยังงั้น...ไม่ปรุงแต่ง....แล้วจะซึ้งงง...

แต่ถ้าซาวด์ดี...source ดี....เทพเลย

Comment

Originally posted by ZaKaChI View Post
              การ์ดเสียง ออนบอร์ด กะ การ์ดเสียงแพงๆ นี่ มันให้เสียงไม่เหมือนกันเลยหรือคับ เพราะโดยส่วนตัวแล้ว คิดว่า ซื้ออะไรซื้อไป แต่! จะไม่ซื้อการ์ดเสียงเลย เพราะยังไงๆ มันก็ออกเสียงเหมือนๆกัน แนะนำหน่อยคับ เผื่อจาได้ตาหว่าง กะเค้า เหอๆ
              ผมก็เคยคิดอย่างนี้ครับ เพราะ onboard ก็ 5.1 เหมือนกัน ต่อ หน้า หลังก็ฟังเพราะแล้ว และก็เคยพึงพอใจกับแค่นั้น

แต่ก็เคยสังเกตพวก software ต่างๆ ว่า ในเรื่องเสียง เขามีอะไรอีกหลายๆ อย่างที่เป็น hardware ที่ onboard ไม่สนับสนุนครับ

พอมาอ่านใน internet มากๆ ยิ่งมาเจอคุณลูกเรือ ที่อยู่ในนี้ (ผมเฝ้า IT market มาเดือนกว่าๆ เพื่อหา จอ LCD) ก็ลองติดตามเรื่อง soundcard และลองไล่อ่านกระทู้ย้อนหลัง โดยอ้างอิง ที่ battlecruiser เข้าไปตอบ อ่านไปเยอะๆ ก็เคลิ้มครับ บังเอิญ มีท่านหนึ่งในนี้เป็น ชาวหาดใหญ่ ประกาศขาย Audigy 0092 (0090) ก็เลยลองไปรับมาเล่นดู

แล้วผมก็เข้าใจครับว่า ยังมีสิ่งที่ดีกว่า ครับ ลำโพงเดิมกลับให้รายละเอียด ความคมชัด และความดังชัดเจนของเสียงได้อย่างที่ไม่คาดคิดมาก่อน (นึกว่าเดิมมันคงมีความไพเราะมากอยู่แล้ว แต่กลับมีมากกว่าเดิมครับ)

แต่ก็ย้อนกลับไปคิดเหมือนกันครับว่า ถ้าเราไม่อ่านข้อมูลพวกนี้มากๆ รู้จัก "พอเพียง" เราก็คงมีความสุขกับ onboard ได้ครับ

Comment

ดีที่ซื้อมาก่อน แต่ก็ยอมรับอ่ะว่ามันดีจริง

Comment

Originally posted by ARES View Post
                  เอาหูฟังมาฟังซาวด์ออนบอร์ดแล้วจะทำให้ไม่อยากฟังเพลงไปเลยครับ ฟ้องหมด
                  ยืนยันอีกคนครับ

Comment

Originally posted by soniconline View Post
                    ยืนยันอีกคนครับ
                    นอนยันมาเลยครับว่าต่างกันมากๆๆ ไม่งั้นจะเสียตังเปลี่ยนไปทำไม

Comment

ยืนยันให้อีกคนคับ จากเครื่องเก่าที่ซื้อมือ2 Audigy มาลองแล้วรู้ซึ้งถึงมิติของเสียงเลยคับ หลังจากนั้นเปลี่ยนเครื่องใหม่แล้วก้อซื้อ X-Fi Extreme Music มาพร้อมเลย แล้วก้อไม่ผิดหวังจิงๆ

Comment

Originally posted by คิม View Post
                        หาได้ครับ ซื้อผ่าน Web Creative เค้ามาสิ มีขายแยก
                        สาย Home Theater for X-Fi ก็มีขาย
                        Web ของเค้าส่งเ้ข้าไทยด้วยหรอครับ

http://asia.creative.com/shop/

มีญี่ปุ่น ฮ่องกง สิงคโปร์ ใต้หวัน ไม่เห็นมีไทยหนิครับ หรือสั่งจากประเทศพวกนี้เข้าไทยได้ครับ ?

Comment

EAX ตัวเดียวเลย

Comment

Originally posted by ARES View Post
                            ต่างมากเลยครับ
                            ชอบประโยคนี้จริงๆ

ของเขาดีจริงๆ
                            ซื้อ X-Fi Xtreme Music ตั้งแต่ตอนออกใหม่ๆ หมดไปเยอะเหมือนกันแต่ก็คุ้ม
                            Last edited by Yoshimitsu; 15 Jun 2007, 00:33:37.

Comment

Working...
                            X