Announcement

Collapse
No announcement yet.

รีวิวย่อย ๆ Microlab (แมงกระพรุน) A-6351

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by FreeAgance View Post
    ประเด็นคือ ทำไมต้องมีประเด็น
    การที่ตัวเราเองถูกใจที่จะซื้อลำโพงสักตัว ราคาประมาณ2พัน ต้องมีประเด็นด้วยรึ ???
    ซื้อเพราะชอบในราคา เสียงก็โอเค รูปทรงก็แปลกดี ตอนซื้อไม่ได้คิดว่ามันเหมือนหรือเลียนแบบใคร
    หรือว่าเวลาเลือกลำโพงสักตัวต้องคิดว่า เอ....รุ่นนี้เลียนแบบใครมาป่าวหว่า อ๊ายยย เกรงใจจัง
    ถ้าเลียนแบบจริง ก็ถือว่าละเมิดลิขสิทธิทางปัญญา ลำโพงบอดี้ใสจดทะเบียนไว้เจ้าเดียวในโลก
    แต่ก็ไม่เห็นว่าผู้ที่ถูกเลียนแบบจะมาฟ้องร้องดำเนินการอะไร เลียนแบบแบบนี้ไม่ใช่เรื่องเล็กนะนี่
    สินค้าเค้าขายไม่รู้ตั้งกี่ประเทศ นี่มันเรื่องใหญ่นะเนี่ยะ

รึว่าคุณเป็นหุ้นส่วนบริษัทลำโพงที่คิดว่าตัวเองทำลำโพงบอดี้ใสได้เจ้าเดียวในโลก
    ถึงต้องมี"ประเด็น"ในการเดือดร้อนแทน ???

อิอิ ลำบากแฮะ เด๋วนี้จะซื้อลำโพงคอมสักตัวก็ต้องมี ประเด็น
    อ่าว ไม่ได้อ่านหรอครับ

ตอนเเรกเค้าจะฟ้องกันจริงๆนะครับ เเต่ฟ้องไม่ได้ เพราะลำโพงตัวนี้ไม่ได้เลียนเเบบอย่างสมบูรณ์ เลียนเเบบเเค่ตัวซัพ

ไว้ผมหาข้อมูลจากเวป Head-Fi เจอ จะเอามาเเปะให้นะครับ

ส่วนเดือนร้อนเเทนใครนี่ ผมเดือดร้อนตรงไหนครับ เผมก็ไม่ได้ซื้อ เเต่ที่ผมพูดเพื่อนที่จะเป็นข้อมูลว่า มันไปเลียนดีไซน์คนอื่นมานะ

เพราะมีคนไม่น้อยหรอกครับ ที่ไม่ชอบของเลียนเเบบ

ต้องเข้าใจก่อนนะครับว่าเสียเงิน 3-4พันซื้อของเเท้ เราก็อยากได้ของเเท้่ ที่มันไม่เลียนเเบบใคร (สำหรับบางคน) อุตส่าเสีียเงิน เเต่มีคนมาเห็นเเล้วถามว่า เอ๊ะ ลำโพงอะไร เลียนเเบบ ฮาเเมนมาหรอ

ทั้งๆที่เราซื้อไมโครเเลปของเเท้ เข้าใจมั้ยครับ เราไมม่ได้ซื้อของปลอม เเต่กลับถูกมอองว่าไปซื้อของเลียนเเบบ

เเต่ถ้าคุณไม่คคิดมาก ก็เรื่องของคุณสิครับ ผมก็เเค่มาให้ข้อมูล

สำหรับบางคน อาจนึกว่ามันเป็น H/K ด้วยซ้ำ เคยเห็นขาย 8000 ที่นี่ขาย 3000ซื้อเลยๆ เข้าใจจุดนี้ด้วยนะครับ มาให้ข้อมูล คนจะมองควรเปิดใจมองหลายมุมครับ

ผมว่าคุณนั่นเเหละเดือดร้อนเเทนคนอื่น หรือเพราะคุณซื้อครับ ไม่ทราบ?

ปล ตัวนี้ผมลองฟังเสียงเองมาเเล้วครับ พันทิพ ขายอยู่ เสีียงอยู่ในเกณดีครับ ซึ่งผมเองก็บอกไปเเล้ว ว่าบางคนอยากได้ลำโพงที่ทั้งดีเเละสวย ก็น่าซื้อครับ เพราะH/K มันเเพงตั้ง8 พัน เขียนไว้หน้าเเรก

อ่านก็อ่านให้ครบนะครับ จุดประสงผมคืออะไร ไม่ได้มาด่าเเหลกครับ ที่ชมก็มี

ผมพูดตามความจริงๆครับ เพราะไม่ได้เป็นหน้าม้าให้ใคร หลายคนถึงชอบ PM มาถามครับ เพราะผมบอกทั้งข้อดี ข้อเสียได้ (ต่อให้ตัวละเเสนผมก็บอกได้ เเล้วเเต่ว่ารุ่นไหนเยอะนั้อย ตรงกับความต้องการคนซื้อมั้ย)

ไม่ได้รีวิวเอาเเต่ชมตัวนั้นตัวนี้อย่างเดียว (ไม่ได้ว่า จขกท นะครับ ผมพูดกว้างๆหมายถึงเวลาผมรีวิวของเฉยๆ)
    Last edited by sleipnir; 19 Feb 2010, 22:18:43.

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
      ถ้าพูดเรื่องก๊อปกันนี่ ก็แทบจะทุกยี่ห้อละครับ ดูง่ายๆ

48,900 บาท

18,900 บาท

2 ใดรเวอร์ 1 satt ตู้ยืน พอร์ทยิงหลัง ลักษณะตู้ก๊อปมาทุกประการ แตกต่างแค่ตัวไดร์เวอร์ สี

เกรดวัสดุ และลักษณะเด่นปลีกย่อย เพียงแค่นั้นก็ทำให้ราคาต่างกันไปไกล ...

6351 กับ HKII ก็เหมือนกัน ถึงจะก๊อปมาแต่ก็มีคุณลักษณะเด่นของมันเอง

ไม่งั้นตัว satt และคุณสมบัติพอร์ต usb พ่อไม่เหลือใว้หรอก ก๊อปให้หมด

ก๊อปหรือเปล่าไม่ใด้สำคัญตรงจุดนั้นครับ ของแท้แต่โดนของก๊อปคุณภาพจี้ท้ายเอาก็มีถมไป ทั้งๆที่ราคาต่างกันไม่รู้กี่เท่า

ถ้าท่านเป็น music lover ที่กระเป๋าไม่หนักพอ จะรู้ครับ microlab เค้าเกิดมาเพื่ออะไร
      กำ อย่างนี้ไม่เรียกว่ากอปครับย

ลำโพงตู้เเบบนั้น เค้าดีไซมาตรฐานเเบบนั้นมาตั้งเกือบ 20 ปีเเล้วครับ เป็นทุกยี่ห้อครับต่อให้ตัวละเเสนหลายๆตัว ก็อิงดีไซน์นั้นเเหละครับ ตู้สี่เหลี่ยม ดอกอยู่ข้าบน ตรงหัวบนสุด บางยี่ห้อจะเพอิ่มตัวขับเบสเล็กเข้าไป (พวกที่เเพงๆ) เป็นหทดครับ

เเต่รุ่นนี้ ดีไซน์มันไม่มาตรฐานไงครับ มันดีไซน์เป็นเอกลัก (มีรุ่นเดียวในโลก) เเล้วไมโครเเลปไม่เอาทำขึ้นมา มันเลยเด่นไงครับ

กระทู้นี้เคยเป็นกระทู้ใหหญ่ในเวป HF + Appinsider เลยล่ะครับ เพราะสาวกฮาเเมนไม่พอใจอย่างมาก เเละเกิดกระเเสสต่อต้านไมโครเเลปขึ้นมาเลยทีเดียว ตอนนั้น (สังเกตว่า ออดิโอโปรหลายๆเวปของเมืองนอกหลายคนไม่หยิบไมโครเเลปมาพูดเลย ทั้งๆที่มันเสียงดีคุ้มราคา บางเวปก็มีพูดเเค่ตัวหลักๆสองตัว) ไม่ใช่เพราะเสียงมันไม่ดีครับ เเต่เรื่องดีไซน์มันเนี่ยเเหละ ที่ทำให้คนที่เค้าเล่นของพวกนี้เค้าไม่พอใจ ว่าทำไม ความคิดสร้างสรรค์ถึงไม่มี (ผมไม่ได้พูดนะครับ เเปลมา)

ถ้าถามเรื่องเสยง ไมโครเเลปที่บ้านผมก็มีอยุครับ คอมคุณเเม่ผมใช้รุ่น 2.1 ที่ราคา 3000 อยู่ จำชื่อรุ่นไม่ได้ เสียงมันดีครับ เเละผมก็ไม่เสียดายเลย ที่ซื้อมันมา เเต่ที่ผมมโพสนี่ เพราะ้องการจะสื่อว่า มันเป็นคนละตัวกัน โอเคมั้ยครับ (เชื่อผมเหอะ มีหลายคนที่ไม่ได้รู้เรื่องพวกนี้มากนัก คิดว่ามันยี่ห้อเดียวกัน เเละเห็นถูก เลยซื้อ สำหรับคนที่รู้อยู่เเล้ว เเต่เต็มใจซื้อ ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรครับ เเต่มาโพสเผื่อคนยังไม่รู้ เเละซื้้อเพระาวคามไม่รู้ครับ)

ปล ถ้าอ่านดีๆ ผมไม่ได้มาห้ามคนซื้อนะครับ ผมพิมบอกด้วยซ้้ำว่าเสียงมันใช้ได้เลยล่ะ ไปอ่านหน้าเเรกครับ เพราะผมฟังเองมาเเล้ว

เเค่มาให้ข้อมูลว่า มันไม่ใช่ตัวเดียวกันตัวที่ราคา 8500 นะ นั่นเเหละครับ

มีคน PM มาถามบ่อยๆ ถึงเรื่องของไมโครเเลปครับ (ในห้องนี้เเหละ) ซึ่งผมก็บอกเหมือนกันทุกคนว่า เสียงพวก Pro1 ก็ดีกับราคาครับ เเต่จะให้ไปเทียบรัศมีกับพวก Bose (ตามที่เคยมีการถามอยู่พักนึงนั้น) คงเป็นไปไม่ได้ครับ ขอพูดตรงๆในฐานะคนที่เถรตรง เเละไม่ได้ขายของอะไร

คนทีงบ 5000-6000 มาถามผม ผมเเนะให้จัด Pro1 ไปทุกคนเลยครับ เเละมีสองสามคนเลย ที่ซื้อไปเเล้วตามที่ผมเเนะนำไป ไม่ได้ขายของให้หรอก เเต่มันดีจริงๆ ในความเห็นผม ถึงจะไม่เทพมาก เเต่ก็ซื้อใช้เองมาหมดเเล้วตั้งเเต่ลำโพงSAAG บ้านๆยันพวกหลักเฉียดเเสน เพราะผมเล่นพวกนี้จริงจัง)

เเต่ถ้าถามว่า จะเทพเท่าพวกหลักหมื่นมั้ย ผมก็ตอบเลยว่า ไม่มีทาง (ยกเว้นได้เเอมราคาหลักหมื่นมาเสริม ไม่นับครับ ต้องเเฟร์ มีเเอมต้องมีทั้งคู่ ไม่มีก็ต้องไม่มีทั้งคู่)
      Last edited by sleipnir; 19 Feb 2010, 21:59:53.

Comment

รีวิวย่อย Microlab (แมงกระพรุน) A-6351

จ่อหัวยี่ห้อ microlab ซะขนาดนี้ ใครมันจะเซ่อมองเป็น H/K ได้ ไอ้ก๊อปอะก๊อปแน่
        ความเห็นก็ความเห็นส่วนตัว กลัวคนหาว่าซื้อของเลียนแบบ
        แล้วทุกคนเค้าต้องคิดเช่นนั้นกันหมดทุกคนหรอ

Comment

Originally posted by fcuku View Post
          รีวิวย่อย Microlab (แมงกระพรุน) A-6351

จ่อหัวยี่ห้อ microlab ซะขนาดนี้ ใครมันจะเซ่อมองเป็น H/K ได้ ไอ้ก๊อปอะก๊อปแน่
          ความเห็นก็ความเห็นส่วนตัว กลัวคนหาว่าซื้อของเลียนแบบ
          แล้วทุกคนเค้าต้องคิดเช่นนั้นกันหมดทุกคนหรอ
          คนเล่นส่วนมาไม่รู้หรอกครับ ว่ามียี่ห้อ H/K คนละอันกันกับไมโครเเลป

ความเห็นส่วนตัว - ใช่ครับ ผมบอกไว้เเล้วไงเรปบน

ส่วนทุกคนต้องคิดเช่นนั้นมั้ย ผมตอบไปสองรอบเเล้วครับ ว่าไม่จำเป็น เเต่บางคนไม่รู้ครับว่ามันคนละยี่ห้อกันเห็นสวยก็ซ์้อ ถ้าผมมาพิมบอกเอาไว้ คงไม่ผิดกฎการตั้งเรปมากมายใช้มั้ยครับ

เเทนที่จะมองว่า ผมมาตั้งขวางการรีวิวมั้ยนั้น

ลองมานั่งคิดดีกว่าครับ ว่าที่ผมพิมมา มันจริงหมดมั้ย ถ้าจริงหมดก็ถือเป็นข้อมูลไปครับ ไม่เห็นเป็นไร

ส่วนคิดเหมือนผมนี่ คงไม่ใช่เฉพาะผมหรอกครับที่คิด เค้าคิดกันทั่วโลก ลองเสิชกุเกิ้ลคำว่า microlab A-6351 vs Soundstick 2 ครับ ผมว่าผมไม่ได้คติดเองคนเดียวหรอก
          Last edited by sleipnir; 19 Feb 2010, 22:19:34.

Comment

แป๋วๆ

Comment

แมงกระพรุน หม้อนี้มันเดือดจิงๆแหะ
              Last edited by Fa~eid; 19 Feb 2010, 22:43:19.

Comment

กลับเข้ามาก็มึนตึ๊บ ๆ เพราะชาเขียวมีฟองพออยู่แล้ว
                (ต้องมาเจออะไรก็ไม่รู้กันอีก)

เอาเป็นว่าท่านผู้มีเกียรติทุกท่าน ข้าพเจ้าขอเรียนว่า รีวิวนี้เป็นเพียงแค่ Guide Line ประกอบการตัดสินใจ
                มิใช่ฟันธงหรือ ประเด็นใด ๆ ทั้งสิ้น ซึ่งการที่มีการ Comment ต่าง ๆ มาทุกด้าน ข้าพเจ้าก็นับว่าเป็นเรื่องดีออก
                มีหลาย ๆ มุมให้อ่านกัน

เอาเป็นว่าขอให้ Post ของข้าพเจ้านี้เป็นสุดท้ายละกัน และมีไว้เพื่อให้ Click อ่านเพียงอย่างเดียวเท่านั้น
                มิเช่นนั้น หากมีการ Post ต่อไปในแนวทางซึ่งก่อให้เกิดความขัดแย้ง ข้าพเจ้าต้องขอความกรุณา
                Mod ลบกระทู้ไปได้เลย

(ไปหาชาเขียวในตู้เย็นกินต่อดีกว่า......เอิ๊ก )

Last edited by TSP024; 20 Feb 2010, 00:33:38.

Comment

Originally posted by sleipnir View Post
                  ฟังมาเเล้วเสียงดีในราคาอยู่ เเต่อีกรุ่นของไมโครเเลปน่าจะดีกว่านะครับ

เเต่ผมไม่ชอบที่มันกอป H/K เนี่ยเเหละ - -

เหมือนใช้ของเลียนเเบบ ทั้งๆที่เราจ่ายซื้อลำโพงของเเท้

กับ

เเต่ก็นะ ราคามันก็ต่างกัน - -
                  ผมว่ามันก็ไม่เหมือนกันซะทีเดียวนะครับ บางทีอาจผลิตที่โรงงานเดียวกันด้วยซ้ำ

Comment

Originally posted by TSP024 View Post

(ไปหาชาเขียวในตู้เย็นกินต่อดีกว่า......เอิ๊ก )

ชาเขียวเจ๊นี่กินได้ทุกเวลาจิงๆ

Comment

งั้น x3 ก็ก๊อป bose มาสินะ

พอใจอันไหน มีทุนทรัพย์เท่าไหร่ ก็ซื้ออันไหนไปเถอะครับ

Comment

เราฟังเพลงเพราะอะไร และ เพื่ออะไร ?

Comment

เหอะ ๆ

Comment

BIAS ล้ัวนๆ เหอๆ

Comment

Originally posted by sleipnir View Post
                              ประเด็นคือดีไซน์มันกอปชาวบ้าอมาอะดิครับ

เสียงมันคุ้มราคาครับ ไมโครเเลป ประเด็นคือดีไซน์ รุ่นที่ทำเองมีน้อยมาก ส่วนมากจะโขมยนุ่นนิดนี่หน่อย (เเต่ตัวนี้ไม่หน่อย จังๆเลย)

ไม่งั้นคงมีคนเล่นอีกเยอะ เพราะบาคนเค้าไม่ชอบย่ห้อที่ทำเเบบนี้ - -
                              อย่าคิดมากเลยครับท่าน ผมก็แค่แสดงความคิดในมุมของตัวเองกับลำโพงตัวนี้ ในราคาขนาดนี้
                              ส่วนท่านอื่นๆคิดเห็นยังไงก็ควรเป็นไปตามแต่ความคิดเห็นส่วนบุคคลของแต่ละท่านครับ
                              ผมก็ไม่ใช่หน้าม้า หรือมีส่วนได้ส่วนเสียกับยอดขายเช่นกัน (แต่ถ้าได้ก็ดี อิอิ)
                              ก็แค่แสดงความคิดเห็นในมุมมองของตัวเองในเว็บบอร์ดแห่งหนึ่งครับ รักกันไว้เถิด ^^

Comment

มันแปลกดีนะ ทั้งๆที่ก็ไม่ได้จ่าย แต่ร้อนตัว ของพันกว่าบาท ยังเอาไปเทียบ ถ้าท่านยึดมั่นในหลักว่าห้าม Copy และมีเงิน ก็ซื้อของแท้ไปเถอะท่าน

Comment

Working...
                                X