Announcement

Collapse
No announcement yet.

รีวิวย่อย ๆ Microlab FC-530 VS FC-730

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by tor_za View Post
    ผมชอบ FC530 มีถุงพลาสติกให้ด้วย ส่วน FC730 มีกล่องกระดาษสีน้ำตาลหุ้มกล่องสีอีกชั้น
    ของที่ท่านว่ามา กินต้นทุนการผลิตไป 50% แล้วนะนั่น

Comment

Originally posted by tor_za View Post
      งานนี้เทพที่สามารถตัดสินจาก ยี่ห้อ ราคา หน้าตา ถ้ามาเจอคู่นี้ไปอาจจะมีหงายท้องล้มทับ LCD TV ใหญ่ๆได้เลย 555+
      เห็นด้วยอย่างยิ่ง

Comment

Originally posted by veza View Post
        เห็นด้วยอย่างยิ่ง

Comment

ป๋มมี FC730 เสียงเป็นกลางไม่ฟักใฝ่ฝ่ายใดจริงๆ ครับ

เสียอย่าง 5.1 ไม่มีที่เสียบหูฟัง ง๊าววววววว ตอนซื้อลืมดู แต่สุ่งเสียงก็คุ้มค่าสุดๆ ละครับ

ที่สำคัญ

"ภรรเมียผมชอบมาก จะให้เปิดให้ฟังทัังวันเลย"

ถามนิดนะครับ ผมเป็นบ้านไม้ โต๊ะคอมเป็นแบบโต๊ะญี่ปุ่น การวางซับควรวางแบบไหนครับ
          วางกับพื้น หรือหาไรมารอง ตอนนี้วางกับพื้นอยู่ชั้นบน (ห้องผมอยู่ชั้นบน) แซท ฟร้อม เซน วางได้
          หมดและ (วางลอยบนชั้น บ้านบ้าน ตีชั้นสบาย) เหลือซับนี่แหละครับวางยังไงดี วางกับพื้นมุมขวาเฉยๆ ผมว่าเบสมันอ้วนๆ หงึ่งๆ อ่ะครับ ผมอยากให้เสียงมันกว้างๆ นิดนึง แนะนะที

ตอนนี้ลองเล่น Bioshock ภาคแรกสไปล์เซอร์วิ่งรอบห้องเลยครับ สุดยอดๆๆๆ

Comment

Originally posted by gel View Post
            ป๋มมี FC730 เสียงเป็นกลางไม่ฟักใฝ่ฝ่ายใดจริงๆ ครับ

เสียอย่าง 5.1 ไม่มีที่เสียบหูฟัง ง๊าววววววว ตอนซื้อลืมดู แต่สุ่งเสียงก็คุ้มค่าสุดๆ ละครับ

ที่สำคัญ

"ภรรเมียผมชอบมาก จะให้เปิดให้ฟังทัังวันเลย"

ถามนิดนะครับ ผมเป็นบ้านไม้ โต๊ะคอมเป็นแบบโต๊ะญี่ปุ่น การวางซับควรวางแบบไหนครับ
            วางกับพื้น หรือหาไรมารอง ตอนนี้วางกับพื้นอยู่ชั้นบน (ห้องผมอยู่ชั้นบน) แซท ฟร้อม เซน วางได้
            หมดและ (วางลอยบนชั้น บ้านบ้าน ตีชั้นสบาย) เหลือซับนี่แหละครับวางยังไงดี วางกับพื้นมุมขวา
            เฉยๆ ผมว่าเบสมันอ้วนๆ หงึ่งๆ อ่ะครับ ผมอยากให้เสียงมันกว้างๆ นิดนึง แนะนะที

ตอนนี้ลองเล่น Bioshock ภาคแรกสไปล์เซอร์วิ่งรอบห้องเลยครับ สุดยอดๆๆๆ
            หงึ่งๆ มันเป็นยังไง
            ลองขยับ ตู้ sub ให้หำงจากมุมห้องอีกหน่อยนะท่าน โดยเฉพาะด้านหลังตู้ซํบ
            ซึ่งเป็นช่องลมให้หำงจากกำแพงสักประมาณ 1เมตร แล้วฟังดูอีกที
            ถ้าดีขึ้น ค่อยหาต่ำแหน่งที่สะดวกอีกทีครับ

Comment

FC-530 มันคือ FC-330 แบบแอมป์แยกใช่บ่?

Comment

ส่วนตัวชอบคู่มือการใช้ ....art work ดู classic ...จิง...จิง...

รอชมลูกพี่...730...(ขาใหญ่...ในตรอกแคบ) เห็นเขาลือ...กันว่า..เสียง...อ็อด..อ็อด...
                Last edited by artker; 16 Feb 2010, 16:36:12.

Comment

Originally posted by leolandss View Post
                  หงึ่งๆ มันเป็นยังไง
                  ลองขยับ ตู้ sub ให้หำงจากมุมห้องอีกหน่อยนะท่าน โดยเฉพาะด้านหลังตู้ซํบ
                  ซึ่งเป็นช่องลมให้หำงจากกำแพงสักประมาณ 1เมตร แล้วฟังดูอีกที
                  ถ้าดีขึ้น ค่อยหาต่ำแหน่งที่สะดวกอีกทีครับ

ครับ เดี๋ยวลองดู แล้ววางกับพื้นหรือเปล่าครับ หรือต้องให้มันลอยมีอากาศลอดข้างใต้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

หงึ่งๆ คือ มันครางอ่ะครับ มันมีเสียงลากตามมาหลังจากเบสดับอ่ะครับ ไม่รู้จะอธิบายเป็นคำพูดยังงัย มันเสียง ตึ็บบบ ใช่ไหมครับ แต่มันแข็งๆครับ ไม่นุ่มนวล

แต่มันก็ไม่ก็ฮงๆ เหมือน X13 ที่ผมใช้ก่อนนี้อ่ะครับ ตัวนั้นเบสพลังมากไปหน่อย

Comment

Originally posted by gel View Post
                    ครับ เดี๋ยวลองดู แล้ววางกับพื้นหรือเปล่าครับ หรือต้องให้มันลอยมีอากาศลอดข้างใต้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

หงึ่งๆ คือ มันครางอ่ะครับ มันมีเสียงลากตามมาหลังจากเบสดับอ่ะครับ ไม่รู้จะอธิบายเป็นคำพูดยังงัย มันเสียง ตึ็บบบ ใช่ไหมครับ แต่มันแข็งๆครับ ไม่นุ่มนวล

แต่มันก็ไม่ก็ฮงๆ เหมือน X13 ที่ผมใช้ก่อนนี้อ่ะครับ ตัวนั้นเบสพลังมากไปหน่อย
                    ต่อจาก หงึ่งๆ รอบนี้ ฮงๆ - -"

ไม่จำเป็นต้องไปสนเรื่องอากาศรอดข้างใต้ หรือเรื่องสไปค์ครับ
                    เอาเป็นว่าให้ลำโพง sub มันวางได้มั่นคง ไม่โยกเยกก็พอครับ
                    ลองปรับตำแหน่งลำโพง sat และ sub แล้วดูผลก่อนครับ
                    เมื่อท่านใช้งานผ่านไปสัก 100 ชม จะเริ่มเห็นผลเรี่องเสียง
                    และเมื่อผ่านสักประมาณ 500 ชม ท่านน่าจะเริ่มสัมผัสได้ถึงเบส
                    ของ fc530 และ fc730 ว่ามันไม่ธรรมดาจริงๆ

(รอบหน้า ท่านใช้สรรพนามแทนเสียงครางว่า อะโย๊ะ อะโย๊ะ คิมูจี้ๆๆ ก็ได้นะท่าน )

Comment

ูููููู^
                      ^
                      ^
                      ^ แหมท่านพิมพ์ซะเห็นภาพเลย

Comment

ตัว fc530 นี่เบสดังตึ้บๆๆสะใจมั้ยอ่ะครับ

Comment

ว่าจาสอย รอเวลามานานและ ^^

Comment

รอชม review H-500 นะงับ หรือ ว่ามีไปแล้วหว่า T-T

Comment

Originally posted by birdinw View Post
                              ตัว fc530 นี่เบสดังตึ้บๆๆสะใจมั้ยอ่ะครับ
                              ใครก็ได้ตอบทีครับ ^^

Comment

ปริมาตร และรูปทรงตู้ซับเป็นจตุรัส ไม่ได้เป็นแนวลึก และอีกอย่างรูลมออกด้านหลัง
                                ไม่มีทางตึ๊บ ออกมาเป็นลูกเหมือน X3 แน่ท่าน หรือเป็นลูก ๆ แน่นอน
                                แค่ตู๊ม ๆ ครึ่ง ๆ กลาง ๆ กับคำว่าบวมน่ะท่าน (แต่ก็ใช่ว่าไม่มีวิธีแก้ซะเมื่อไร)

ไปและงดถามต่อ

Comment

Working...
                                X