Announcement

Collapse
No announcement yet.

โมให้ดีกันเยอะแล้ว มาม๊ะ....มาโมให้"เจ๊ง"กันดีกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by keang View Post
    อันนี้ยังบอกแบบชัวร์ๆไม่ได้ เพราะ ต้องรอให้ทุกอย่างเข้าที่ แล้วฟังดูอีกทีว่า เสียงที่ได้เป็นงัยบ้าง
    เสียงตรงไหนขาด ตรงไหนเกิน ตรงไหนพอดีแล้ว
    แล้วค่อยมาตัดสินใจเลือกยี่ห้อ เลือกรุ่นของยี่ห้อนั้นๆ มาใช้เพื่อปรับแต่งเสียงให้โดยรวมตรงตามต้องการ

แต่โดยปรกติ ถ้าเลือกได้ ผมจะใช้อยู่2ยี่ห้อ sprague กับ mallory แต่ถ้า2ยี่ห้อนี้ผมไม่มีค่าตรง ก็ค่อยไปหายี่ห้ออื่นมาทดแทน

ก่อนอื่น ต้องบอกก่อนว่า รุ่นนี้ยังไม่เคยฟังน่ะครับ
    คุณใช้แล้ว คุณรู้สึกว่าเป็นยังงัย เสียงอะไรขาดอะไรเกินอะไรพอดีแล้ว แล้วก็อยากเปลี่ยนแปลงอะไร
    หลังจากได้ข้อมูลพวกนี้แล้ว ถึงจะบอกได้ว่า ทำตรงไหนได้บ้าง

แต่วิธีง่ายๆ ไม่หมดประกันก็เปลี่ยนออปแอมป์

ที่สำคัญ
    - ต้องเห็นของจริงว่า พื้นที่ในส่วนที่จะเปลี่ยนอุปกรณ์นั้น ของเดิมเค้าใส่อะไรอยู่ พื้นที่รอบๆมีที่ว่างแค่ไหน เพราะอุปกรณ์ของใหม่นั้นจะมีขนาดใหญ่กว่าของเดิมมาก บางทีจุดนั้นเปลี่ยนไม่ได้ก็ต้องไปหาจุดอื่นแทน
    - ถ้ามีกล้องดิจตอล ลองถ่ายมาโครการ์ด ให้เห็นรายละเอียดของตัวอะไหล่ แยกเป็นส่วนๆ จะช่วยได้มากครับ
    เอา Opamp ไปเปลี่ยนเล่นๆ หรือเปล่าครับ ผมส่งให้ฟรีมี
    Opa2111KP Opa2107AP Opa2132P Opa2132PA Opa2134pa LM4562NA
    Opa2277P Opa827

Comment

Originally posted by Wizardmans View Post
      ผมช่วยลงรูป ให้ card ผมเอง ซื้อมา ขายไป นานแล้ว
      ขอบคุณครับ
      แต่รูปละเอียดไม่พอครับ เพราะไม่เห็นอุปกรณ์ที่อยู่รอบตัวไอซี และไม่เห็นค่าของตัวอุปกรณ์ เลยเดายากว่าเค้าจัดวงจรลักษณะไหน

ยังงัยถ้ามีรูปที่ถ่ายโหมดมาโครเฉพาะจุด ก็ช่วยโพสให้ดูด้วย (ดูจากที่ผมอัพรูปลงกระทู้เป็นแนวก็ได้ครับ)
      - ตรงออปแอมป์คู่เอาแค่ตัวใดตัวหนึ่งก็พอ
      - ตรงออปแอมป์เอ้าพุท
      - ตรงขั้วRCA
      ทั้ง3จุดนี้สำคัญ มีผลกับเสียงทั้งนั้น

คุณWizardman เคยวัดไฟเลี้ยงออปแอมป์ของตัวนี้หรือป่าว ใช้ไฟเท่าไหร่ครับ

newbie66
      ถ้ามีโครงการจะเปลี่ยนออปแอมป์ด้วย แนะนำว่า ชอบเบอร์ไหนก็ใส่เบอร์นั้นฟังไปก่อน
      เพราะจะได้รู้ว่า ส่วนที่ขาดที่เกินจริงๆ มันคือเสียงอะไรช่วงไหน เวลาเลือกอุปกรณ์เพื่อจูนเสียงจะได้ง่ายขึ้น

แต่ถ้าจะให้แนะนำแบบว่าที่ควรทำ คงจะเหมือนที่เพื่อนผมทำกับตัว auzen ที่อยู่หน้าแรก
      คือ ทำจากหลังมาหน้า หรือพูดง่ายๆก็ จากแจ็คเอ้าพุทไปหาออปแอมป์
      ถ้าใช้งานหลักเป็นหูฟัง ก็เปลี่ยนอุปกรณ์ที่อยู่ระหว่างแจ็คหูฟังกับออปแอมป์ แล้วก็ไล่มาเรื่อยจนถึง C ตัวอินพุทของออปแอมป์ หรือถ้าใช้RCA ก็ทำจากRCAไปหาตัวออปแอมป์
      แต่ทั้งหมด ขึ้นอยุ่กับงบประมาณ และ ความสามารถของคุณว่าทำได้แค่ไหน
      และอย่าลืมว่า เมื่อทำไปแล้วประกันหมดทันที

เอาไปให้ร้านซ่อมโทรศัพท์หรือร้านที่ชำนาญเรื่องถอดใส่อุปกรณ์SMDทำให้ได้ครับ
      ให้เค้าดูว่า จุดที่จะเปลี่ยนมีค่าอะไรบ้าง แล้วก็ไปหาซื้ออุปกรณ์มาให้เค้าใส่ให้
      ไม่แน่ คุณอาจได้คำแนะนำเรื่องโมดีๆจากช่างคนนั้นเพิ่มก็ได้ครับ

อยากได้รูปที่มันบอกรายละเอียดได้แบบนี้ครับ ถ้าสามารถเห็นค่าบนตัวอุปกรณ์ได้ด้วยยิ่งดี
      ถ่ายมาโครเฉพาะไอซีตัวซ้ายตัวเดียว ให้เห็นค่าอุปกรณ์ที่อยู่รอบๆไอซี แล้วอีกรูปก็ไอซีด้านขวา จะเอาตัวบนหรือล่างก็ได้แค่ตัวเดียวพอ

Last edited by keang; 12 Sep 2010, 18:06:13.

Comment

ดีมากเลยครับ ติดตามชม

Comment

คุณ Wizardmans ขายทิ้งแล้วไปเล่นตัวไหนครับ ตัวนี้เสียงยังไม่ค่อยดีเหรอครับถึงได้ขายไป

คุณ keang จากที่ผมใช้การ์ดตัวนี้มา แนวเสียงที่ได้มีความสด และชัดเจนดี กลางมาครบ แต่(ในความรู้สึกผม) เวลาฟังเพลงหนักๆแล้วอาจจะยังไมได้เต็ม100 (คงเพราะเน้นน้ำเสียงนุ่มนวลเป็นหลัก) และอยากได้เบสกระชับกว่าน้อีกสักนิด พอดีมีคนแนะนำให้เปลี่ยนตัว opamp เป็น LME49720HA 3 ตัว แต่ยังไมได้ลองเลยครับ ส่วน capacitor ผมไม่แน่ใจว่าควรเปลี่ยนไหม แต่ที่ดูคิดว่ามันน่าจะดีอยู่แล้วเลยไม่ได้พิจารณาตรงจุดนี้มากครับ

Comment

Originally posted by newbie66 View Post
            คุณ Wizardmans ขายทิ้งแล้วไปเล่นตัวไหนครับ ตัวนี้เสียงยังไม่ค่อยดีเหรอครับถึงได้ขายไป

คุณ keang จากที่ผมใช้การ์ดตัวนี้มา แนวเสียงที่ได้มีความสด และชัดเจนดี กลางมาครบ แต่(ในความรู้สึกผม) เวลาฟังเพลงหนักๆแล้วอาจจะยังไมได้เต็ม100 (คงเพราะเน้นน้ำเสียงนุ่มนวลเป็นหลัก) และอยากได้เบสกระชับกว่าน้อีกสักนิด พอดีมีคนแนะนำให้เปลี่ยนตัว opamp เป็น LME49720HA 3 ตัว แต่ยังไมได้ลองเลยครับ ส่วน capacitor ผมไม่แน่ใจว่าควรเปลี่ยนไหม แต่ที่ดูคิดว่ามันน่าจะดีอยู่แล้วเลยไม่ได้พิจารณาตรงจุดนี้มากครับ
            ไปเล่นdac ครับ
            Attached Files

Comment

*0* สุดยอดเลยฮะ

แต่ผมไม่กล้า

Comment

Originally posted by CannavaroJ View Post
                *0* สุดยอดเลยฮะ

แต่ผมไม่กล้า
                คนที่ชอบทำกัน ส่วนใหญ่ไม่ใช่ความกล้า แต่ใช้ความบ้าเข้าครอบงำตัวเอง ครับ

Comment

ทำขนาดนี้ผมว่า desire card เป็น PCI ต่ออีกช่องแล้ว ทำ PRE เองเลยน่าจะเหมาะนะ จะได้ใชอุปกรณ์เกรดดีๆ
                  +ได้ output ตามแบบต้องการเลย

Comment

ดันๆ

Comment

Originally posted by blue View Post
                      ทำขนาดนี้ผมว่า desire card เป็น PCI ต่ออีกช่องแล้ว ทำ PRE เองเลยน่าจะเหมาะนะ จะได้ใชอุปกรณ์เกรดดีๆ
                      รอดูตอน DS เสร็จดีกว่าครับ อาจจะมีตะลึงกัน

Comment

Originally posted by blue View Post

ที่นำมาโมเพราะว่า ราคา DS ไม่ถึง 2000

ชิป ASUS AV 200+ Wolfson ก็คุ้มค่ากับการนำมาทำครับ

Comment

Originally posted by OBsessioN View Post
                          รอดูตอน DS เสร็จดีกว่าครับ อาจจะมีตะลึงกัน
                          แนวทางที่คุณblueแนะนำ เป็นแนวทางที่ถูกต้องครับ เป็นแนวทางที่ง่ายและสะดวก ให้ผลลัพธ์ที่คุ้มค่าการลงทุนมากที่สุด

ท้ายที่สุดของโปรเจคนี้ ถ้าสำเร็จ การ์ดตัวนี้จะถูกใช้เพียงแค่ DSP กับ DAC เท่านั้น เพราะ แค่ปลดCออกแค่2ตัว(CE17 , CE18) ก็สามารถยกเลิกวงจรขยายเสียงของเดิมในการ์ดได้แล้ว

หลังจากนั้น ความสนุกที่จะได้ผจญภัยไปกับการทดลอง ก็รอเราอยู่ตรงหน้าแล้ว

เราสมารถเลือกใช้ วงจรขยายเสียงภายนอก หรือ จะดัดแปลงจากวงจรขยายของเดิมก็ได้ หรือแม้กระทั่งจะเอาวงจรของแอมป์หูฟังที่กำลังฮิตติดลมบนอยู่ในตอนนี้ เอามาใส่แทนที่ของเดิม หรือ จะเอาชุดสำเร็จมาต่อเข้ากับการ์ดตัวนี้ ก็ได้เหมือนกัน เราสามารถทดลองได้หลายรูปแบบ เราสามารถค้นหาแนวทางใหม่ๆได้เพิ่มขึ้น

วงจรแอมป์หูฟังมีหลากหลายวงจรให้เลือกใช้ ไม่ว่าจะเป็น C-Moy , Grado ฯลฯ

จะทำเป็นการ์ดIOแยกไปต่างหาก หรือ แม้กระทั่งทำเป็นโมดุลมาเสียบที่การ์ดเดิมก็ได้

หลักการนี้ คุณสามารถนำไปใช้ได้กับการ์ดทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ

ได้ไอเดียอะไรเพิ่มกันบ้างหรือป่าวครับ

แต่อย่าลืมว่า กระทู้นี้เป็นกระทู้DIY อาจจะสำเร็จ อาจจะล้มเหลว หรือ การ์ดอาจจะเสียไปเลยก็ได้ มีโอกาสเป็นไปได้ทั้งนั้น

แต่สิ่งหนึ่งที่จะได้แน่นอน คือ ความรู้ ความเข้าใจ ที่มากขึ้น ซึ่งสิ่งที่ได้นั้นจะอยู่ติดตัวเราไปจนสิ้นลมหายใจ

ขอบคุณทุกๆความเห็น ขอบคุณทุกๆกำลังใจที่ร่วมลุ้นไปด้วย
                          Last edited by keang; 16 Dec 2009, 01:29:01.

Comment

กำลังคิดที่ซื้อ DS มาโมอยู่เหมือนกันแต่กะเปลี่ยนเกรดของ cap รอดูเป้นแนวทางเผื่อจะทำตามบ้างครับ

Comment

คุณ Keang รับโมมั้ยครับ

Comment

คลิปวิดิโอ วิธีการใส่และถอดอุปกรณ์แบบSMD ด้วยหัวแร้งธรรมดาและหัวเป่าลมร้อน

วันนี้น้องชายส่งลิ้งค์ เวปที่สอน วิธีการใส่และถอดอุปกรณ์แบบSMD ด้วยหัวแร้งธรรมดาและหัวเป่าลมร้อน
                                น่าจะช่วยให้หลายๆคนสนุกกับการโมมากขึ้น

คลิปวิดิโอ สอนการใช้ หัวแร้งธรรมดา และ หัวเป่าลมร้อน ถอดอุปกรณ์SMD

เครดิต ช่างเล็กๆ(LSV) เวป LekSound Vision ที่เผยแพร่ความรู้ในการใช้เครื่องมือแก่คนทั่วไป

Comment

Working...
                                X