Announcement

Collapse
No announcement yet.

อธิบายเรื่อง Sound Card

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• sound การ์ด onboard หู ฟัง คลองถม ชู่ววั๊ปๆ ๆ ชีวิตพอเพียง นั่งดู hi def คนเดียว เงียบ ๆ

ชุ่ว วัีป ๆ

Comment

• รบกวนถามหน่อยครับผมใช้SB0060แต่มันไม่มีoptical ผมสามารถใช้ตัว sound blaster Digital I/O module http://th.creative.com/products/prod...5&product=1780 รึเปล่าครับ
      เผอิญต้องการใช้opticalมาก และไม่สามารถใช้coaxialครับ

Comment

• ถ้าเน้นฟังเพลงผ่านหูฟัง Audigy 2 value ใช้แทนพวก xonar ได้ไหมครับ

Comment

• ใช้ Play! ซิ ถูกดีคล่องตัว ไปไหนไปกัน เหมือนเพื่อนเลย

Comment

• เก็บข้อมูล +++++

Comment

• แนะนำ Sound Card หน่อยครับ เอามาขับ 500L ครับ

เพิ่งซื้อ 500L มาวันนี้ มาฟังแล้วดีกว่าลำโพงคู่เก่าที่ใช้มา 10 กว่าปีเยอะเลยครับ แต่ว่า...... ฟังแล้วเหมือนกับว่าเบสยังออกไม่ค่อยหนักน่ะครับ เลยอยากได้การ์ดช่วย

ตัวการ์ดขอแค่ 2.1 ก็พอครับแต่ว่าขับซับให้เวลาเล่นเกมส์อย่างCOH รถถังมันยิงเป็นรถถังน่ะครับ แบบตูม!!!ตาม!!!! ไม่เอา ตุบ.......

Comment

• ขอยืนยันตรงนี้เลยว่า เสียงเคาะกระป๋องยังดีกว่าซาวน์ออนบอร์ด

Comment

• ขอถามหน่อยครับถ้าเทียบกันระหว่าง SB0550 กับ SB0886 ต่างกันตรงไหนบ้างครับถ้าเอาแต่การ์ดอย่างเดียวไม่นับรวม Console ของ SB0550 กับ Front ของ SB0886 ในด้านของเสียงนะครับ ดูหนังฟังเพลงเล่นเกม
                  ขอบคุณครับ

Comment

• SB0350 ตลอดไป

Comment

• Originally posted by battlecruiser View Post
                      พอดีมีคนถามซ้ำ เอาคร่าวๆตาม spec และ option ยังไม่รวมเรื่องน้ำเสียง และชิ้นส่วนอิเล็คทรอนิก

ชิพ EMU20K1 จะประมวลผลที่ 32Bit 48Khz เสียงที่เข้าไปทั้งหมด จะถูก resampler เป็น 48khz และ output ที่ dac ตามข้างล่าง ส่วน sp dif จะถูก resampler ตามค่าที่ set ใน driver

- Audigy 1 ใช้ DAC 24Bit 96Khz 6channel แต่ทำงานที่ 16Bit 48Khz เท่านั้น

รองรับเสียง 2 4 5.1 ค่า snr ตาม spec คือ 100dB

-Audigy 2 ZS ใช้ DAC 24Bit 192Khz 8channel แต่รองรับแค่ 24Bit 96Khz

รอรับเสียง 2 4 5.1 6.1 7.1 ค่าsnr ตาม spec คือ 108dB

----------

สามารถ passthought Dolbydigital / DTS ได้ทั้งคู่ แต่ที่เวปนอก เขาไม่นิยม

----------

เรื่อง decoder

Audigy 1 มีเฉพาะ Dolbydigital Decoder

Audigy 2 ZS มี Dolbydigital EX และ DTS ES Decoder

Audigy 2 ZS มี software DTS Neo6 แต่ใช้งานได้เฉพาะกับ Creative media source player

-----------

Audigy 2 zs มี Graphic Equalizer / THXconsole / bassboost

------------

ทั้งคู่รองรับ EAX advance hd ver 4 ที่ 64 voice

เสียงสมจริง จากทิศทางจริง จากตำแหน่งจริงในเกมส์ เสียงมีการแปรสภาพ และ กึกก้อง ตามสภาวะแวดล้อม ในเกมส์ 9ล9
                      ------------

Audigy 2 ZS รองรับ ASIO 2.0 ที่ 24Bit 96Khz

ส่วน audigy รองรับ ASIO 1.0 ที่ 16Bit 48Khz เท่านั้น

รู่สึกว่า ไม่ support 44.1 Khz เพื่อที่จะใช้ bit perfect จากไฟล์เพลง ธรรมดาๆ และ cd

มีอีก แต่ขี้เกียจพิมพ์

สั้นที่สุดคือ a1 = 5.1 16Bit Dolbydigital

ส่วนa2zs = 7.1 24bit Dolbydigital +DTS
                      สะๆๆๆๆๆๆๆๆๆ....สุดยอดคร้าบบบบบบบบบบบบ

Comment

• ขอสอบถาม Sound Card ใช้ในการร้องเพลง , อัดเสียงคร้าบบ

หรือว่า On board? = ="

Comment

• ลำโพง 2.1 หรือพวกหูฟัง ถ้า soundcard ถอด DTS เสียงจะเปลี่ยนไปยังไงบ้างครับ

Comment

• ถามหน่อยครับ

จริงหรือเปล่าที่ว่าการ์ดเสียงมี Noise รบกวนการทำงานของการ์ดจอ

ผมมีการ์ดเสียงเปลือยๆโล่งๆ เสียบ PCIE X1
                            กับการ์ดจอ เสียบช่อง x16 2ช่องนี้อยู่ติดกัน

ตั้งแต่ติดการ์ดเสียงลงไป เล่นเกมบางครั้งเดินๆอยู่ภาพก็ค้าง แล้วก็กลับมาเหมือนเดิม

Comment

• เพ่คร่าหนูอยากได้driver sound card ของ dell Inspiron 4030 for win7แต่หนูไม่รู้จะโหลดตัวไหน เพ่ชอบแนะนำได้ไหมคร่า

Comment

• งบน้อยครับ Sound card Creative Auidgy Value 7.1 (SB0750) พอไปได้ไหมครับฟังเพลงครับ

Comment

Working...
                                X