Announcement

Collapse
No announcement yet.

อธิบายเรื่อง Sound Card

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Alatal2iel View Post
    X-fi กับ audigy2 เสียงมันคนละแนวเลย อย่างกะเปลี่ยนลำโพง X-fi มันเน้นแต่งเสียงเว้อๆ หลอกหูมาจากระบบ CMSS-3D กับ Crystalizer มันแต่งเสียงอย่างแรง มันไม่ค่อยได้ความเป็นธรรมชาติ ไม่เปิดก็ไม่ได้เพราะถ้าไม่เปิดนี้เสียง รับไม่ได้เลยครับ โดยเฉพาะ CMSS-3D ถ้าจะซื้อ x-fi มา แนะนำให้เก็บ audigy2 ไหวก่อน เพื่อไม่ชอบ ยกเว้นอยากจะได้เสียงที่แต่งๆ ของ x-fi จริงๆ

เพราะแบบเนี๊ย ถึงไม่กล้าซื้อ X-Fi

กลัวมันจะกลายเป็นว่า ไม่ใช่เสียงดีกว่า แต่เสียงคนละแนว

Comment

รอ Review ดีก่า มีทั่นไหนจะประสงค์ดีมั่งเนี่ย

Comment

ขนาด CMS ของ Audigy ผมยังไม่ค่อยชอบเลย

เลยกลับไปใช้ live เสียงเดิมๆ ปรับ bass-sax เอา

Comment

อยากถามคนที่ใช้ sound ของ X-Fi หน่อยคับว่า มันต่างกับ sound onboard จนเห็นได้ชัดเจนเลยหรือป่าว เดี๋ยวซื้อมาแล้วไม่ปลื้มละแย่เลย

แล้วมันมีของค่ายไหนไหมที่พอๆกับ X-Fi แต่ราคาต่ำกว่า [ของค่ายอื่นนะ]

Comment

soundblaster live 5.1 ครับ ถูกดี ใช้อยู่

555+

ล้อเล่น

อยากมีตังซื้อใหม่มั่งอ่ะ

Comment

Creative 24 บิด 7.1 เคยใช้แล้ว ก็งั้นๆ แหละครับ มันดีตรงลูกเล่นมากว่า
              ผมขายทิ้งไปแล้ว เล่น Onboard ของผมดีกว่า เพราะว่าเสียงใสกว่า

Comment

ผมมี Sound Card อยู่ 4 ตัว
                Live DE5.1 ของเก่าใช้มานาน
                Audigy1 แจ๊คทอง ซื้อคุณ jojoro
                Audigy2ZS ซื้อคุณ jojoro
                X-FiXtream Music ซื้อเมื่อต้นเดือน

ถ้าเอาฟังรู้สึกจริงแล้วผมชอบเสียงของ Audigy2ZS มากที่สุด ปิด CMSS2 3D นะ ลงไดร์เวอร์อย่างเดียว ไม่ลงโปรแกรมเสริมเลย

Comment

ผมสอย Audigy 2 ZS แหละ

Comment

จับ mod

Audigy 4 ผสม X-fi เนียนครับ

http://file2.mydrivers.com/sound/cre...ppax232sp2.zip

Comment

ใช้ live5.1 ก็โดดมา X-Fi Fatal1ty ต่างกันมากมาย มิติ มันมีมากกว่าเห็นๆ ยังไม่เคยลอง 2zs เลยไม่รุ้เป็นไง

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                        พวก Fatal ทั้งหลาย

SB0466 ทั้ง3รุ่น
                        แล้วถ้าเทียบชิพกับตัวมิวสิคหละครับ
                        ตัวไหนเสียงดีกว่าหรอครับ
                        ป.ล นับถือในตัวท่านมากๆ รอผมทำงานก่อนจะสะสมไม่แพ้ท่านเลย

Comment

Originally posted by 12040010 View Post
                          แล้วถ้าเทียบชิพกับตัวมิวสิคหละครับ
                          ตัวไหนเสียงดีกว่าหรอครับ
                          ป.ล นับถือในตัวท่านมากๆ รอผมทำงานก่อนจะสะสมไม่แพ้ท่านเลย
                          DSP DAC ADC PCB เหมือนกันหมดครับ ต่างกันแค่ ram จาก 16 MB เป็น 64 MB

/ จะมีไฟ

ไม่เกี่ยวกับคุณภาพเสียง

แต่ช่วยเรื่อง FPS [เล็กน้อย เท่านั้น ] เวลาเล่นเกมส์ที่ใช้เสียงสามมิติเยอะๆ

Comment

ผมว่า x-fi เป็นเสียงที่ถูกปรุงแต่งอ่ะครับ ส่วนตัวไม่เคยฟัง แต่อ่าน ๆ มา มันน่าจะเป็นอย่างงั้น

Sound พวกนี้ ผมว่าเหมาะสำหรับดูหนังและเกมส์ใหม่ ๆ ที่เป็น 5.1 เพราะได้มิติรอบทิศทาง

ผมว่าเสียงดีกว่า On board อยู่แล้วล่ะ แต่ว่า
                            ท่าน ๆ เอามาฟังเพลงอะไรครับ ฟังแค่ mp3 128kbps เหรอเปล่าครับ

ถ้า Sound Card ดี ๆ ผมว่า ลองหาแผ่น AudioPhile มาลองฟังดูครับ

ท่านจะรู้สึกถึงความคุ้มค่าของ Sound Card กับ ลำโพงมากขึ้นแน่ๆ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                              อยากฟังแบบวิชาการหรือ แบบประสปการณ์ล่ะ

อย่างเช่น ตระกูล Soundblaster Pci 3ตัวนี้ คุณสมบัติเหมือนกัน แต่ถ้าไม่ไปซื้อมือ2 50 บาทมาฟังก็ไม่รู้หรอกว่ามันต่างกัน

พอดีผมมีตัว CT 4810ในรูปอยู่อ่าครับ ถ้าเทียบกับ Audigy Vaule แล้วท่านว่าอันไหนดีกว่ากันครับ

Comment

CT4810 vibra 128 ตัวในปัจจุบัน ที่มีขายมือ1 นะ

**ไม่มี ภาคขยายเหมือนในรูป

เสียง Line out เบาชิบหายเลย เสียบ headphone ฟังแทบไม่ได้ยิน

เสียงใสกรุ๊งกริ๊งๆดี แต่เบสหายหมด

รู้สึกว่าเสียงร้องเบาด้วย [เทียบกับ CT4830 กับ SV550]

ตัวนี้ไม่แนะนำ

Comment

Working...
                                X