Announcement

Collapse
No announcement yet.

อธิบายเรื่อง Sound Card

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by battlecruiser View Post
    ขนาด CMS ของ Audigy ผมยังไม่ค่อยชอบเลย

เลยกลับไปใช้ live เสียงเดิมๆ ปรับ bass-sax เอา
    Bass - sax เอาไว้ทำให้ครับ Boost Bass เหรอ

ต้องลง program อะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ

ถ้าต้องลง เวลาฟังเพลง จาก Winamp ต้องเปิด program นั้นด้วยหรือเปล่า

ปล. ใช่ CT4830 อยู่ครับ

Comment

• เพิ่งสังเกตว่า สถานภาพของท่าน battlecruiser กลับมาเป็น member แล้ว

เชิญเลยนะครับ ช่วยบอกต่อด้วย อยากได้ผู้รู้เรื่อง soundcard กลับมาครับ

Comment

• Originally posted by tommy13
        Bass - sax เอาไว้ทำให้ครับ Boost Bass เหรอ

ต้องลง program อะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ

ถ้าต้องลง เวลาฟังเพลง จาก Winamp ต้องเปิด program นั้นด้วยหรือเปล่า

ใช้ Creative Surround Mixer ปรับ Bass กับ Treble ได้เลยโดยไม่ต้องผ่าน EQ ของโปรแกรมอื่นครับ หรือจะใช้ EQ ของโปรแกรมอื่นร่วมด้วยก็ได้ครับ

Comment

• ถ้าไม่ได้ปรับ Envoriment ปรับแค่ Bass/Treble อย่างเดียว

ปรับผ่าน Surround Mixer ดีกว่าใน ปรับที่ Advanced Control ที่ Volume ของ Windows หรือเปล่าครับ

แล้วถ้าลง Driver เพิ่มเข้าไป เสียงมันดีกว่า ใช้ Driver ที่มัน Detect เองของ Windows หรือไม่
          Last edited by tommy13; 4 Aug 2007, 02:26:25. Reason: เพิ่มรูป

Comment

• ไม่มีคนตอบเลยยยย -*-

Comment

• Originally posted by tommy13 View Post
              ถ้าไม่ได้ปรับ Envoriment ปรับแค่ Bass/Treble อย่างเดียว

ปรับผ่าน Surround Mixer ดีกว่าใน ปรับที่ Advanced Control ที่ Volume ของ Windows หรือเปล่าครับ

แล้วถ้าลง Driver เพิ่มเข้าไป เสียงมันดีกว่า ใช้ Driver ที่มัน Detect เองของ Windows หรือไม่
              Surround Mixer กับ Advanced Control ที่ Volume ของ Windows
              มันลิงค์กันนี่ครับ ปรับตรงไหนก็ไปด้วยกันนั่นแหละครับ
              ปรกติ driver ที่ update ล่าสุดจากเว็บของเกือบทุกรุ่นจะเสียงดีที่สุดนะผมว่า

Comment

• ไม่ลิงค์กันครับ แยกกันได้ ยังไงก็ขอขอบคุณครับ

Comment

• Vibra ตัวนี้เป็นไงบ้างคับ เสียงเป็นไง
                  แล้วถ้าเทียบกับออนบอร์ดตัวไหนดีกว่ากันคับ

Comment

• อันนี้เป็น SB Live! 4.1 ครับ

CT4810 ถึงจะเป็น Vibra

Comment

• Originally posted by tommy13 View Post
                      ไม่ลิงค์กันครับ แยกกันได้ ยังไงก็ขอขอบคุณครับ
                      ใช่ๆๆ โทษทีครับ ผมเซ็ทให้มันลิงค์กันไว้ตั้งแต่ตอนลง drivers
                      เซ็ทจนเคยมือ ลืมไปเลย เอิ๊กๆๆๆ

Comment

• ผมเพิ่งจะมีโอกาสได้ใช้ X-Fi Extreme Music ผมมีข้อสงสัยว่า ถ้าผมจะนำไปใช้ต่อตามรูปที่แนบมา ผมก็ไม่แน่ใจว่าจะใช้ได้หรือไม่ครับ ใคร่ขอคำแนะนำท่านผู้รู้ครับด้วยครับ ว่าควรต่อแบบไหน

Comment

• Originally posted by tiewz View Post
                          คิดไปคิดมา 24bit 96Khz ไม่รู้จะเอามาทำอะไร ลำโพงผมมันได้แค่ 45-18Khz เหอๆ

ใช้ live! ต่อไป จนกว่าตบะจะแตกแล้วกาน
                          ง่า....เข้าใจผิดแล้วครับ ในส่วนของ 24bit 96Khz นั้นมีข้อดียังไง เห็นแล้วอาจยังสงในเพราะว่า การตอบสนองลำโพงและหูของคนนั้นไม่สามารถได้ยินถึง แล้วมันมีมาทำนะหรอ (หูคนเราสามารถได้ยินเสียงแค่เพียง 30hz - 20kz เท่านั้น ไม่สามรถได้ยินมากกว่านี้แล้ว แต่จะได้รับความรู้สึก (จำย่านความถี่ได้ประมาณนี้ ลืมแระ) เช่น 10Hz นั้นจะมีผลต่อการสั่นสะเทือน แบบเสียงระเบิดในโรงหนัง หรือเสียงความถี่สูงมากๆ สังเกตุในหนังผี เวลาผีจะออกจะมีเสียงสตริง หรือเครื่องสาย แล้วมันเริ่มรู้สึกตรงคอ....ว่าขนลุก เพราะคุณรู้สึก แต่ไม่ได้ยิน นี้คือด้านเทคนิค....ขอไว้แค่นี้ก่อน

ตอบง่ายๆแล้วกันครับ การที่มีแซมบิ้งเรทสูงนั้นข้อดีก็คือ จะทำให้เสียงนั้นเข้าใกล้ความเป็นอนาล็อคมากที่สุดนะครับ....เพราะเสียงที่อัดโดยผ่านเทปริว ที่เป็นแบบอนาล็อคนั้นจะมีแซมปิ้งเรทที่ อินฟินิตี้ หรือไม่มีจำกัด

แต่ในระบบการอัดแบบดิจิตอลแล้ว ยังมีการตีเลข 0 และ 1 จึงทำให้มีค่าเซมปิ้งเรท นั้นก็คือการตีค่าตัวเลขขึ้นและลง 0 และ 1 ในแต่ละ ware ยิ่งมากยิ่งให้เสียงที่เป็นอนาล็อคมากขึ้น และมีความคมชัด สดใส ในแบบอนาล็อค และเก็บลายละเอียดเสียยงได้มากขึ้น นี้คือข้อดีของเค้าละครับ

ส่วน 24bit นะ.....นั้นก็คือการแสดงผลของเสียง โดยปกติแล้วระบบการอัดในสตูดิโอ จากที่ผมเจอมา ในเมืองไทย ส่วนใหญ่เค้าจะตั้งไว้ที่ 24 bit 44.1 แต่หลังจากที่นำมามาสเตอร์ริ่ง (ส่วนใหญ่....จะรู้กันว่าคนไทยขี้เกลียดโครต....จึงไม่สนใจขั้นตอนนี้เมืองนอกให้ความสำคัญมาก) แล้วเมื่อเอามาลง CD แบบธรรมดาของไทยเราและทั่วโลกนั้นก็จะเป็นในรูปแบบ CD Audio 16bit 44.1 เท่านั้นไม่มีมากกว่านี้ ยกเว้นจะเป็น HDCD ออดิโอฟินลิฟ หรือจะเป็น DVD audio เท่านั้นจึงจะมีคุณภาพเสียงที่สูงกว่าจะเป็น 24bit 192khz ข้อดีอีกอย่างก็คือ ถ้าซาวการ์ดไม่สามารถแสดงผลในความละเอียดสูงๆได้ เพลงที่เล่นมาก็จะไม่มีเสียง ง่ายปะครับ

เรียนมาลงหม้อเฮ้ยย ไม่ใช้หม้อแบบนั้นเน่อ....หมดแระตอนนี้ .....อาจจะผิดไปบ้างก็ขออภัย

Comment

ไม่จำเป้นครับ สำหรับปุ่ม ปรับเพิ่มเสียง โดยการใช้ Q เอาเป็นว่าไม่อธิบายลึกแล้วกัน พอปรับแล้วเสียงมันจะดูเป็นธรรมชาติ และปรับง่ายกว่า กราฟิก EQ และสามารถใช้โปรแกรมต่างๆฟังได้

แต่แนะนำให้ใช้ itune เอารับลองเสียงแจ่มเลยย

ง่วงแระไปนอนเหละครับ

Comment

• ดันๆ

รอเรือ(ท่านเน็ท)คือบัลลัง

รอท่านเรืออยู่นะค๊าบ

Comment

• ผมว่า itune มันเสียงแหลมไงไม่รูอะคับ ไท่ค่อยตึบ

Comment

Working...
                                X