Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนวทางใช้ Com ทำโรงหนัง TrueHD ในบ้าน + ลำโพงบ้าน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

^
    ^
    ^
    เข้าใจแล้วครับ คราวต่อไปเดี๋ยวพ่วง DTS-HD MASTER ไปด้วย

Comment

ยิ่งความรู้มากยิ่งจน ตัดใจไว้เงินเดือนออกค่อยมาอ่านดีกว่า

Comment

อยาก dts-hd - TrueHD มั้งจัง -.- onkyo 606 มันรองรับ Dolby Digital TrueHD-DTS HD Master
        ปะผมต่อ HDMI ผ่านการ์ดจอ 4850 หรือต้องควักเป๋าซื้อ Sound Card Asus Xonar HDAV จริงๆ

Comment

Originally posted by chet_san View Post
          ^
          ^
          ^
          เข้าใจแล้วครับ คราวต่อไปเดี๋ยวพ่วง DTS-HD MASTER ไปด้วย
          ก็บอกแล้วว่าแซวครับ อิอิ

Originally posted by nong005
          อยาก dts-hd - TrueHD มั้งจัง -.- onkyo 606 มันรองรับ Dolby Digital TrueHD-DTS HD Master
          ปะผมต่อ HDMI ผ่านการ์ดจอ 4850 หรือต้องควักเป๋าซื้อ Sound Card Asus Xonar HDAV จริงๆ
          จากตัวอย่างนี้ ผมว่าเรียกว่า HD Audio จะดีกว่ามะ เพราะมันมีตั้งหลาย
          DTS-HD Master Audio, DTS-HD High Resolution Audio, Dolby Digital TrueHD, Dolby Digital Plus, LPCM ...

Onkyo 606 รองรับการถอดรหัส HD Audio ครับ

Comment

น่าสนครับ บอกตรงๆ ผมยังไม่เคยทำเลย เพราะ ผม ใช้แต่ dts อย่างเดียวเลย ไม่มี ปัญญาซื้อ แผ่น ครับ แพงเกินไป อีก อย่าง รอเครรื่อง เล่น bu ราคา ลงก่อนได้มา ลองในบ้านแน่ๆ

ผมมี Receiver อยู่ 3 ตัวครับตอนนี้ แต่อีก 2 ตัวนั้น ประจำการกับ คู่ขามันอย่างถาวร แล้ว เหลือ แต่.. yamaha RX-V363 น้องเล็กสุด ของบ้าน แต่ใน สเปค มันบอกว่าไม่สามรถ ถอด true hd ได้ ผมเลย อยากถามว่า ถ้าผม ลองทำแบบท่านบ้าง RX-V363 ของผมจะได้ เสียง true บ้างไหม ถ้าได้ละแจ้มเลย อยากรู้ จริงๆ ครับ

ปล. ลำโพง คอม ในงบเท่าๆ กัน เฉพาะ ค่าลำโพง อย่างไรก็สุ้ลำโพง บ้านไม่ได้หรอกครับ ไม่ได้แม้แต่จะคิด แต่ที่ คนเขาไม่เล่นลำโพงบ้านกัน ผมว่า เพราะ เนื้อที่ในการวาง และ ค่าเสียหายอย่างอื่นเช่น มีงบ 20000 ซื้อ com5 ได้แล้ว แต่ ถ้าลำโพง บ้าน อาจจะไม่พอเพราะ ต้องซื้อ Receiver กับ สายสัญญาน อีก

Comment

แต่พูดก็พูด Asus Xonar HDAV แพงเหมือนกันนะี่ ตั้ง 6 พันกว่าๆ

Comment

มาเก็บข้อมูลครับ

Comment

แล้วถ้าใช้ ออนบอร์ด หรือ ซาวการ์ด ธรรมดาทั่วไป ถ้าไม่ใช่ TrueHD มันจะเป็นอะไรที่ออกมาแทนครับผม

Comment

ถ้าใช้ หูฟัง Razer Baracuda HP-1 5.1 เสียบโดยตรงกับsoundcard Asus Xonar HDAV เสียงจะออก TrueHD มั้ยครับ

Comment

Originally posted by mac4thai View Post
                      แล้วถ้าใช้ ออนบอร์ด หรือ ซาวการ์ด ธรรมดาทั่วไป ถ้าไม่ใช่ TrueHD มันจะเป็นอะไรที่ออกมาแทนครับผม
                      มันจะออกเป็นเสียงธรรมดาทั่วไปครับ ไม่กี่ bit(s) ไม่กี่ Hz อย่างมากก้ได้ DTS หรือ DD-AC3 ครับ

Originally posted by baboza02 View Post
                      ถ้าใช้ หูฟัง Razer Baracuda HP-1 5.1 เสียบโดยตรงกับsoundcard Asus Xonar HDAV เสียงจะออก TrueHD มั้ยครับ
                      ผมไม่รู้นะครับว่าหูฟังที่ท่านว่ามาเสียบแบบ 5 รูเลยหรือป่าวครับ (ถึงเสียบ 5 รู จริงเสียงก้ไม่เหมือนลำโพง 5 ช่องอยู่แล้วครับ)
                      แล้วถ้าใช้ HDAV ให้มันถอด HD แล้วปล่อยอนาล๊อคออกมา หูฟังนั้นก้ควรจะได้เสียง HD ครับ
                      แต่ก็นะ Dynamic Range และ ความถี่ตอบสนองอาจจะไม่ได้เท่าลำโพง Full Size

Comment

แล้วผมใช้โปรแกรมดูหนังตัวไหนภาพถึงจาแจ่มครับ ตอนนี้ใช้แต่Correl WinDVD9 อยู่อะครับ มีตัวอื่นที่เจ๋งๆกว่าตัวนี้ไหมครับอยากลอง

Comment

Originally posted by boydz View Post
                          มันจะออกเป็นเสียงธรรมดาทั่วไปครับ ไม่กี่ bit(s) ไม่กี่ Hz อย่างมากก้ได้ DTS หรือ DD-AC3 ครับ
                          เช่นผมโหลด ไฟล์หนัง HD มา ถ้าเสียงในนั้นเป็น True HD เวลาผมเปิดเล่น ถ้าใช้การ์ดธรรมดา ก็ออกเป็น DTS ใช่ป่ะครับ?

แล้วในโรงหนังเค้าใช้เสียงแบบใหนอะครับ?
                          (DTS นี่คือที่เค้าใช้ในโรงหนังป่ะครับ ?)

Comment

Originally posted by mac4thai View Post
                            เช่นผมโหลด ไฟล์หนัง HD มา ถ้าเสียงในนั้นเป็น True HD เวลาผมเปิดเล่น ถ้าใช้การ์ดธรรมดา ก็ออกเป็น DTS ใช่ป่ะครับ?

แล้วในโรงหนังเค้าใช้เสียงแบบใหนอะครับ?
                            (DTS นี่คือที่เค้าใช้ในโรงหนังป่ะครับ ?)

True HD => DD-AC3 640 Kbps

DTS-HD => DTS 1.5 M ครับ

ส่วนโรงหนัง DTS แทบจะ ไม่หลงเหือแล้วครับ เพราะ DTS จะต้องเล่นเสียง จากแผ่น CD - ROM และชิ้งภาพจากแผ่นฟิลม์ มันเป็อะไรที่ยุ่งยากมาก

แต่โรงที่เป็นดิจิตอล จะไม่มีข้อจำกัดในเรือ่งของเสียง ได้เสียงระดับ Lossless

Comment

Originally posted by chattmv View Post
                              True HD => DD-AC3 640 Kbps

DTS-HD => DTS 1.5 M ครับ

ส่วนโรงหนัง DTS แทบจะ ไม่หลงเหือแล้วครับ เพราะ DTS จะต้องเล่นเสียง จากแผ่น CD - ROM และชิ้งภาพจากแผ่นฟิลม์ มันเป็อะไรที่ยุ่งยากมาก

แต่โรงที่เป็นดิจิตอล จะไม่มีข้อจำกัดในเรือ่งของเสียง ได้เสียงระดับ Lossless

โอ้ว มาย ก้อด

ขอบคุณมากครับผม

Comment

Originally posted by chet_san View Post
                                พึ่งประกอบเสร็จเมื่อวานนี่เอง hk 255 ถอดให้ (HDMI) ลงทุนไป 4220 บาท ไม่นับ HDD อิอิ
                                ผมก็กำลังเล็งซื้อ 255 เหมือนกัน และจะปล่อย Marantz Sr-3001

ส่วน LCD 42LH70YR ได้ฟรีมาจากพี่

กำลังคิด ว่าจะทำยังไงให้ ออก True HD DTS HD Master แบบแท้ๆ

ส่วนโปรแกรมที่ใช้ดู MPC + Pure Code อื่นๆ อีกเยอะ

Comment

Working...
                                X