Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ Sound Card ต่อกับชุดโฮมเธียร์เตอร์หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ Sound Card ต่อกับชุดโฮมเธียร์เตอร์หน่อยครับ

พอดีเพิ่งได้ชุดโฮมเธียร์เตอร์ของ Yamaha มาใหม่ เอามาต่อกับเครื่องคอมตัวเก่าของผม Sound Card ตัวเดิมมันเป็น Creative DE5.1 ผมว่าเสียงมันยังไม่ดีเท่าทีควร อยากได้ Sound Card ตัวใหม่ มีใครพอจะแนะนำได้บ้างครับว่าใช้รุ่นไหนดี เน้นดูหนังอย่างเดียว งบประมาณไม่เกิน 5000 บาท หรือว่าใช้แค่รุ่นถูกๆ 2-3000 บาทก็พอแล้ว

ใช้ดูหนังฟังเพลงอย่างเดียว ไม่เน้นเล่นเกมส์ ไม่เน้นทำดนตรี
    Creative X-Fi Extreme Audio สิครับ

http://www.soundblaster.com/products...&product=15855

ถ้าสนใจติดต่อ 087 004 8055 ได้ครับ ผมมีอยู่ตัวนึง กำลังจะขายพอดี

Comment

X-Fiทุกตัวที่ไม่ใช่ XtremeAudioครับ แล้วเอาOpticalเข้าdecoderของhome theaterครับ

Comment

XTREAM MUS อีกเสียง

Comment

55

ก่อนอื่นต้องขออภัยครับ ที่ดูเหมือนผมมาขายของข้ามห้อง
          เมื่อกี้ผมดูกระทู้จากหน้ารวมน่ะครับ รีบๆ ตอบแล้วก็รีบออกไปธุระ

ที่แนะนำตัวนี้เพราะเหตุผลดังนี้....

soundcard ที่จัดว่าดีที่สุดในระดับ homeuse ตอนนี้คือ X-Fi
          X-Fi นี่มันมีคุณสมบัติเด่นอยู่สามด้าน คือ Audio, Creative และ Game
          X-Fi Gamer ก็จะเน้นความสามารถด้านเกมเป็นหลัก
          X-Fi Audio เน้นด้านดูหนังฟังเพลง ตัด features พิเศษพวกทำดนตรีและเกมส์ออกไป
          X-Fi Music และรุ่นที่สูงขึ้นไปก็จะมีคุณสมบัติครบทั้งสามด้าน
          ผมจึงแนะนำ X-Fi Audio ซึ่งคิดว่าน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีสำหรับเจ้าของกระทู้ด้วยประการฉะนี้
          เพราะไม่ต้องไปเสียสตางค์เพื่อ features ต่างๆ ที่เราไม่ได้ใช้

ไม่ใช่ตั้งหน้าตั้งตาจะมาขายของนะครับ
          ถึงไม่ได้เผอิญกำลังจะขายอยู่พอดีผมก็คงแนะนำรุ่นนี้อยู่ดีแหละครับ อิอิ

Comment

1.Creative Labs Sound Blaster X-Fi Xtreme Audio 2700 บาท
            2.Creative Labs Sound Blaster X-Fi XtremeMusic 4200 บาท
            3.Creative Labs Sound Blaster Audigy 4 3300 บาท

จากคำแนะนำเลยชักลังเล
            คือว่า ผมเน้นดูหนังจริงๆ ตัวที่ 1 กับตัวที่ 2 เสียงตอนดูหนังมันต่างกันมากขนาดไหนครับ แล้วตัวที่ 3 เสียงสู้ 1 กับ 2 ได้ปะ

Comment

Creative X-Fi Xtreme Audio ประมาณ 4800 ที่ HWH ครับ
              แต่ถ้าเป็นรุ่น XtremeGamer มันจะอยู่ที่ 6800 ครับ
              ถ้าเล่นฟังเพลงกับดูหนัง ok เลยครับเห็นจะต่อกับชุดโฮม เธียร์เตอร์
              Last edited by myharddisk; 8 May 2007, 21:00:25.

Comment

ต้อง X-Fi XtremeMusic เท่าั้นั้น 4200 บาท

ส่วน Xtreme gamer ตัวการ์ดแคบๆ ถึงใช้ชิพ X-fi แต่ไม่แนะนำ

ส่วน Xtreme audio ไม่ได้ใช้ชิพ X-fi แต่เป็นชิพเดียวกับพวก Audigy value ก็ไม่ขอแนะนำ

X-Fi XtremeGamer Fatal1ty Pro Series เป็น X-fi แท้ๆ ตัวเดียวกับ X-fi Fatal1ty คนละตัวกับ X-Fi XtremeGamer
                Last edited by battlecruiser; 8 May 2007, 20:54:45.

Comment

บอกเผื่อๆ ไว้ว่ารุ่น audio ที่ร้าน jib ลงราคาในเน็ทไว้ 2400 เอง

ไปละครับ ;-)

Comment

XtremeGamerไม่ดียังไงอ่ะ สงสัยอ่ะพอดีใช้อยู่ อุตสาห์หิ้วมาจากญี่ปุ่น

Comment

แนะนำ Xtream music คุ้มสุดแล้ว

Comment

music ล่ะก้า น่าเล่นสุด

Comment

มิวฉิกด้วยคนนึง

Comment

Originally posted by badghost View Post
                            1.Creative Labs Sound Blaster X-Fi Xtreme Audio 2700 บาท
                            2.Creative Labs Sound Blaster X-Fi XtremeMusic 4200 บาท
                            3.Creative Labs Sound Blaster Audigy 4 3300 บาท

จากคำแนะนำเลยชักลังเล
                            คือว่า ผมเน้นดูหนังจริงๆ ตัวที่ 1 กับตัวที่ 2 เสียงตอนดูหนังมันต่างกันมากขนาดไหนครับ แล้วตัวที่ 3 เสียงสู้ 1 กับ 2 ได้ปะ
                            -----------------

ผมใช้ ตัวที่ 3 อยู่ครับ Creative Labs Sound Blaster Audigy 4
                            จากที่ถามมานั้น ....ผมก็เคยสงสัยเหมือน จขกท. ครับ
                            หลังจากไปหาคำตอบมาจากเวบ http://www.creative.com/products/welcome.asp?category=1
                            ก็มีความคิดเห็นว่าX-Fi คือ ซีรี่ที่อัพขึ้นไปจากพื้นฐานของ Audigy และรุ่นอื่นๆที่ออกมาก่อนหน้า
                            โดยน่าจะมีการปรับปรุงเทคโนโลยี software + hardware การแสดงสัญญาณเสียงอีกพอควร
                            ( ที่เห็นชัดๆคือการมี ram ในตัวการ์ด (ถ้าจำไม่ผิดมีเฉพาะรุ่นสูงๆ )
                            จึงออกเวอร์ชั่น X-Fi มาได้ครับ
                            ซึ่งผมก็มีความคิดเห็นว่า เขาคงปรับปรุงไปเยอะโดยเฉพาะอย่างยิ่งรุ่นสูงๆครับจะยิ่งเห็นความแตกต่าง
                            ( ลองดูรุ่น สูงสุด กะ รุ่นกลาง - เล็ก เอาเองนะครับ แล้วมาเทียบต่างซีรี่ คือที่ จขกท ถามมาคือ เบอร์ 2 กับ เบอร์ 3
                            ตาม link ที่ให้มาครับผม )

Comment

ถ้า Creative DE5.1 ยังไม่พอใจก็ใช้ X-Fi XtremeMusic สิครับ
                              จะบอก Elite pro ก็เกินงบ

Comment

Working...
                              X