Announcement

Collapse
No announcement yet.

yamaha rxv363 กับ HK 145 สองตัวนี้ตัวใหนดีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• yamaha rxv363 กับ HK 145 สองตัวนี้ตัวใหนดีคับ

ตามหัวข้อเลยคับ คืออยากได้มาต่อกับ bose 301 v เอาไว้ร้องคาราโอเกะได้ด้วยฟังเพลงแนวร็อก มากหน่อย และก็ชอบดูหนังแบบแอ๊กชั่นมันส์ๆตูมตามอะคับ ไม่อยากเอาแพงมากเพราะยังไม่ค่อยมีความรู้เท่าไร เลยอยากรู้ตัวใหนดีกว่ากัน และถ้าซื้อตัวใหนดีกว่า หรือมีตัวใหนแนะนำแบบราคาไม่แรงก็ได้นะคับ

หนักแน่น ตูมตาม จัด H/K ถึงรุ่นเล็ก แต่เสียงหนาคับห้องครับ คอเพลงร็อค+ดูหนังแอกชั่นชอบ

DSP สำหรับดูหนัง ต้องยกให้ Yamaha ครับ

Comment

เอาไปต่อกะ BOSE อยากได้ตูมตาม ก็ตามท่านข้างบนเลยครับ แมทกันดี

Comment

แล้วในเรื่องของ option ต่างๆเทียบกับความคุ้มค่าของราคาละครับ ทั้งสองตัวนี้อันใหน option เยอะกว่าและรองรับระบบต่างๆได้ดีกว่าอะครับ บอกตรงๆว่ามือใหม่จิงจิงคับไม่ค่อยรู้อะไรเท่าไร

Comment

แล้วถ้าเป็น HK 145 กับ 155 ต่างกันตรงใหนบ้างอะคับ

Comment

รุ่น 155 มีวงจร HDMI™ 1.3a Switching ครับ ซึ่งตัวเก่ารุ่น 145 ไม่มี

Comment

ดูหนังเป็นหลัก Yamaha ได้เปรียบมากครับ แน่นหนา ให้ความรู้สึกของเสียงเมือนในโรงหนังด้วยบุคคลิคเสียง
              Harman เสียงบาง ไม่เข้มข้นเท่า แต่ได้เปรียบที่ฟังเพลงได้ดีกว่า

ก็ว่ากันตามปริมาณการใช้หละครับ เพลง Consert หรือหนัง บู๊ๆ วัดกันได้ไม่ยากเลยครับ

Comment

Originally posted by nooi View Post
                รุ่น 155 มีวงจร HDMI™ 1.3a Switching ครับ ซึ่งตัวเก่ารุ่น 145 ไม่มี
                HDMI 1.3 Switching นี้มันอะไรอะคับ แล้วส่วนของฟังค์ชั่นที่มากกว่านี้จำเป็นมากน้อยแค่ใหนครับ หลักๆคงฟังเพลงมากกว่าดูหนังแต่ก็อยากซื้อเผื่อดูหนังได้ด้วยอะคับ คือว่าถ้าส่วนต่างมันไม่ค่อยจำเป็นก็จะได้หา 145 มือสองที่มีประกันมาลองคับเพราะราคาก็ต่างกันหลายพัน และผมก็มือใหม่ด้วย

Originally posted by พจน์ View Post
                ดูหนังเป็นหลัก Yamaha ได้เปรียบมากครับ แน่นหนา ให้ความรู้สึกของเสียงเมือนในโรงหนังด้วยบุคคลิคเสียง
                Harman เสียงบาง ไม่เข้มข้นเท่า แต่ได้เปรียบที่ฟังเพลงได้ดีกว่า

ก็ว่ากันตามปริมาณการใช้หละครับ เพลง Consert หรือหนัง บู๊ๆ วัดกันได้ไม่ยากเลยครับ
                แสดงว่าถ้าเน้นดูหนัง ควรใช้ yamaha ดีกว่าแต่ถ้าฟังเพลงด้วยก็ให้เลือก HK หรอคับ แล้วส่วนของฟังก์ชั่นการทำงานที่ต่างกันมันจำเป็นมากน้อยแค่ใหนหรอคับ หรือว่า ส่วนใหญ่จะเน้นเลือกที่เสียงถูกใจเป็นหลักส่วน ฟังก์ชั่นต่างๆมันเหมือนกันอยู่แล้วอย่างนี้หรือปล่าวคับคือผมถามเยอะหน่อยเพราะผมมือใหม่นะคับ

Comment

yamaha เสียงกลางจะติดหนาหน่อย เป็นข้อดีทำให้ดูหนังได้ดี และเสียงเวาลดูหนังอันเป็นเอกลักษณืเพราะระบบ DSP ของเค้าเอง
                  ถ้าฟังเพลงถ้าฟังเพลงร้องเสียงใหญ่หรือแนวเพลงที่ไม่ใช่กรุ๊งกริ๊งบางๆ จะไปด้วยกันได้

Comment

yamaha เสียงมันขุด ยุบยิบ ยิบยับ ออกมาหมด ผมฟังแล้วจัดจ้านมาก หมายถึงแหลมแยงรูหูมาก

ผมไม่เคยใช้นะ แต่กะลังจะไปเล่น avr อยู่พอดีเลยพอมีข้อมูล

ถ้าฟังเพลงเยอะกว่า ลองมองถ้าไม่ชอบ H/K ก็ไป onkyo โลดครับ

Comment

ผมเล่น yamaha มาได้สักใหญ่ๆแล้วครับ
                      ความรู้สึกผม ดูหนังได้อารมณ์มาก แต่มีข้อสังเกต
                      คือถ้าผมเซ้ท จุดนั่งฟังตรงใหน ก็จะต้องนังฟัง(ชม) ตรงนั้นครับ ผมเคยอัดสุดๆ เสียงก็ไม่บาดหูเลย
                      แต่ถ้าออกจากจุดนั่งฟัง เสียงไม่ได้เรื่องเลย เสียงบาดหูจริงๆ (รวมถึงการฟังเพลงด้วยครับ)
                      ผมว่าถ้าไม่ได้ ดูหนังเป็นหลัก ผ่านไปเลยก็ได้ครับ

Comment

ถ้างั้น ถ้าเน้นฟังเพลงมากกว่า HK จะตอบโจทย์ผมได้มากกว่าใช้มั้ยคับ เริ่มเอนเอียงไปทาง HK และตอนนี้
                        จริงๆก็อยากไปลองฟังเองเลยแต่ว่าติดอยู่ว่าอยู่ต่างจังหวัดบวกกับผมเป็นมือใหม่เลยว่าจะหาข้อมูลและลองหามือสอง
                        มีประกันมาลองก่อน ท่านใดมีความเห็นอื่นเพิ่มเติมได้นะคับ

Comment

เอาหนักก็ HK ดูหนังแล้วอยากได้บรรยกาศ โอบล้อมที่ดีกว่าแนะนำ ymh ใช้อยู่ถึงเป็นรุ่นเล็กก็จริงเสียงดีมากแต่ฟังเพลงอาจไม่ได้เรื่องเท่าที่ควร แถม avr ymh มันไม่ค่อยเลือกลำโพงสักเท่าไรนัก

Comment

H/K 145 ฟังเพลงดีกว่า ดูหนังก็โอเคเลย
                            ว่าแต่สนใจมือสองผมไหม ซื้อมาให้ลูกสาวไม่ถึงปี ลูกไม่ค่อยได้เปิดเลย คิดว่าใช้แล้วไม่ถึง 100 ชั่วโมง

Comment

Working...
                            X