Announcement

Collapse
No announcement yet.

(DIY) มาทำแอมพ์ CMOYแบบ hardwire กันเถอะ เสียงดี ทำง่าย ราคาไม่ไม่โดนแอมพ์นอกฟัน!!!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

งานสวยจังเลยครับ
    ฝาก ฮาดวาย gainclone ซักตัวได้ป่าวครับ

Comment

ไม่มีความรู้เลยอยากทำอยู่ครับ
      ขอศึกษาก่อน

Comment

Originally posted by DR.SLUM View Post
        ฝาก ฮาดวาย gainclone ซักตัวได้ป่าวครับ
        คงไม่ไหวครับ
        ไม่กล้าทำขายใครครับ เพราะคนที่เค้าทำขายเป็นอาชีพเลย น่าจะเก่งและเีนียนกว่าผมครับ
        ทำเล่นๆเพลินใจกว่าครับ

Originally posted by Nero Angel View Post
        ไม่มีความรู้เลยอยากทำอยู่ครับ
        ขอศึกษาก่อน
        ผมจะโพสรูปและอธิบายแบบละเอียดและง่ายๆ ทำตามได้สบายๆหลายทีแล้วครับ
        แต่พิมไปพิมมา เวปเออเร่อตลอด เลยไม่ได้โพสซะทีครับ
        เดี๋ยวจัดให้ครับ

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
          ว่างหลายวัน นั่งทำเล่นออกมาอีก2-3ตัว
          เลยเอาตัวนี้มาให้ดูเล่นกันครับ

ทำแบบเน้นเสียงหน่อย หาเอาอะไหล่ที่ดีๆมีเกรดขึ้นมาอีกนิด มาทำ (เท่าที่หาคุ้ยๆได้จากที่ซื้อมาเก็บๆไว้) ^ ^

ตัวนี้ใช้ VitaminQ 196p เป็น C input
          R dale ในจุดที่สำคัญๆ
          วงจร VG ใช้เป็น TLE2426 + Buf634 + opamp
          สวิทย์ on-off ก็ใช้ของดีขึ้นมาพอสมควร
          เป็นเซตที่นิยมทำกันมาก

ฮาดวายออกมาได้แบบในรูปครับ

แอบมี LED ด้วย ^ ^ ปิดไฟแล้วเท่

หงายท้องดู

นั่งคิดตั้งนานว่าจะวางอุปกรณ์ยังไงดี - -
          ตัวนี้งบเท่าไหร่เอ่ย ได้ข่าวว่าเสียงเยี่ยมเลย ขอซื้อต่อเลยแล้วกัน คริ คริ

Comment

พี่ครับ
            ถ้าจะทำในงบ 500-
            เลือกอปุกรณ์แบบไหน สเป็กไงครับในงบนี้อะครับ
            ไม่รู้็เรื่องแต่อยากทำดู เด่วไปซื้อจะได้บอกคนขายว่าเอาตัวนี้ ยี่ห้อนี้ ไปเลย
            แล้วผมไม่ใช่สายทองแดงแบบพี่ ไปใช้สายไฟธรรมดาได้ไหม
            ช่วยแนะนำด้วยครับ

Comment

Originally posted by lupin_III View Post
              พี่ครับ
              ถ้าจะทำในงบ 500-
              เลือกอปุกรณ์แบบไหน สเป็กไงครับในงบนี้อะครับ
              ไม่รู้็เรื่องแต่อยากทำดู เด่วไปซื้อจะได้บอกคนขายว่าเอาตัวนี้ ยี่ห้อนี้ ไปเลย
              แล้วผมไม่ใช่สายทองแดงแบบพี่ ไปใช้สายไฟธรรมดาได้ไหม
              ช่วยแนะนำด้วยครับ
              งบ 500 จริงๆแล้วก็พอได้นะครับ ไม่ใช่ไม่พอ ^ ^

ไปหาซื้อ R 1/4W มานะครับ หาได้ทั่วไป หรือที่ NPE ก็ได้ ซื้อค่าตามนี้ครับ
              4.7 k ใช้4 ตัว
              10k ใช้2ตัว
              100k ใช้2ตัว
              100 ohm ใช้2ตัว (จะใช้เป็น R dale ก็จะดีครับสำหรับค่านี้ ใช้เป็น R output)
              (ถ้าจะมีไฟ LED ด้วย ก็ดา 1-10k มาด้วยอีกตัวนึงครับ)

ตรงจุดนี้ไม่เกิน10บาทครับถ้าเป็น R ธรรมดา แต่ถ้าใช้R dale ด้วย ตรงจุดที่บอก เพิ่มอีก3-40บาทครับ
              ---------------

C input ใช้ Wima TFM 0.47uf ครับ ราคาไม่แพง เสียงดีใช้ได้
              ไม่เกิน 50 บาท
              ------------------

C สำหรับทำ VG ครับ
              แนะนำให้ใช้ nichicon ตัวสีดำคาดขาว หรือ ยี่ห้ออะไรก็ได้แล้วแต่จะหาได้ครับ
              ค่า 220-470 uf
              *ไม่แนะนำ C nichicon ตัวสีทองๆนะครับ เอามาใช้ตรงนี้แล้วเสียงแสบหูครับ

ราคาไม่เกิน 45 บาทครับ
              -----------------

แจ๊ค mini ตัวเมีย ครับ มีหลายเกรด หาซื้อได้ที่ NPE หรือร้านโชคชัย
              แบบดีๆหน่อยจะตัวละ ยี่สิบกว่าบาทครับ

ราคาไม่เกิน 50 บาท

-------------------
              สวิทย์ no-off
              ตัวละ 5 บาท

ซักเกต opamp dip 8ขากลม หาซื้อได้ที่ร้าน PPN บ้านหม้พลาซ่า2ชั้น1
              ตัวละ 5 บาท
              หลอด LED
              2 บาท

ขั้วแบต 9 V สำหรับถ้าจะใช้ถ่าน
              หรือ
              แจ๊ค DC แบบยึดแท่น สำหรับใช้หม้อแปลง

15-25 บาท
              เวอลุ่ม 10k จะเน้นตัวเล็กๆ ยี่ห้อ ALPHA ก็ได้ครับ
              หรือตัวถังเหล็กของ alps ก็ดีขึ้นมาหน่อย แต่ก็ใหญ่ขึ้นมามากเหมือนกัน
              เลือกแบบ 6 ขา 2 แถวนะครับ
              ราคาไม่เกิน40 บาท

opamp ถ้าคำนวนจากงบ500บาทที่ตั้งมา น่าจะมีเงินเหลือพอซื้อ BB opa2132p ครับ
              ราคา 220 บาท (หาซื้อได้ที่ร้าน ppn)

---------------------

รวมๆแล้วก็ราคาไม่ถึง500 บาทครับ

หลักๆที่ต้องใช้ก็มีเท่านี้ครับ
              จะใช้ลวดทองแดง หรือสายไฟก็ได้ทั้งนั้นครับ แล้วแต่ถนัดเลยครับ
              แต่ถ้าสะดวก อยากให้ใช้ตะกั่วที่ดีๆหน่อย สำหรับงานออดิโอ้เกรดครับมีหลายยี่ห้อ WBT, คาดาส , วันเดอร์ แล้วแต่ชอบครับ เมตรละ 89-120 บาท

ชุดที่จัดให้นี่เสียงฟังสนุกใช้ได้ครับ ทำเสร็จเอาไปลองเทียบกับ amp กระป๊องของฝรั่งดูได้ครับ ไม่ขี้เหร่

หรือ จะเอาง่ายๆก็......
              http://headphoneguru.com/product_inf...roducts_id=921
              ชุดประกอปฝึกทำ ไม่ยากเย็นครับ ลองซื้อมาทำความเข้าใจก่อนได้ครับ

เดี๋ยวมีเวลา จะโพสวิธีทำทีละขั้นเลยครับ
              Last edited by nitroboy; 3 Jun 2009, 02:36:27.

Comment

จะซื้ออุปกรณ์แถวๆ บ้านมารอนะครับ อิอิ

Comment

ราคาไม่แพงแถมเป็นศิลปะซะด้วย

Comment

Originally posted by DR.SLUM View Post
                    เดี๋ยวหาอุปกรไปให้ครับ อยากทำเองแต่ทำไม่เป็นครับ

Comment

วงจรที่มี IC 3 ตัว เอาไว้ทำอะไรครับ
                      ใส่แล้วเสียงดีขึ้นหรือเปล่าครับ
                      ขอดูวงจรได้ไหมครับ

Comment

Originally posted by nudotcom View Post
                        วงจรที่มี IC 3 ตัว เอาไว้ทำอะไรครับ
                        ใส่แล้วเสียงดีขึ้นหรือเปล่าครับ
                        ขอดูวงจรได้ไหมครับ
                        เป็นภาคจ่ายไฟอ่ะครับ ใช้ tle2426 + opamp + buf634

ทำให้เสียงดีขึ้นอีกระดับเลย

วงจรครับ
                        Last edited by VirusH5N1; 4 Jun 2009, 01:29:28. Reason: เพิ่มรูปวงจร

Comment

สุดยอดครับท่าน
                          ขอบคุณมากๆ

Comment

โคตเท่ครับ เห็นแล้วไม่อยากใช้เลย ...น่าเอาไปวางในเคสใส

Comment

อยากทำมั่ง ศึกษาก่อน

Comment

กำลังนั่งทำ + ถ่ายรูปทีละขั้นๆอยู่ครับ
                                ลำบากตรงมานั่งใส่ตัวหลังสือใน โฟโต้ช๊อบนี่ล่ะ ไม่ถนัดเลย T_T

Comment

Working...
                                X