Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามลำโพง2.1 งบไม่เกิน 10000 บาท ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by bittersweet View Post
    พอดีก่อนหน้านี้ใช้ชุด Home เล่นกับ LCDTV32"
    แต่ตอนนี้ได้โอกาสซื้อจอ mac มาใหม่ เลยอยากได้ลำโพง ที่ขนาดไม่ใหญ่มากมาวางไว้ข้างๆน่ะครับ
    อยากได้เป็นลำโพงคอมซะมากกว่า จะได้ไม่รกโต่้ะน่ะครับ

ในใจเท่าที่นึกได้ในราคาไม่เกินหมื่น ก็มี..
    1. C3 มือ2 (อันนี้พ่ิอผมใช้อยู่ ที่ห้องนอนเค้า +ส่วนตัวเคยใช้ C5 ไม่ชอบตรงทีเสียงมันหลอกๆ)
    2. Klipsch GMX2.1 (ใช้ HT Klipsch อยู่เลยไม่อยากได้แนวเดียวกันเท่าไหร่+เคยใช้GMX5.1 ขอข้ามไป)
    3. MX5021 ไม่ค่อยชอบแนวนี้อ่าครับ ตูมตามไปนิด
    ข้อ1-3 ขอตัดออกไปเลยครับ

4. Edifier D330 (อันนี้ถูกใจพอควร แต่พ่อผมใช้อยู่ห้องทำงาน เหมือนกัน เลยไม่อยากได้ซ้ำ แต่ก็ถูกใจตัวนี้พอควร จริงๆอยากได้สีขาว แต่ไม่มี -*-)
    5. H/K Soundsticks II (น่าจะเข้ากับจอมาก ชอบแนวเสีียงตัวนี้พอสมควร เคยใช้รุ่นแรกที่เป็น USB build-in ซึ่งขายให้คุณพจน์ ไปนานมากละ ให้ซื้อใหม่มือ1 คงไ่ม่ไหว ไม่ทราบสนใจขายคืนมั้ยครับ หุหุ )
    6. JBL Encounter อันนี้เห็น design สวยดี แต่ไ่ม่รู้ว่าแนวเสียงเป็นอย่างไรบ้าง ไปตาม istudio ก็เห็นแต่ spyro creature
    7. Creative T3 จริงๆไม่ค่อยชอบแนว Creative แต่เห็นหลายท่านบอกว่าเสียงใส แต่ชอบ design ตัวนี้อ่ะ สวยดี
    ข้อ4-7 ยังพอสนใจอยู่ แต่อยากมีตัวเลือกมากกว่านี้น่ะครับ ใครพอทราบรุ่นอื่นๆที่น่าสนใจทั้ยครับ

ส่วนตัวผมชอบแนวเสียง โปร่งๆ ใสๆ มีความเป็นดนตรีหน่อย ฟังแล้วไม่อึดอัด อยากทราบว่า มีลำโำพงคอมตัวอื่นๆไหนน่าสนใจอีกมั้ยครับ นอกเหนือจากรุ่นทีว่า
    (ส่วนใหญ่ฟังเพลง เปิด sub ไม่ดังมากครับ ชอบปรับให้มันกลื่นไปกับคู่หน้า)

อยากได้รุ่นที่มี design โอเค (ถ้าเป็นนสีขาวนี่แจ๋วเลย แต่จริงๆสีไหนก็ได้ครับ)
    แนวเสียงตามที่ได้กล่าวไป

ขอบคุณครับ

PS: micropod สีขาวน่าสนใจมากเลย แต่ที่ท่าน slipknot เอามา หมดซะแ้ล้ว ไม่งั้นจะัลงทุนหา int Amp มาต่อเลย
    ตอนนี้ที่บ้านมีสายลำโพง supra ply2.0 เหลืออยู่1.5m 2เส้น ถ้าไดุ้่รุ่นที่เปลี่ยนสายได้ ยิ่งแจ๋วเลย

ขอแสดงความคิดเห็นน่ะครับ
    -ลำโพงที่ว่ามา 4-7 หลายๆตัวหาฟังยาก และถึงหาฟังได้ ยังมีข้อจำกัดเรื่องสถานที่ของร้านที่ไม่ค่อยเอื่ออำนวยต่อการฟังเท่าไร เช่นเรื่องการจัดวาง สถานที่ เสียงรบกวนภายนอกเป็นต้น แต่ก็มีบางร้านเหมือนกัน ที่เอื้อตรงนี้
    -ถ้าคุณเคยใช้ ฟัง 330d แล้วไมไม่เอาตัวนี้ครับ ซึ่งถ้าคุณมีพื้นที่ มีงบเกินได้อีกหนิดหน่อย คุณน่าจะลองปรับดังนี้
    1.หาขาตั้ง ความสูงเมื่อวางลำโพงแล้วทวีตเตอรระดับเดียวกับหู ไม่ต้องใช้ของแพงแต่ให้เน้นมั่นคง หนักๆหน่อย หรืออาจหาร้านทำเองก็ได้ จะได้ประหยัด
    2.ใช้สายที่สมน้ำสมเนื้อหน่อย ส่วนจะใช้สายอนาล๊อก หรือดิจิตอล RCA ก็แล้วแต่ระดับคุณภาพของsoundcard และรวมถึงสายลำโพงด้วยครับ
    3. อันนี้สำคัญมาก พิถีพิถันกับการวาง และการปรับความดังsub ถ้าคุณวางอย่างเหมาะสม คุณจะได้สำผัสชิ้นดนตรี เกือบจะเป็นตัว แค่เกือบคับ และเวทีเสียง ที่กว้างกว่าที่คุณจะคิดว่าลำโพงตัวแค่นี้จะให้ได้ และอันนี้สำคัญตำแหน่งของชิ้นดนตรีเกือบจะนิ่ง
    สรุป image/soundstage/รายละเอียดเสียง ถือว่าเป็นจุดเด่นของลำโพงตัวนี้คับ
    ที่จริงคุณมีอยู่แล้ว ก็ไปลองเล่นดูก่อนก็ได้ครับ

คนอื่นทำได้แค่แนะนำ ถ้าฟังแล้วหลงรัก และยิ่งฟังที่รักมากจนถอนตัวไม่ขึ้น ก็ซื้อเลยครับ แต่ถ้าฟังแล้วชอบเลย รักเลย แต่ฟังไปซักพัด ซักบาดหู ถึงแม้ เซียนหูทองจะบอกว่าตัวนี้ดีก็อย่าซื้อครับ เชื่อใจตัวเองครับ

Comment

D330 นั่น ของคุณพ่อผมน่ะครับ คือผมไปฟังตอนซื้อ ที่บ้านก็ไปฟังที่ห้องเค้าบ่ิอยๆ ชอบแนวเสียงนั้นครับ
      แต่จริงๆ ที่ผมมาถาม เพราะว่า ผมจะหาไว้ใช้ที่ห้องตัวเองน่ะครับ
      1. แล้วก็ไม่อยากได้ซ้ำกันซักเท่าไหร่
      2. อยากหาลำโพงสวยๆ ที่เสียงโอเค เ้ข้ากับจอสีเงินด้วยน่ะครับ

จากลำโพงที่ว่าไปคือ C3 D330 SSII GMX2.1 ผมชอบแนวเสียงตัว D330 มากสุด ตามที่บอกเลยครับ เรื่องเวทีเสียง กับรายละเอียดที่ได้นั้น ไม่แพ้ลำโพงคอม ราคาหมื่นกว่าเลย จริงๆถ้ารุ่นนี้มีสีขาวขาย ผมคงซื้อไปแล้วล่ะครับ ที่ผมถาม ก็เพราะว่าอยากทราบว่า ในตลาด พอจะมีตัวไหนเป็นตัวเลือกได้อีกบ้างน่ะครับ จะได้หาโอกาสไปลองฟัง + ประกอบการตัดสินใจอีกที เพราะผมอยากได้รุ่นที่ design ดูโอเคด้วย (สีขาวๆเงินๆใสๆยิ่งดี)
      ส่วนงบทีว่าไม่เกินหมื่น จริงๆลำโพงราคา 5000-6000 ถ้าถูกใจผมก็ไม่ได้ยึดติดกับของแพงๆหรอกครับ ถ้าเกินกว่าหมื่นก็ตัดออกไป ^_^

Comment

ลองดู JBL Encounter ดูครับ
        ว่าเเต่ Edifier D330 ราคาเท่าไหร่ครับ

Comment

Originally posted by ploynut View Post
          ลองดู JBL Encounter ดูครับ
          ว่าเเต่ Edifier D330 ราคาเท่าไหร่ครับ
          8900 ครับ

ลองไปฟังดูจิครับ ผมว่าคุ้มค่าตัวครับ

Comment

ก็อยากลองฟังครับ เเต่งบคงไม่ถึงหละ
            เเต่ตอนนี้ใช้ H/K Soundsticks II ก็ถือว่าพอใจหละ เข้าเเนวผม เเต่ถ้าได้การ์ดเสียงที่เเจ่มกว่า ct4830 ก็คงจะดียิ่งอีก

Comment

ตอนนี้สิ้นสุดการตามหาละครับ ^_^

พอดีได้ JBL Control 1 USA จากคุณพจน์มา หุหุ
              ตอนแรกเอามาใช้ต่อฟังเพลงชั่วคราวกับ AVR H/K245 ระหว่างที่รอๆหา Int Amp มือ2 ราคาเบาๆ

วันนี้จะว่าไปแล้วก็โชคดีมาก เรื่องมีอยู่ว่า ตอนแรกพอดีผมเห็นคนเอา Int Amp NAD325BEE มาขายราคา 8000บาท ซึ่งผมโทรช้าไปนิดเดียว มีคนเอาก่อนหน้าผมไปแล้ว ก็เลย เอ่อ ไม่เป็นไร หาใหม่ได้ +_+

แต่แล้วกลับมาบ้านๆ คุยๆกับพ่อผมเรื่อง Amp .........และแล้ว เค้าก็บอกว่า ที่ห้องเก็บของมีอยู่ ไม่ได้ใช่เกือบ 10ปีแล้ว ตอนไปขนมา ฝุ่นจับ + แถมใยแมงมุมด้วยครับ หวังว่ามันคงไม่ไปตายข้างในนะ เหอๆ (บ้านผมก้องเก็บของจะใหญ่ ซึ่งปรกติผมเดินไปก็ ไม่ค่อยได้สนใจอะไรเท่าไหร่ ได้แต่เอากล่องของที่ซื้อๆมา เข้าไปวาง ่ของเต๋มไปหมด-*- จริงๆแล้วมันก็คือห้องที่ไม่ได้ใช่นั่นล่ะครับ) เลยไปหาๆแล้วก็เจอ...............

1. PowerAmp Adcom PFA555 mkII กำลังขับ 200W*2 rms
              2. Pre Amp Adcom GTP 500 II
              3. แถมด้วยลำโพงวางหิ้งของ Infinity !! ตัวไม่ใหญ่ แต่ยาว -*-
              4. กับลำโพงตั้งพื่น ของ ADS ตัวใหญ่มาก เท่าที่ลองๆเสียง เสียงถูกใจมากๆ แต่ห้องผมไม่มีที่ให้วางเลย -*- !!
              5. พวกสายสัญญาณ RCA ของ Monster Cable

แต่ด้วยขนาดที่ไม่เอื้ออำนวย ผมเลยเอามาต่อกับ JBL Control 1 ที่ได้มาจากคุณพรน์
              พอลองต่อ เปิดเสียงปุ้บ.....ผมรู้สึกเหมือนพึ่งไปซื้อลำโพงใหม่มา คือเสียงเปลี่ยนไปมาก-มากๆ

ต่อกับ AVR H/K
              จากเดิม เสียงจะมีมิติเวทีที่กว้างขวาง เสียงสดสนกรุ้งกริ้ง แต่ออกจะแห้งๆ แต่เบสมาบางไปหน่อย

ต่อกับ PowerAmp+PreAmp
              ตอนนี้ เสียงมีมิติที่ชัดเจนขึ้นมากครับ รายละเอียดเล็กน้อย ออกมาชัดและสะอาดขึ้นมาก เสียงเบสมาหนาขึ้นกำลังพอดี ในขณะที่เสียงอิ่มขึ้นมากๆอย่างไม่ต้องหูทองอย่างผมก็ฟังออก

จริงๆถ้าจะให้บรรยาย แต่ต้น ผมคงบรรยายไม่ถูก ตอนแรกๆผมถูกใจเสียงที่ได้จาก AVR H/K ด้วยซ้ำไป แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนใจละ แหะๆ -*-

สรุปว่า งานนี้ประหยัดตัวเองไปครับ
              เบ็ดเสร็จงานนี้เสียแค่ค่าตัวลำโพงไป 4500 บาท แต่งานนี้เสียงที่ได้รับ คือ....ผมรู้สึกดีใจบอกไม่ถูกครับ ^_^
              เพราะถ้าตอนแรกผมซื้อ NAD ตัวที่ว่าไป ตอนนี้คง..........

Last edited by bittersweet; 24 May 2009, 03:12:40.

Comment

ข้อ 4-7 นั้นยกให้ T3 กินขาดงับ

Comment

Working...
                X