Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้ข้อดี-เสีย ลำโพง Creative, Boston, Microlab, Altec Lansing

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

คุ้มเงิน ลงทุนไม่เยอะ ผมยกให้ eacan

เสียงดีหายาก ยกให้ boston รุ่นใหม่ก็มียังไม่เข้ามาขายในไทย แถมแพงเกิน
    ที่ขายมือสองกัน แพงๆ ฏ็ใช่ที่ ที่จะเสียเิงินครับ หาตัวอื่นๆมือหนึ่งดีกว่า

Klipsch เสียงหนักแน่น แต่ราคาเกินเอื้อมไป สำหรับผู้ที่หัดเล่นลำโพง
    แต่ลำโพงคอมราคานี้ เอ่อ ไปลำโพงบ้านท่าทางจะดีกว่าครับ

Creative โดนกรอกหู กรอกตา บังคับขาย วางให้เกลื่อน
    บางคนยังคิดว่าทำซาวน์ขายแล้วทำลำโพงน่าจะดี จริงๆแล้วคิดผิดมหันต์
    (เมื่อก่อนผมก็คิด)ไอ้รุ่นที่ดีๆก็แพงไปเยอะ

Altec Lansing ชื่อคุ้นหู ราคาให้ห้าง ขายแพงไปไหม ไปเดินดูตาม ไอทีมออล์ ดีกว่าครับ
    มีให้เลือกหลายรุ่น เริ่มต้นกะลำโพงยี่ห้อนี้ ไม่น่าห่วง แต่มีรุ่นดีและไม่ดี ปนๆกันไป
    ส่วนใหญ่ ผมว่าเสียงโอเค

Microlab รูปทรงโดนใจที่สุด ก๊อบมาเด๊ะๆ เสียงไม่รู้จะงกเสียงแหลมทำไม
    แหลมถอยหายหมด ยิ่งตระกูล x3 เสียง แหลมหายไปไหน ใครรู้ช่วยบอกที ^^

bose เสียงโดนใจคนไทยมาก ฟังติดหูได้ไม่ยาก แต่ผมไม่ชอบ 5555555
    ถ้าขายราคาเท่าเมืองนอกนะ เค้าไม่มีใครด่ากันหรอกว่าแพง แพงเกินเหตุ

saag ผมเริ่มจากลำโพงมีซับวูฟเฟอร์ด้วยราคา 5-600 โอวจอจ ทำได้ไง เสียงเพราะแหะ
    มีตึ๊บๆ ว้าว พอมีเงิน เอ่อ เริ่มฟังเยอะขึ้น เอ่อ เสียง เบสล้นจัง หรือบวม นั่นเอง 55
    เริ่มต้นกะยี่ห้อนี้ไม่เสียงหาย รุ่นที่ราคาไม่เกินพัน ฟังได้ ถ้าเกินนั้น มีรุ่นที่ดีกว่า
    ของยี่ห้ออื่นรออยู่ครับ

สรุป ยังมีอีกหลายยี่ห้อ หลายรุ่นครับ ลองไปฟังดู
    แต่ ณ ตอนนี้ ผมชอบ eacan ยี้ห้อนี้ รุ่น A500L กะ A600II ลองดูครับ
    ผมว่าคุ้มสุดถ้าจะเริ่มต้นกะลำโพงคอม

ปล. ผมอาจจะหูไม่ตรงกะชาวบ้านนะครับ ผมให้ข้อมูลตามที่เคยฟังมาก็แค่นั้น

Comment

โอ้ว ขอบคุณมากๆเลยครับ รู้เยอะมากเลยครับ ตอนแรก Creative ก้สนใจอยู่ แต่ตอนนี้ตัดไปได้สบายๆเลย หุหุ แต่เอ.... มันกรอกหู กรอกตา ยังไงหรอครับ
      Last edited by Forsunder; 20 Apr 2009, 00:20:52.

Comment

Originally posted by leahlover View Post
        คุ้มเงิน ลงทุนไม่เยอะ ผมยกให้ eacan

เสียงดีหายาก ยกให้ boston รุ่นใหม่ก็มียังไม่เข้ามาขายในไทย แถมแพงเกิน
        ที่ขายมือสองกัน แพงๆ ฏ็ใช่ที่ ที่จะเสียเิงินครับ หาตัวอื่นๆมือหนึ่งดีกว่า

Klipsch เสียงหนักแน่น แต่ราคาเกินเอื้อมไป สำหรับผู้ที่หัดเล่นลำโพง
        แต่ลำโพงคอมราคานี้ เอ่อ ไปลำโพงบ้านท่าทางจะดีกว่าครับ

Creative โดนกรอกหู กรอกตา บังคับขาย วางให้เกลื่อน
        บางคนยังคิดว่าทำซาวน์ขายแล้วทำลำโพงน่าจะดี จริงๆแล้วคิดผิดมหันต์
        (เมื่อก่อนผมก็คิด)ไอ้รุ่นที่ดีๆก็แพงไปเยอะ

Altec Lansing ชื่อคุ้นหู ราคาให้ห้าง ขายแพงไปไหม ไปเดินดูตาม ไอทีมออล์ ดีกว่าครับ
        มีให้เลือกหลายรุ่น เริ่มต้นกะลำโพงยี่ห้อนี้ ไม่น่าห่วง แต่มีรุ่นดีและไม่ดี ปนๆกันไป
        ส่วนใหญ่ ผมว่าเสียงโอเค

Microlab รูปทรงโดนใจที่สุด ก๊อบมาเด๊ะๆ เสียงไม่รู้จะงกเสียงแหลมทำไม
        แหลมถอยหายหมด ยิ่งตระกูล x3 เสียง แหลมหายไปไหน ใครรู้ช่วยบอกที ^^

bose เสียงโดนใจคนไทยมาก ฟังติดหูได้ไม่ยาก แต่ผมไม่ชอบ 5555555
        ถ้าขายราคาเท่าเมืองนอกนะ เค้าไม่มีใครด่ากันหรอกว่าแพง แพงเกินเหตุ

saag ผมเริ่มจากลำโพงมีซับวูฟเฟอร์ด้วยราคา 5-600 โอวจอจ ทำได้ไง เสียงเพราะแหะ
        มีตึ๊บๆ ว้าว พอมีเงิน เอ่อ เริ่มฟังเยอะขึ้น เอ่อ เสียง เบสล้นจัง หรือบวม นั่นเอง 55
        เริ่มต้นกะยี่ห้อนี้ไม่เสียงหาย รุ่นที่ราคาไม่เกินพัน ฟังได้ ถ้าเกินนั้น มีรุ่นที่ดีกว่า
        ของยี่ห้ออื่นรออยู่ครับ

สรุป ยังมีอีกหลายยี่ห้อ หลายรุ่นครับ ลองไปฟังดู
        แต่ ณ ตอนนี้ ผมชอบ eacan ยี้ห้อนี้ รุ่น A500L กะ A600II ลองดูครับ
        ผมว่าคุ้มสุดถ้าจะเริ่มต้นกะลำโพงคอม

ปล. ผมอาจจะหูไม่ตรงกะชาวบ้านนะครับ ผมให้ข้อมูลตามที่เคยฟังมาก็แค่นั้น
        คิดเหมือนกัน แต่ยัง ไม่เคยลอง A500L กะ A600II

Comment

Originally posted by Forsunder View Post
          โอ้ว ขอบคุณมากๆเลยครับ รู้เยอะมากเลยครับ ตอนแรก Creative ก้สนใจอยู่ แต่ตอนนี้ตัดไปได้สบายๆเลย หุหุ แต่เอ.... มันกรอกหู กรอกตา ยังไงหรอครับ

มันวางขายจนติดตาไงครับ หาได้ซื้อได้ง่ายมาก
          ยิ่งต่างจังหวัดที่ไม่ใช่ ต่างจังหวัดใหญ่ๆ นี้แทบไม่ต้องพูดถึง
          เอามาขายกันยี่ห้อเดียวเลยมั้ง

Comment

eacan รุ่น A500L กะ A600II มีความต่างกันมั้ยครับ ระหว่าง2ตัวนี้ กับ ผมคิดว่าถ้าไหนๆเราจะหาลำโพงทั้งที
            ก็ขอเอาตัวที่ดีในระดับนึงไปเลย ซึ่งตอนนี้ผมกำลังสนใจ Boston กับ Klipsch แบบ 2.1
            ขอคำแนะนำกับราคาหน่อยนะครับ อยากรู้ว่าจะแพงมากมั้ย>< + รูปทรงมันจะสวยเปล่าครับ

ปล.ส่วน Altec Lansing เห็นว่าบอกมีรุ่นดีกับไม่ดีปะปนกันไป ก็กลัวว่าจะซื้อโดนรุ่นไม่ดี เลยตัดไปอีกตัว - -''
            Last edited by Forsunder; 20 Apr 2009, 15:00:36.

Comment

งบ เท่าไร ฟังเพลงแนวไหนครับ เอา2.1 หรือ 5.1 ครับ

ถ้า5.1 รอคนอื่นมาตอบเพราะผมไม่เล่น 5.1 5555 ฟังเพลงอย่างเดียว

Boston มือสอง(รุ่นเก่า) หาในห้องไฮไฟ ได้เลยครับรอคนปล่อย ถ้าเอามือ 1 มีแต่รุ่นใหมนะ่ ก็กำเงินหมื่นไว้ครับ แล้วต้องซื้อจากต่างประเทศด้วยครับ

Klipsch ผมเห็น มือ 1 8พันปลายๆ -9กลางๆ แล้วแต่ที่ครับ

Comment

ดูจากลำโพงที่สนใจ ผมว่าจัด altec mx5021 ห้าพันปลายๆ-หกพันก่าๆ มือหนึ่ง ไปโลดครับ ผมชอบมากกว่า Klipsch gmx a 2.1 เสียงไม่ทิ้งกันเท่าไร ต่างกันตรงสไตล์ ที่สำคัญถูกกว่า 5555

Comment

ของดี ก้ต้องลงทุนสินะ ><'' เหงือตกเลย ฮ่าๆ

Comment

คุณ leahlover ครับ
                    แบบลำโพง2.1 ราคาไม่เกิน4000 เอาแบบฟังเพลง ดูหนัง เล่นเกมส์ ใช้ได้ คุณช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับว่าควรใช้ของอะไร รุ่นอะไร ผมต้องไปซื้อคอมใหม่ด้วย เลยยังไม่เน้นลำโพงสักเท่าไหร่ เนื่องจากกลัวงบไม่พอคับ ><'' รบกวนทีนะครับ ขอบคุณมากครับ
                    Last edited by Forsunder; 20 Apr 2009, 23:50:41.

Comment

คุณ hoomupoo ซื้อลำโพง Altec Lansing VS3251 5.1 Ch มาเท่าไหร่หรอครับ เดี๋ยวผมจะลองไปเดินดูที่พันทิพ ดูน่ะครับ

Comment

จัด eacan a500L หรือไม่ก็ a600II ไปก็ได้ครับ ตัวแรก 1500 + นิดๆ ตัวหลัง พันปลายๆ-2พัน ครับ

ส่วนที่เหลือ ไปซื้อซาวน์การ์ดมาใช้ครับ 2zs ก็ได้

Comment

เดี๋ยววันนี้จะลองไปเดินดูที่พันทิพ ส่วนซาวน์การ์ด 2zs ขอชื่อเต็มๆได้ไหมครับ เพราะผมไม่รู้ชื่อฮาร์ดแวร์ ของคอมเลยครับ

แล้วซาวน์การ์ดต่างๆ จำเป็นต้องดูว่าใส่กับเมนบอร์ดของเราด้วยไหมครับ รบกวนทีนะครับ ขอบคุณมากครับ
                          Last edited by Forsunder; 21 Apr 2009, 13:27:10.

Comment

Audigy 2zs อ่ะคับ ชื่อเต็มผมจำไม่ได้ แต่เป็นของ creative

Comment

Creative ก็ไม่ได้เลวร้ายครับ วัสดุใช้ดี ทนทาน เก็บงานเรียบร้อย ดีไซน์สวย มีหลายสไตล์
                              มีลำโพงให้เลือกใช้งานหลายแบบ ออกใหม่มาเรื่อยๆ มีให้เลือกหลายราคา ส่วนเสียงก็แนวใครแนวมัน

ส่วน Altec Lansing ก็ดีเหมือกัน วัสดุดี ทนดี เสียงก็ใช้ได้เลย ดีไซน์เรียบๆ คุ้มดี

แล้วพวกลำโพงที่เห็นจะ Hitๆ กันก็ Eacan คงหนีไม่พ้น เรื่องความคุ้มไม่ต้องบอก ถือว่าราคาถูกกับเสียง แต่วัสดุดูมันจะกิ๊กก๋อกไปหน่อย แต่ก็คุ้มกับเสียงและราคา

แล้วก็ส่วนพวก Band ดังๆต่างประเทศนี่ มาเมืองไทยปุ๊ป ความคุ้มลดเลย เริ่มด้วยราคาที่เข้ามา แล้วต้องบอกเพิ่มหลายเท่า แต่ถเามีเงิน คงไม่เป้นปัญหา

ผมว่าลำโพงคอมมันก็คือลำโพงคอมอะ ดอกเล็กๆ เสียงคงสู้พวกลำโพง มอนิเตอร์ หรือพวกเครื่องเสียงลำโพงบ้านไม่ได้อยู่แล้ว

ดังนั้น มั่นใจยี่ห้อไหน ก็เลือกยี่ห้อนั้นครับ "อย่ายึดติดกับค่านิยมมากเกินไปครับ "
                              Last edited by vani11ass; 23 Apr 2009, 15:56:00.

Comment

แพงครับ

Comment

Working...
                                X