Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าเน้นฟังเพลงควรจะใช้ 2.1 หรือ 5.1 ดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเน้นฟังเพลงควรจะใช้ 2.1 หรือ 5.1 ดีครับ

พอดีผมไม่เคยลองฟังแบบ 5.1 เลยครับ ไม่รู้ว่าเสียงมันเหมาะกับการฟังเพลงไหม แนวเพลงที่ฟัง
    เป็นแบบฟังสบายๆ ฟังแล้วเคลิ้มอ่ะครับ ถ้ามีงบลำโพง 10,000 กับ sound card 5,000
    ควรจะใช้แบบ 2.1 หรือ 5.1 ดีครับ

ปล. ผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องลำโพงเลย รบกวนท่านๆช่วยแนะนำทีนะครับ ขอบคุณครับ

ถึงอุปกรณ์คุณพร้อม แต่ไฟล์เพลงหรือแผ่นที่มี ต้องเป็น 5.1 เหมือนกันนะคับ ไม่งั้นมันแยก5.1ไม่สมบูรณ์

Comment

Originally posted by arito View Post
      ถึงอุปกรณ์คุณพร้อม แต่ไฟล์เพลงหรือแผ่นที่มี ต้องเป็น 5.1 เหมือนกันนะคับ ไม่งั้นมันแยก5.1ไม่สมบูรณ์
      ^
      ^
      โดยเฉพาะซาวด์การ์ด

Comment

ถ้าเน้นฟังเพลงผมว่า 2.1 น่าจะเหมาะสุดครับ

Comment

ผมมี x-fi music ดูหนัง-ฟังเพลง-เล่นเกมส์ = เยี่ยม-ดี-เยี่ยม
          แต่ผมใช้ลำโพง 2.1 เครื่องก็ลงเกมส์ไม่ได้ (สเปคต่ำ) หนังที่ดูอย่างดีก็ VCD MASTER
          แค่นี้ผมยังใช้การ์ดไม่คุ้มเลยครับ
          ทุกวันนี้ก็ใช้ฟังเพลงเป็นส่วนใหญ่ แต่เห็นหลายๆ ท่านบอกว่าการ์ดตัวนี้แต่งเสียงได้หลายแบบ หลอกหูดี
          แต่ผมว่าก็เหมาะกับคนที่ใช้ MP3 เป็น source นะครับ
          "รู้..เค้าหลอก แต่เต็มใจให้หลอก.." อิอิ

สำหรับการฟังเพลง ผมเห็นว่าใช้ 2.1 เหมาะกว่าครับ ยกเว้นการฟังคอนเสิร์ตที่ต้องการบรรยากาศ
          ในเวบเครื่องเสียงชื่อดัง ที่เล่นกันอยู่จะเป็น 2.0 ด้วยซ้ำครับ
          Last edited by cskoe; 24 Mar 2009, 22:19:52.

Comment

2.0 ครับ อิอิ

Comment

ฟังเพลง งบขนาดนั้น ผมว่าเล่น 2.0 ดีกว่าครับ

Comment

2.0 ฟังเพลงดีที่สุดครับ

Comment

2.0 ไม่ก็ 2.1 ดีกว่าครับ

Comment

หู มี 2หู การรับฟังก็ควรจะเป็น 2.0

Comment

อย่างผมก้ใช้ Sound card 5.1
                      แล้วลำโพงก็ซื้อ 2.1 มาเอาแบบที่ชอบ มาฟังเพลง โดยหลักๆ

แล้วก็หาลำโพง เสริมทีหลัง เป็น center กับ Rear R Rear L
                      ก็ได้ 5.1 และ ไว้ดูหนัง

แต่ระบบเสียงมันสู้ Digital ทั้งหมดไม่ได้เวลาดูหนัง เพราะต้องปรับเยอะกว่าจะดีและเข้ากัน

ก็ตามงบครับ อย่างผมทุนไม่เยอะ เลยค่อยๆ ปรับเปลี่ยนไป

แต่ฟังเพลงแล้วเพราะ แน่นอน ส่วนเรื่องห้องก็มีผลมากนะครับกับเรื่องเสียง ยังไงก้ค่อยๆ ลองครับ งบขนาดนี้ตัวเลือกเยอะ

ควรค่อยๆ เป็นค่อยไป
                      Last edited by bird_phetch; 24 Mar 2009, 14:10:30.

Comment

ผมลำโพง 5.1 แต่เวลาฟังเพลง ผมปรับแค่ 4 LR SL SR ครับ

ให้ SL SR มันเบาๆ เสียงมันจะได้ surround ทั่วหู แบบว่าชอบ อิอิ

Comment

2.0 สเตอริโอครับ ดีที่สุด
                          มีซับเพิ่มอีก +.1 ได้เบสที่ลึกจริงแต่ setup ไม่ดีมิติหายหมดครับ

Comment

ฟังเพลงก็ สเตอริโอคู่นึงพอแล้วครับ

แต่อาจเป็น 2.1 ในกรณีที่ คุณชอบฟังเบสเยอะ กระเดื่องตึ๊บๆ

แต่ผมแนะนำว่า สเตอริโอเป็นทั่วไปดีกว่าครับ หาลำโพงดีๆมาซักคู่.....นอนตายตาหลับแล้วครับ

Comment

จากที่ลองใช้ดุมาซักพัก 5.1 กับ ซาวการ์ด พอต้นทางมาเป็น 2ch มันก็ตัดเหลือแค่ 2ch หน้าเท่านั้นนิ cen/sur เงียบ

Comment

Working...
                              X