Announcement

Collapse
No announcement yet.

55555555

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

มาดูครับ

Comment

แ ม่ง ร้องดัง powerdvd output 24 /96

soundcard support 96 khz ใหมครับ

เหอๆ

สุดท้ายแม่งดิ้น บอกว่า กุ write ไปฟังเครื่องเสียง ไอ้ ส้นตีน

เซ็งสัตว์ปีก ปล่อย แม ่ง งมงายต่อไป ratio กุมีค่ากว่าของหลอกเด็ก

ปิดกระทู้

Comment

คิดว่ารู้เหตุผลละ

Comment

โถ...
          น่าฉงฉาน...

กร๊ากๆๆๆๆ

Comment

ช่วยชี้แจงให้กระจ่างหน่อยดิคุณเรือรบ ว่าแท้จิงแล้วมันเป็นยังไง

Comment

[DVD-AUDIO 24/96 SURROUND 5.0] มีคนเอาไปฟังกับเครื่องเสียงเงินแสนแล้วบอกว่าเสียงดีมาก

t =
              ขอบคุณครับ ขอรับไปลองเครื่องดูนะครับ
              เห็นบอกว่าทำเอง แล้ว source ท่านเอามาจากไหนหรือครับ?
              อย่าบอกนะว่ามาจาก CD-Audio ธรรมดา
              m =
              อ้าว !!!!
              ถ้าไม่เอาจาก cd audio ธรรมดา แล้วจะเอาจากไหนล่ะครับ

แต่มันจะได้เสียงดนตรีที่ละเอียดและเปิดกว่า cd ธรรมดา
              เพราะเดิมเสียงจะกระจุกอยู่ที่ 2 channel
              แต่นี่กระจายออกเป็น 5 channel
              ทำให้แยกเสียงดนตรีได้มากขึ้น
              จึงทำให้ได้ยินรายละเอียดของเสียงมากขึ้น

ที่สำคัญคือทำให้มันเป็นระบบ surround ครับ

มีขั้นตอนในการทำหลายขั้นตอน (เคยโพสท์สอนวิธีการทำไว้แล้ว)
              ไม่ใช่ใช้โปรแกรมเพียงโปรแกรมเดียวทำนะครับ

ลองฟังดูก่อน แล้วมาคุยกันอีกก็ได้ครับ
              c =
              สอบถามหน่อยครับ

ผมลองเขียนลงแผ่น DVD แล้ว เอามาเปิดในเครื่องเล่น DVD สามารถเล่นได้ มีเสียงแต่ receiver detect ว่าเป็นเสียง 2.0 ปรับยังไงก้ไม่ได้เสียง 5.0

เลยคิดว่าผม set อะไรที่ receiver หรือที่เครื่องเล่น DVD ผิดหรือป่าว ก็เลยเอาแผ่น dvd หนัง ที่เป้นเสียง 5.1 receiver ก็ detect ว่าเป็น 5.1 แสดงว่า set ไม่ผิด ผมต่อเสียงออก SPDIF ทางสาย Coaxial จาก DVD เข้า receiver

ลองเอา แผ่น CD-DST ที่คุณ m ทำ มาลองเล่นดูก็สามารถเล่นเป็น DST ได้

รึว่าเครื่องเสียงผมมันแค่เงินหมื่นเลยออกไม่ครบ (แซวเล่นครับ)

ขอบคุณสำหรับเพลงเพราะๆ ฟังสบายๆ ครับ
              t =
              อ๋อ ครับ
              ที่ถามเพราะเห็นว่า Format DVD-Audio มันให้ความถี่ได้กว้างกว่า Audio CD ไงครับ เลยคิดว่าต้นฉบับน่าจะเป็นแบบเสียงความละเอียดสูงด้วยเช่นกัน แต่ก็ไม่นึกว่าแกรมมี่จะทำแผ่น DVD Audio ออกมา

m =
              คุณ c ครับ

แสดงว่าเครื่องเล่น DVD ของท่านเล่น DVD-AUDIO ไม่ได้ครับ
              แต่ที่เล่นออกเป็นสเตอริโอได้เพราะว่า
              ผมทำให้มัน downmix เป็นสเตอริโอได้ด้วย

ถ้าเครื่องเล่น DVD-AUDIO ได้ต้องมีโลโก้นี้ติดอยู่ที่เครื่องครับ

เท่าที่เห็นผ่านตา เครื่องเล่น dvd ที่เล่น dvd-audio ได้
              ราคาจะเกิน 5000 ขึ้นไป ต่ำกว่านี้ยังไม่เคยเห็นครับ

ที่ผมฟังก็ฟังจากคอมพิวเตอร์แหละครับ
              ใช้ X-FI Extreme Music ออกลำโพง Gigawork G500
              ไม่มีเครื่องเสียงเงินแสนหรอกนะ
              o =
              cd audio source มันเป็น 16/44.1 นิครับ

เอามาแปลงเป็น 24/96 มันจะช่วยอะไรอะครับ แถมไฟล์ใหญ่ขึ้นอีก

อธิบายหน่อยครับ
              c=
              คุณ m ครับ

ขอบคุณครับ ที่ไขความกระจ่าง

ที่หน้าเครื่อง DVD ผม มี Logo DVD-Audio ติดอยู่เหมือนกันที่แนบลิงค์มาครับ เดียวคืนนี้กลับบ้านจะลองไป set ให้ downmix เป็น off ดีกว่าเผื่อมันออก ของผมเป็น Ninethech ตอนนั้นซื้อมา 6,800 (มีตัวนี้ตัวเดียวที่มี Logo นี้ ที่เหลือไม่มี Logo ลองเอาใส่ดู เล่นไม่ได้สักเเครื่อง ผมมี pioneer (เอาไว้ฟังเพลง), samsung (เอาดู DVD เพราะมี HDMI 555), Ninetech (เอาไว้สำรอง เล่น DVD เผื่อเครื่องอื่นไม่อ่านแผ่น), Nano (อันนี้ เอาไว้ดู Divx ) Receiver เป็น Yamaha

ไม่เป็นไรหรอกครับถ้าฟังแบบ 5.0 ไม่ได้จริง 2.0 ก็ได้ครับ เพลงก็ยังเพาะอยู่ดีครับ

ขอบคุณครับ
              m =
              คุณ o ครับ

อ่านที่ผมตอบคุณ t เป็นจุดเริ่มต้นก่อนนะครับ

ที่ทำให้เป็น 24/96 เพราะจะนำมาทำเป็น dvd-audio surround น่ะครับ
              ไม่ใช่เป็นสเตอริโอ

เพราะถ้าทำเป็นสเตอริโอคงฟังความแตกต่างไม่ค่อยออก
              ไม่คุ้มกัยที่ไฟล์ใหญ่ขึ้น

เหตุผลเพิ่มเติมตือ

-------DVD-AUDIO ทั่วไป format จะเป็น 24/96
              -------เพื่อให้มีพื้นที่ในการทำงานและเก็บข้อมูลมากขึ้นในการ
              แปลงเป็นระบบ surround รวมไปถึงการเก็บรายละเอียดเสียง

ลองฟังดูก่อนครับ แล้วจะรู้ว่าคุ้ม

b =
              44.1 > 96 ถ้า SRC ไม่ดีจริง ผมว่า ไฟล์ใหญ่เพิ่มขึ้นเฉยๆ อาจจะเพี้ยน ด้วยซ้ำ ไม่ใช่ดีขึ้น

หากจะเล่น upsample จริงๆควรจะเป็น 88.2 หรือ 176.4

DVD-Audio >> เล่นด้วย powerdvd จะoutput ได้แค่ 16 bit 48 khz

หากออกทาง s/p dif ไม่ว่าเครื่องเล่น dvd หรือ pc จะไปได้แค่ pcm stereo ของลำโพงคู่หน้า

PC ได้แค่ 48 DVD player อาจจะได้ถึง 96

หากจะให้ครบทุก channel ก็ต้องใช้สาย analog RCA 6 เส้น

ผมว่า เอา CD-audio เปิด Dolby prologic / Neo6 ให้มันออกเป็น 5.1 work กว่า คุณภาพเสียงจะดีหรือไม่ ให้ไปเป็นหน้าที่ของ DAC/AVR
              m =
              คุณ b ลองฟังดูหรือยังครับ
              ถ้ายังไม่ได้ฟังผมขออนุญาตไม่รับฟังความคิดเห็นนะครับ
              ก่อนจะวิจารณ์ควรจะลองดูก่อน
              ถ้าลองแล้วมีความคิดเห็นอย่างไรแล้วมาวิจารณ์กัน
              ผมก็ยินดีที่จะรับฟัง

บางครั้งการคิดแบบวิชาการนั้นอาจจะไม่ถูกต้องเสมอไป
              ส่วนใหญ่คิดว่ามันควรจะเป็นแบบนั้นจะดีกว่า หรือแบบนี้จะดีกว่า
              โดยไม่ทำการทดลองด้วยตัวเอง ผมคิดว่าไม่น่าจะใช่วิธีที่ถูกต้อง

ตัวอย่างเช่น เครื่องเสียง
              ระหว่างเครื่องเสียงจากอเมริกากับจากญี่ปุ่น (เทียบพวกราคาสูงๆ)
              เมื่อก่อนสเปคของญี่ปุ่น ตัวเลขจะดีกว่ามาก
              แต่ทำไมเวลาฟังแล้วเสียงถึงดีสู้ของอเมริกาไม่ได้

อยากจะให้ลองไปศึกษากันดูนะครับ ที่
              http://www.dtsac3.com/cgi-bin/yabb2/YaBB.pl
              m =
              เอา features ของ PowerDVD มาฝากครับ

CyberLink PowerDVD 8's new features

Audio new features! - Dolby Digital Plus *
              New features! - Dolby TrueHD *
              New features! - DTS-HD *
              DTS-ES *
              DTS Neo: 6 (Discrete, Matrix) *
              DTS 96/24 **
              AAC 5.1 Channel support **
              DTS **
              Dolby Digital 5.1
              Dolby Digital EX **
              Dolby Pro Logic IIx **
              Dolby Headphone **
              Dolby Virtual Speaker **
              CLMEI-2
              CyberLink Virtual Speaker
              CyberLink Headphone
              MLP lossless **
              SRS TruSurroundXT **
              Change the tone of technical audio equalizer default audio visualization
              Direct 96/24 output
              MP3, WAV

New features video! - VC-1 high-definition video *
              MPEG4 AVC H.264 High-Definition Video **
              Used to enhance video quality Adaptive CLEV-2
              CLPV - non-linear video scaling technology Intelligent Progressive Scan

Broadcast format of new features! - BD-ROM (Blu-ray Disc) playback *
              New features! - BD-RE (Blu-ray Disc) playback *
              Content Protection for DVD + R's VCPS
              Content protection for DVD-R for CPRM **
              DVD-Audio **
              Subtitles external hard drive in any folder of DVD files (DVD video, DVD-VR, DVD + VR)
              z =
              คือผมใช้ power DVD มันขึ้นไฟล์ว่าเล่นได้ แต่ไม่มีเสียง ออกอะครับ จะแก้ยังไงหรอครับ
              m =
              ปรกติไม่ต้องตั้งอะไรเลยนะครับ
              ไม่ทราบว่า soundcard มันทำงานกับ 96 khz ได้หรือเปล่า
              b =
              powerdvd output ได้แค่ 48 Khz

เอาอะไร ไปเปิด มัน มันก็ลดเหลือ 48Khz

96 khz ไม่เกี่ยว

การอัพ 44.1 > 96 แต่เวลาเล่น โดนลดเหลือ 48 จึงเป็นเรื่อง ไร้สาระ

m =
              คุณ b ครับ

ไม่ทราบคุณมีเจตนาอะไร

ผมเอา feature ของ powerdvd ให้คุณอ่านแล้วทำไมไม่อ่านก่อนล่ะครับ
              หรือว่าอ่านภาษาอังกฤษไม่ออก

แบบนี้เค้าเรียกมาเกรียนนะครับเนี่ย

ไม่รู้ว่าคุณมีความเข้าใจเรื่อง dvd-audio แค่ไหน
              แต่เท่าที่อ่านความเห็นดู คิดว่าไม่มีความเข้าใจเลยนะครับ

คิดไปได้ยังไงครับว่าผม upmix เป็น 96 khz
              เพื่อให้ไปฟังที่ 48 khz
              ใช้สมองคิดถึงเหตุผล แล้วไปหาความจริงดิครับ

เฮ้อออ เบื่อพวกมือไม่พายแต่เอาเท้าราน้ำจริงๆเล้ยยยย
              b =
              เอ้า ดู ผมไม่ได้อ่าน spec แล้วนั่งเทียน

DTS 24/96 บน powerdvd 9 ฟ้องชัดเจน ออกแค่ 16 /48

DVD Audio 24/96 6 channel powerdvd บอกว่า 96 khz

แต่ทำไม soundcard ฟ้อค่า sampling แค่้ 48 นี่แหละความจริง
              b =
              ไอ้เรื่องนี้ เขารู้ทั่วโลกนะครับ

Cyberlink's PowerDVD Ultra downsamples all audio to 48KHz / 16-bit

http://www.pcstats.com/NewsViewArch.cfm?NewsID=67321

o =
              "เดิมเสียงจะกระจุกอยู่ที่ 2 channel
              จึงทำให้ได้ยินรายละเอียดของเสียงมากขึ้น"

อยากให้คุณ m อธิบายตรงนี้ด้วยครับว่าไปเอามาจากตำราไหน

เท่าที่ผมฟังมา ศึกษามา ไม่มีตำราไหนบอกว่าการนำ Source ที่เป็นสเตอริโอมาแยก CH ออกไปแล้วจะทำให้แยกเสียงดนตรีรวมถึงได้รายละเอียดที่มากขึ้นมากขึ้น มีแต่จะทำให้ต้นฉบับบิดเบือนไปเท่านั้น

และส่วนของ Source ของ CD Audio ซึ่งเป็น 16/44.1 แล้ว Upmix เป็น 24/96 ผมก็ยังไม่เจอตำราไหนบอกว่าค่าบิตเรต รายละเอียดเสียงที่ขาดหายไปมันกลับคืนมาได้

และที่คุณb กล่าวมาเค้าหมายถึงว่า การกระทำของคุณนั้นไร้ประโยชน์เนื่องจาก Upmix 96 khz แต่ PowerDVD Ultra downsamples all audio to 48KHz / 16-bit อยู่ดีและผมกล่าวมามีที่อ้างอิงคับ

http://www.bit-tech.net/news/hardwar...ng_explained/1
              Last edited by battlecruiser; 11 Mar 2009, 18:34:26.

Comment

ยาวชิหาย อ่านไม่รุเรื่อง ศุกย์นี้กินเบียร์ ร้านเดิม 6 โมงเจอกัน
                ปล. มือถือซื้อมาใช้มั่งก็ดี
                m จะออนไว้ทำไม

Comment

m ไม่รุ้ไปออนค้างไว้ที่ใหนบ้าง

Comment

มันเกรียน เกินห้ามใจจริงๆ เลย

Comment

ไอ้พวกนี้รับความจริงไม่ได้ พอมีคน ไปแย้งด้วยเหตุผลหน่อย แล้วเกิดอาการเจ้าเข้า

แต่เก่งนะ แถจนจบได้ สงสัยคงทำบ่อย

ส่วนตรง

"เดิมเสียงจะกระจุกอยู่ที่ 2 channel
                      จึงทำให้ได้ยินรายละเอียดของเสียงมากขึ้น"

"ที่ทำให้เป็น 24/96 เพราะจะนำมาทำเป็น dvd-audio surround น่ะครับ
                      ไม่ใช่เป็นสเตอริโอ

เพราะถ้าทำเป็นสเตอริโอคงฟังความแตกต่างไม่ค่อยออก
                      ไม่คุ้มกัยที่ไฟล์ใหญ่ขึ้น

เหตุผลเพิ่มเติมตือ

-------DVD-AUDIO ทั่วไป format จะเป็น 24/96
                      -------เพื่อให้มีพื้นที่ในการทำงานและเก็บข้อมูลมากขึ้นในการ
                      แปลงเป็นระบบ surround รวมไปถึงการเก็บรายละเอียดเสียง"
                      2 เหตุผลนี้ที่ยังคาใจ ทำเพื่ออะไร ยังไม่ได้รับคำอธิบาย - -"

Comment

ชาว แผ สินะครับ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                          link ไม่ไ่ด้ครับ เวปลับเฉพาะ (ม่วง)
                          เย้ยยย

อิๆใครมาเถียงท่านเทพเราเนี่ย

Comment

หมายความว่า cyberlink audio decoder ก็ resample เหรอครับ

ถ้างั้น มี audio decoder ตัวไหนแนะนำผมมั่งครับ เน้น analog 2 channel เป็นหลักครับ

Comment

down sample ครับ เป็นเพราะ กฏ AACS http://en.wikipedia.org/wiki/Advance...Content_System

อะไรก็ตามที่สูงกว่า 48 เช่น 96 หรือ 192 จะเหลืิอแค่ 48

ส่วนพวก

DTS/AC3 48 อยุ่แล้วก็ออก 48

CD 44.1 ก็ออก 44.1 ตามปกติ

Comment

ยังงงอยู่ สรุปว่า ถ้าไม่ใช้กับsourceประหลาด ก็ไม่มีปัญหาใช่มั้ยครับ

Comment

Working...
                                X