Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลองแล้ว :: "XtremeGamer Titanium Fatal1ty Pro" VS "ASUS Xonar HDAV1.3"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by MoMoTaRo1 View Post
    ผมใช้ win 7 ไดเวอร์ใหม่สุดจากเว็บ asus มันเป็นทุกไฟล์ครับ ไม่ว่าจะเพลงหรือหนังเกมด้วย - -* เศร้าใจ
    ของผมไม่พบปัญหา (หรือไม่ได้สังเกตุ อันนี้ไม่แน่ใจครับ)

แต่....

ถ้าใช้ Win7 เวลา set ต้อง set ให้ถูกด้วยนะครับ
    1. เปลี่ยนการ set ที่ตัว driver ของ HDAV1.3 ให้ถูกต้องว่าจะใช้ออกอะไร
    2. เปลี่ยนการ set ที่ Sound Driver ของตัว Win7 เองให้ถูกต้องด้วย
    3. เปลี่ยนการ set ที่ตัว program ให้ตรงกับที่ตั้งไว้จากข้อ 1 & 2 ให้เรียบร้อย

ปล. ถ้าใน Win XP จะไม่ต้อง set ให้วุ่นแบบนี้ ก็งงเหมือนกัน ไหงพอเป็น Win7 ต้อง set ให้วุ่นก็ไม่รู้แฮะ ดังนั้น เวลาเปลี่ยนการ set ของข้อ 1 ก็ต้องเปลี่ยน 2 & 3 ด้วยนะครับ (งงมะนี่)

Originally posted by ks View Post
    มารายงานผลกาีรเปลี่ยน op-amp กับ essence stx ครับ
    ใช้คู่กับ grado SR60
    เปลี่ยนที่ I/V section 2 ตัว

LME49720HA เสียงคม บาง ชัดเจนดี
    OPA2107 เสียงมีเนื้อหนังกว่าครับ
    สรุปชอบ OPA2107 มากกว่าครับ
    ผมจำไม่ได้แล้ว ว่าผมเปลี่ยนไปเป็นตัวไหนแฮะ ขี้เกียจแงะมาดู ว่าแต่ท่านซื้อมาตัวละเท่าไรครับ เผื่อจะเปลี่ยนดูบ้าง อิอิ

Originally posted by bavornsak View Post
    ใครใช้ asus xonar 1.3 dulex ต่อแบบ analog บ้างครับ
    พอดีผมพึ่งได้แบบมือ2 มา ต่อแล้วแต่ไม่มีเสียงออกลำโพงเลย(หูฟัง 5.1 analog) ไม่รู้เซ็ตหรือต่อตรงไหนผิดหรือเปล่า
    เสียบการ์ดทั้ง2การ์ด ต่อไฟที่ ตัว 1.3 แล้วก็สายแพระหว่าง 1.3กับการ์ด analog มีไฟเข้า แต่ไม่มีเสียงอ่ะครับ
    แล้วก็ มันไม่มีให้เลือกเซ็ตเป็น 5.1 อ่ะครับเลือกแบบ analog ครับ มีแต่ 2 chanual
    ใครรู้วิธีเช็ตหรือ บอกได้ได้บ้างว่าผมต่อผิดตรงไหนครับ
    ของผมดันเป็น HDAV1.3 ธรรมดาครับ เลยตอบแน่ๆ ไม่ได้ แต่ผมแนะนำว่า คู่มือที่ท่านได้มาจากกล่อง ASUS HDAV1.3 Deluxe นั้น เป็นคู่มือฉบับย่อ

แนะนำให้ไป download คู่มือฉบับเต็มจากเว็บ support.asus.com ในส่วนของ HDAV1.3 มาเลยครับ ไฟล์ใหญ่นิดหน่อย พอพิมพ์ออกมาจะมีเยอะหน้ามากๆ และมีรายละเอียดการต่อทุกรูปแบบที่ครบถ้วนครับ (พอดีเว็บส่วนตัวผมล่มไป ไม่งั้นจะให้ link download ไปแล้ว)

Comment

• ถ้าผมASUS Xonar HDAV1.3ต่อเข้ากับDTS Decoder แล้วออก5.1 DTS ได้ไหมครับ ต่อแบบOti ไม่ทราบว่าจะดีไหม พอดีไม่มีเงินพอจะซื้อAVR แต่มีลำโพง5.1อ่าครับ

Comment

• Originally posted by teerachai111 View Post
        ถ้าผมASUS Xonar HDAV1.3ต่อเข้ากับDTS Decoder แล้วออก5.1 DTS ได้ไหมครับ ต่อแบบOti ไม่ทราบว่าจะดีไหม พอดีไม่มีเงินพอจะซื้อAVR แต่มีลำโพง5.1อ่าครับ
        อ่านคำถามแล้ว ค่อนข้างงงๆ นิดๆ ครับ

เอาเป็นว่า ผมเข้าใจว่า ถ้าท่านมีชุดลำโพง 5.1 แล้วมีเครื่อง Decode อาจจะเป็นชุด Home Theater ก็เป็นได้ ประมาณนี้ใช่มั้ยครับ

ถ้าชุด Decode รองรับ DTS ระบบเสียงก็จะออกเป็น DTS 5.1 ครับ ส่วนคุณภาพเสียงที่ได้ ก็ขึ้นอยู่กับลำโพงต่อไปครับ

Comment

• ขอบคุงครับท่าน พอดีแค่สงสัยถามเพราะผมไม่ได้ซื้อH6มาต่อเพราะมีEACAN2005.1 เลยถามว่าซื้อเจ้าตัวนั้นมาต่อเสียงมันจะถูกดรอปลงไหมหรือว่าไม่ดีจะได้ไปหาซื้อH6มาต่อ เพราะมีตัวธรรมดาครั ถามแค่นี้ละครับ

Comment

• มา คอนเฟริมอีกหนึ่งเสียงว่าของเขาดีจริงๆ แต่ลงไดร์ดวอร์ win7 set 5.1 เปิด fm online ฟัง เสียง ออกเฉพาะคู่หน้า เวลลาฟังเพลงต้องไปเซ็ตใน foobar เพื่อให้ออก5.1 แทน แต่พอสลับไป win xp ลงไดร์เวอร์ set 5.1 ที่ไดร์เวอร์ ทอลองเปิด fm onlne ดู ออก 5.1 ซะงั้น ไม่รรู้เป็นที่ ไดรเวอร์หรือป่าว

Comment

• เข้ามาอัพเดตข้อมูลครับ หลายท่านอาจทราบแล้ว และคงอีกหลายท่านยังไม่ทราบ
              TMT เวอร์ชั่น ASUS ห่วยมากครับ
              ไปหาตัวเต็มมาเล่น มันอัพเสกล DVD ได้น่าทึ่งมากครับ คุณภาพของภาพที่ได้ เกือบเท่าบลูเรย์เลยครับ เคล็ดลับคือ TMT มันใช้ NVIDIA CUDA (ของการ์ดจอผม gtx275) อัพเสกลได้เจ๋ง มาก ๆ แต่ถ้าใช้ TMT Ver. ASUS มันให้ใช้ซีพียูอัพเสกลแทน ซึ่งภาพ ไม่ต่างจากการไม่อัพเสกลเลย (ใช้วินโดวส์ 7 64 bit) ถ้าเป็นการ์ดจอ ATI ก็น่าจะดีกว่า NVIDIA กระมัง

ลองกันดูครับ
              Last edited by m-1; 12 Jul 2010, 12:28:20.

Comment

• ผมใช้ HDAV 1.3 ธรรมดาไม่มี H6
                ตัวโปรแกรมเลยขึ้นมาแบบนี้ ในรูปแรกนั้นไม่สามารถเลือกเป็น 5.1 ได้ (ผมต่อแบบ analog 2.1)

คำถามมีอยู่ว่า

ถ้าไปซื้อ H6 มาใส่เพิ่ม มันจะขึ้น Deluxe และมี 5.1 ให้เลือกไหม ? ตามรูปข้างล่าง

Last edited by chaipat004; 12 Aug 2010, 01:42:53.

Comment

• ^
                  ^
                  ^

คำถามนี้สงสัยต้องรอคำตอบไปอีกนานแสนนาน อิอิ

Comment

• ไม่ขึ้นครับ
                    เพราะ ตัวไดร์เวอร์จะดีเทคจากข้อมูลในตัวไอซีชิบEEPROM ผู้ผลิตใส่ข้อมูลแบบไหนมา ตัวคอนโซลก็จเอาข้อมูลนั้นไปขึ้นโชว์
                    ไม่งั้นคนใช้ตัวDELUXEแต่ไม่ใส่H6 ก็จะโชว์เป็น HDAV1.3 เท่านั้น

หลักการเดียวกับที่มีคนเอาไปดัดแปลงX-Fiบางรุ่น ให้ตัวไดร์เวอร์ดีเทคเจอเป็นรุ่นอื่น
                    เช่น SB0467 เป็น SB0460 , SB055A เป็น SB0550

Comment

• Originally posted by keang View Post
                      ไม่ขึ้นครับ
                      เพราะ ตัวไดร์เวอร์จะดีเทคจากข้อมูลในตัวไอซีชิบEEPROM ผู้ผลิตใส่ข้อมูลแบบไหนมา ตัวคอนโซลก็จเอาข้อมูลนั้นไปขึ้นโชว์
                      ไม่งั้นคนใช้ตัวDELUXEแต่ไม่ใส่H6 ก็จะโชว์เป็น HDAV1.3 เท่านั้น

หลักการเดียวกับที่มีคนเอาไปดัดแปลงX-Fiบางรุ่น ให้ตัวไดร์เวอร์ดีเทคเจอเป็นรุ่นอื่น
                      เช่น SB0467 เป็น SB0460 , SB055A เป็น SB0550
                      ถ้าอย่างงั้น ถ้าผมไปเอา H6 มาใส่ มันจะใช้งานได้เหมือนกับตัว Deluxe ไหมครับ ? หรือมี Option ต่างจากตัว Deluxe รึป่าว
                      ผมเข้าใจว่า ตัวธรรมดา กะ ตัว Deluxe ถ้าไม่มี H6 น่าจะเหมือนกัน ไม่รู้ผมเข้าใจถูกไหม ?

Comment

• HDAV1.3 + H6 ก็ใช้งานได้เหมือน HDAV1.3 DELUXE ครับ
                        เพียงแต่ มันไม่โชว์ที่หน้าคอนโซลว่าเป้นตัว DELUXE แบบที่คุณถามข้างบน

Comment

• เข้าใจว่า ตัวไอซีชิบEEPROM ตัวเดียวกัน แต่ต่างกันแค่ข้อมูลในชิบ

ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by keang
                            H6 เดิมๆเค้ามีให้แค่สายแพกับสายrca
                            ไม่มีสายหัวmini
                            สายแบบในรูป ถ้าซื้อ H6 อย่างเดียวมันไม่แถมมาให้หรอครับ

Comment

• up

Comment

• มีหลายเรื่องเลย คือผมต้องการแค่ 2 Channal ผมเลือก ASUS Xonar HDAV1.3 ธรรมดาพอใช่ไหมคับ
                                และตัวนี้ ถ้าดูหนังพวก BD Full rip ต้องการแค่ 2 Channal สามารถเลือกอะไรได้บ้าง ผมเคยเล่นเครื่อง BD Player
                                แต่ตอนนี้ปล่อยไปแล้ว มันเลือกได้ทั้ง True HD , DTS-HD MA , และ LPCM

ปล.แถวบ้านผมนอนกันเร็วคับ ตกดึกจะค่อยข้างเงียบ กลัวรบกวนคนอื่น เลยฟังผ่านหูฟังเป็นหลัก
                                ใครรู้ช่วยหน่อยนะคับ

Comment

Working...
                                X