Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อ soundcard แบบ analog เข้า avr ใน youtube เสียง 5.1 ออกไม่ตรงลำโพง?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อ soundcard แบบ analog เข้า avr ใน youtube เสียง 5.1 ออกไม่ตรงลำโพง?

สอบถามครับ ผมต่อลำโพงจาก sound card เข้า avr ด้วยสาย analog เทสในโปรแกรม soundcard xonar hadv 1.3 delux เสียงออกถูกลำโพงทั้ง
    ลำโพงกลาง ซ้ายขวา หลังซ้ายขวา แต่พอเปิด youtube หน้าที่ใช้ทดสอบลำโพงเสียงออกไม่ตรงครับ
    คือเสียงที่ออกจาก youtube ลำโพง center จะไปออกที่ลำโพงหน้าขวาแทน ลำโพงขวาหน้าก็ออกปกตินะครับ แต่ตอนลำโพง center ดันออกซ้ำ
    ตัวหน้าขวา
    ลองเปลี่ยนเป็นต่อแบบ optical หรือ coaxial ที่เป็ยการต่อแบบ digital เสียงใน youtube ออกถูกตามตำแหน่งปกตินะครับ แบบนี้ต้องแก้ไขอย่างไรครับ

เท่าที่เทสล่าสุด ไฟล์ youtube มัน Opus 2 channel

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
      เท่าที่เทสล่าสุด ไฟล์ youtube มัน Opus 2 channel
      ถ้าสะดวกรบกวนอธิบายเพิ่มเติมได้ไหมครับ ผมงงว่าต่อแบบดิจิตอลลำโพงออกถูกตำแหน่งแต่พอต่อ analog ดันออกไม่ตรงลำโพง

Comment

Originally posted by orga View Post

ถ้าสะดวกรบกวนอธิบายเพิ่มเติมได้ไหมครับ ผมงงว่าต่อแบบดิจิตอลลำโพงออกถูกตำแหน่งแต่พอต่อ analog ดันออกไม่ตรงลำโพง
        ต่อ digital ที่ avr ขึ้นว่าอะไรครับ pcm ใหม

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post

ต่อ digital ที่ avr ขึ้นว่าอะไรครับ pcm ใหม
          ใช่ครับ ต่อแบบดิจิตอลขึ้น pcm ครับ

Comment

Youtube มีแค่ 2 Channel ก็เหมือนใช้ AVR Simulate เสียง เสียมากกว่า
            จะ Test ลองเข้าไปที่
            https://www2.iis.fraunhofer.de/AAC/multichannel.html

Dolby 5.1 ใน Youtube มีใน TV รุ่นใหม่ สั้นๆไว้ลองมั้งครับ
            Last edited by Merlin605; 24 Sep 2023, 07:58:27.

Comment

youtube น่าจะsupport 5.1 channel บน app บนทีวีหรืออุปกรณ์เท่านั้นครับไม่รองรับบน browser https://support.google.com/youtube/a...11904456?hl=th ที่มันเพี้ยนคงเพราะมีที่ไหนสักที่ไป resampler จาก 2.0 ->5.1 ไม่ที่การตั้งค่าdriver ก็ที่ AVR ส่วนที่เทสที่ driver ตรงเพราะมันเทสด้วย 5.1 แท้ๆจากตัวมันเอง

Comment

ได้มีโอกาสลอง Youtube บน Smart TV รุ่นใหม่ 2023 ของ Toshi.... ต่อกับ AVR ของ Den..(ใหม่เช่นกันรองรับ 7.1 HDCP2.3 4K120hz 8K60hz)
                (Smart TV รุ่น 2-3 ปีที่แล้วเท่าที่ลองไม่มีครับ มีแค่ Opus (Stereo ธรรมดา))

VDO บน Youtube จะมีสัญลักษณ์ Dolby5.1 จึงจะออกเป็น Dolby 5.1
                ตรง Stat of Nerds แสดง Code EC3 (Eac3) ต่างกับ VDO ทั่วไปซึ่งเป็น Opus
                บน Windows11 เท่าที่ลองทุกวิธี วันนี้ยังไม่มี, บน Edge (CHrome) เคยมีให้ Enable Dolby Vision) วันนี้ Version ใหม่หายไปแล้วครับ

Comment

Originally posted by Merlin605 View Post
                  ได้มีโอกาสลอง Youtube บน Smart TV รุ่นใหม่ 2023 ของ Toshi.... ต่อกับ AVR ของ Den..(ใหม่เช่นกันรองรับ 7.1 HDCP2.3 4K120hz 8K60hz)
                  (Smart TV รุ่น 2-3 ปีที่แล้วเท่าที่ลองไม่มีครับ มีแค่ Opus (Stereo ธรรมดา))

VDO บน Youtube จะมีสัญลักษณ์ Dolby5.1 จึงจะออกเป็น Dolby 5.1
                  ตรง Stat of Nerds แสดง Code EC3 (Eac3) ต่างกับ VDO ทั่วไปซึ่งเป็น Opus
                  บน Windows11 เท่าที่ลองทุกวิธี วันนี้ยังไม่มี, บน Edge (CHrome) เคยมีให้ Enable Dolby Vision) วันนี้ Version ใหม่หายไปแล้วครับ
                  ขอบคุณครับ ตอนนี้ต่อแบบ rca จาก soundcard เข้า avr ไว้ดูหนังเล่นเกมส์เป็นหลัก (ต่อแบบ digital coaxial เสียงใน youtube ออกตรงตามตำแหน่งแต่เสียดาย opamp ครับ)

ปกติ youtube เอาดูคลิปเรื่อยเปื่อยกับเทสเสียงนิดหน่อยครับ

Comment

ถ้าบอกว่าเวลายิงสัญญาณดิจิตอลเข้า avr ออก 5.1 ได้ งั้นแสดงว่าต้นทางตัวโปรแกรมไม่มีปัญหา น่าจะเป็นที่การถอดรหัส ผ่าน analog soundcard ซึ่งคงแก้ไขไม่ได้ครับ
                    Last edited by mckyparty; 18 Feb 2024, 19:48:20.

Comment

Working...
                    X