Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อ soundcard ไป avr แบบ digital ถ้าเปลี่ยน opamp soundcard เสียงเปลี่ยนไหมครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อ soundcard ไป avr แบบ digital ถ้าเปลี่ยน opamp soundcard เสียงเปลี่ยนไหมครับ?

ถ้าเราใช้ soundcard แล้วปล่อยสัญญาณแบบดิจิตอลเช่น coaxial หรือ optical เข้า avr เพื่อออกลำโพง
    อยากทราบว่าหากผมเปลี่ยน opamp บน soundcard จะทำให้เสียงที่ออกมามีการเปลี่ยนแปลงไหมครับ

ไม่ควรจะเปลี่ยน เพราะopamp มันไม่ได้อยู่บนเส้นทางเดินของdigital

จริงๆถ้าส่งแบบ passthrough ยิ่งไม่ควรจะเพี้ยนจากต้นฉบับ ยกเว้นตั้งค่าให้มัน resampling กลางทาง ขึ้นกับการตั้งค่าของโปรแกรมที่ใช้เล่นไฟล์ด้วย (ถ้าเลือก WASAPI หรือ ASIO หรือถ้าโปรแกรมดูหนังก็ตั้งค่า passthrough พวกนี้จะไม่แตะสัญญาณdigital กลางทางเลย)

Comment

Originally posted by Fourpoint View Post
      ไม่ควรจะเปลี่ยน เพราะopamp มันไม่ได้อยู่บนเส้นทางเดินของdigital

จริงๆถ้าส่งแบบ passthrough ยิ่งไม่ควรจะเพี้ยนจากต้นฉบับ ยกเว้นตั้งค่าให้มัน resampling กลางทาง ขึ้นกับการตั้งค่าของโปรแกรมที่ใช้เล่นไฟล์ด้วย (ถ้าเลือก WASAPI หรือ ASIO หรือถ้าโปรแกรมดูหนังก็ตั้งค่า passthrough พวกนี้จะไม่แตะสัญญาณdigital กลางทางเลย)
      ตามนั้นเลยครับ ถ้าไปเปลี่ยนจะเสียเงินฟรีป่าวๆ

Comment

Working...
      X