Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลำโพง Focal Bird กลับบ้านเก่า เอาไงกับมันต่อดีครับ ซ่อมจะคุ้มมั้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลำโพง Focal Bird กลับบ้านเก่า เอาไงกับมันต่อดีครับ ซ่อมจะคุ้มมั้ย

Focal Bird 2.1 ซื้อมาอย่างแพง 35k ใช้มาได้ 10 ปีนิดๆ มีอาการเปิดแล้วไฟที่ซับกระพริบนานกว่าจะติด
    แรกๆ รอประมาณ 2-3 นาทีถึงหายกระพริบ แล้วเสียงถึงมา ปัจจุบันไม่หายเองแล้ว กระพริบตลอดและมีเสียงซ่าออกลำโพง sat ด้วย

เคยเอาไปให้ช่างแถวบ้านซ่อมก็ดีได้พักนึง แล้วก็เป็นอีก โดนค่าซ่อมไปพันสี่ ไม่รู้โดนเนียนซ่อมทิพย์หรือเปล่า แต่คงไม่ไปร้านนั้นแล้ว
    เลยมาถามว่าควรเอาไงต่อดี หาร้านซ่อมดีๆ ในเมืองจะคุ้มมั้ย (ผมอยู่สมุทรปราการ) หรือว่าเอาลำโพง sat ไปใช้ต่ออย่างอื่นได้มั้ย เสียดายลำโพงสวยมากและเสียงดีมาก

ปล. ตอนนี้ยืม Klipsch Promedia BT ในห้องทำงานมาต่อแทน ใช้กับ ifi zen dac ฟังเพลงสู้ Focal ไม่ได้เลย
    อันนั้นเครื่องดนตรีแยกชิ้นชัดเจนได้มิติ ส่วน Klipsch เหมือนมากระจุกกันตรงกลาง แต่ Klipsch เบสแน่นกว่ามากๆ ดูหนังเล่นเกมระเบิดตูมตามดี

ปล.2 เล็งๆ ว่าจะเปลี่ยนเป็น Klipsch Promedia Heritage 2.1 จะดีขึ้นมั้ยครับในแง่การฟังเพลง เห็นดอกลำโพง sat ใหญ่ขึ้นมานิ้วนึง หรือถ้าเอาลำโพง sat ของ Focal มาต่อได้ก็จะดีมากๆ

เคยเจอลำโพงเสื่อมอาการนี้เหมือนกัน โดนหลอกขายของเสีย

ซ่อมแบบโง่ๆ คือพยายามเปลี่ยนคาปา ทรานซิสเตอร์ ฯลฯ อาการก็ดีขึ้น คือเสื่อมตามอายุครับ ( ดีที่ IC ไม่พัง หาไม่ได้แล้ว )

ถ้า 2.0 คงไม่ลำบากเลย หาแอมป์อื่นมาขับ จบ แต่นี่คงต้องหาช่างอื่นครับ ไม่ก็ตัดใจขายซาก

Klipsch จะรุ่นใหนๆ ผมว่าคงแทน Focal ไม่ได้ เอกลักษณ์โทนเสียงต่างกัน ต่อแทนได้รึเปล่าดูช่องต่อและกำลังขับ ถ้าไกล้เคียงกันก็ใช้ได้ครับ

ส่วนที่ซ่อมปาถังขยะไปล่ะ ซ่อมไม่จบ เสียงดีขึ้นแต่ยังไม่ปกติถึงจุดรับได้ ทำทานไป 500 เซ็ง

Comment

ถ้า Bird เหรอครับ อาการไฟกระพริบตัว IC เสียครับ โยนทิ้งได้เลยหา IC เบอร์ที่เสียไม่ได้แล้ว เคยส่งไปซ่อมล่าสุดเมื่อ 6 ปีที่แล้ว คนซ่อมบอกว่าเสียอีกพี่ไม่ต้องเอามาให้ซ่อมแล้วนะเพราะ IC เลิกผลิต
      ท่านลองแกะแล้วถ่ายภาพมาดูว่าช่างมันซ่อมไปตรงไหนมั่ง

Comment

ดูจาก spec sheet แล้ว heritage กับ bird กำลังขับลำโพงแซทเท่ากันคือ 35w ครับ แต่รู้สึกว่าสายลำโพง sat ของ bird มันอ้วนกว่ามาก กลัวยัดไม่เข้า

Comment

ไม่ได้เล่นเครื่องเสียงนะครับ
          เพิ่งเอา c5 ไปเก็บหลังจาก ลองซื้อ IK Multimedia iLoud Micro Monitors
          จากห้อง speaker เป็น active near field , review ตาม web ok
          10000 + dac ของเก่า ฟังเพลงดีมากๆ แทบจะไม่เดินไปเปิดชุดใหญ่ฟังเลย
          ว่าจะลอง krk goaux 4 มาลองเล่น

Comment

น่าเสียดายนะ สวยดี Focal Bird ลองหาร้านซ่อมดีๆ ให้เขาลองตีราคาค่าซ่อมก่อน เสียดาย
            ถ้าเสียแบบที่คุณคิมบอก ก็คงลำบากอยู่ ไอซีเลิกผลิต หาอะไหล่ไม่ได้นี่จบเลย แต่ อาจเสียอย่างอื่นก็ได้นะ

ถ้าว่าซ่อมไม่ได้ ซ่อมไม่คุ้ม แล้วไม่อยากเก็บไว้รกบ้าน จะขายเป็นของเสีย ก็บอกผมได้นะ รับซื้อตัวเครื่อง เอามาแกะดูเล่น
            ชอบหน้าตาเคสมัน
            ส่วนลำโพงแซทฯ คุณ zeratul111 เก็บไว้เอาไปต่ออย่างอื่นได้ ของดีนา(ตัวแพงละ ลำโพงแซทฯFocalนี่)

Comment

@XsoeIIsJ
              ลำโพงตัวไหนครับเนี่ย แต่ปาทิ้งไปซะละ ใจร้อนจริงๆ 55

พูดถึงเอาลำโพงแซทฯไปต่ออย่างอื่นนี่ ของเก่าเก็บ ผมก็พึ่งไปรื้อกล่องเก็บของ ลำโพงเก็บไว้จนลืมละ Creative A120 กะ ลำโพงช้างน้อย(ในตำนาน? 555)
              A120 เสียงใช้ได้อยู่ เบสดีนะเป็นเล่นไป แค่ลำโพงแซทเดิมมันอับไปหน่อย เลยจับช้างน้อยมาผ่าตัดติดขั้วต่อสายซะ
              เอาปืนกาวนี่ละง่ายๆ ติด อุด กันรั่วซะ ตัดสายแซทa120เดิม เอามาต่อ กำลังขับกำลังพอดีกัน ข้างละ2.5W อ่ะเห็นกำลังแค่นี้ เสียงดังนะจะบอก
              ใครเคยฟังช้างน้อย น่าจะรู้ พอจำได้

เปิดฟังแล้วเออ ไปกันได้ดีเกินคาดแฮ๊ะ เสียงโดยรวมฟังดีเลยทีเดียวเชียว

Comment

หาแอมป์2.1มาขับแทนคับ ซับต่อสายออกมาพยายามใช้รูเดิมๆมันถ้ารั่วเสียงจะเพี้ยน

Comment

Originally posted by dracoV View Post
                  @XsoeIIsJ
                  ลำโพงตัวไหนครับเนี่ย แต่ปาทิ้งไปซะละ ใจร้อนจริงๆ 55
                  sony srs-z30 ครับ โครตโบราณ เจอของเสื่อมก็ไม่แปลก

ถังขยะในห้องเก็บของน่ะ มีแต่ของแห้งพวกเศษกระดาษไรงี้ ถ้าจะคุ้ยกลับมาปลุกผียังทัน จะเอาใหมล่ะ ขอแค่ค่าส่ง

ที่นอนอยู่ข้างๆ ก็ช้างน้อยแอมป์พังเสียงดังข้างเดียว ซื้อ PAM8403 มาลองแล้วก็ไม่รอดขับไม่ออก ( แหงล่ะมีแค่ IC ตัวเดียวโล้นๆเลย อัน 19 บาท) โยนไปนอนคู่กัน

ตอนแรกว่าจะขายเป็นซากเผื่อใครจะเอาไปแปรธาตุ แต่ช่วงนี้รู้สึกขายไรไม่ค่อยออก + ขก เลยทิ้ง

Comment

อัพเดทนะครับ สรุปก็ปลดประจำการ focal bird แล้วไปสอย klipsch promedia heritage 2.1 มาแทน
                    ได้มาตอน 8.8 เหลือ 11K นิดๆ เปลี่ยนสายลำโพงเป็นของ inakustik 2.5mm อีก 1,190 บาท (สายอ้วนมากเกือบยัดไม่เข้า)

เสียงที่ได้ถือว่าดีกว่า bird มากละ กลางแหลมชัดเจนดี soundstage กว้าง เบสหนักสะเทือนพื้นตามสไตล์ klipsch
                    โดยรวมผมรู้สึกว่าเป็นการอัพเกรดจากเดิม แม้จะจ่ายน้อยกว่าครั้งแรก แรงปะทะของซับ klipsch นี่เหนือกว่าซับแบนของ focal มากๆ
                    เหมาะกับการใช้ของผมที่เป็นเล่นเกม-ดูหนังแอคชั่นซะ 70 ฟังเพลงแค่ 30

อย่างเดียวที่ไม่ค่อยชอบคือหน้ากากที่ให้มาเป็นสีนวล ดูไม่สวยเอาซะเลย แต่จับถอดหน้ากากแล้วดูดีขึ้นเยอะ ที่เหลือก็แค่ระวังอย่าไปโดน

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า เครื่องเสียงไม่จำเป็นต้องจ่ายแพง ขอแค่หาตัวที่ถูกใจ ลำโพง 12K ก็ชนะ 35K ได้

ปล. ใครอยากได้ซาก focal bird ไปใช้หรือไปซ่อมเองลองติดต่อมานะครับ ผมคงไม่ทำอะไรกับมันละ ตอนนี้เก็บใส่ตู้เสื้อผ้าไว้เฉยๆ

Comment

Originally posted by zeratul111 View Post
                      อัพเดทนะครับ สรุปก็ปลดประจำการ focal bird แล้วไปสอย klipsch promedia heritage 2.1 มาแทน
                      ได้มาตอน 8.8 เหลือ 11K นิดๆ เปลี่ยนสายลำโพงเป็นของ inakustik 2.5mm อีก 1,190 บาท (สายอ้วนมากเกือบยัดไม่เข้า)

เสียงที่ได้ถือว่าดีกว่า bird มากละ กลางแหลมชัดเจนดี soundstage กว้าง เบสหนักสะเทือนพื้นตามสไตล์ klipsch
                      โดยรวมผมรู้สึกว่าเป็นการอัพเกรดจากเดิม แม้จะจ่ายน้อยกว่าครั้งแรก แรงปะทะของซับ klipsch นี่เหนือกว่าซับแบนของ focal มากๆ
                      เหมาะกับการใช้ของผมที่เป็นเล่นเกม-ดูหนังแอคชั่นซะ 70 ฟังเพลงแค่ 30

อย่างเดียวที่ไม่ค่อยชอบคือหน้ากากที่ให้มาเป็นสีนวล ดูไม่สวยเอาซะเลย แต่จับถอดหน้ากากแล้วดูดีขึ้นเยอะ ที่เหลือก็แค่ระวังอย่าไปโดน

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า เครื่องเสียงไม่จำเป็นต้องจ่ายแพง ขอแค่หาตัวที่ถูกใจ ลำโพง 12K ก็ชนะ 35K ได้

ปล. ใครอยากได้ซาก focal bird ไปใช้หรือไปซ่อมเองลองติดต่อมานะครับ ผมคงไม่ทำอะไรกับมันละ ตอนนี้เก็บใส่ตู้เสื้อผ้าไว้เฉยๆ
                      ของอยู่ไหนครับ จะเอาไปลองต่อดู

Comment

Originally posted by คิม View Post

ของอยู่ไหนครับ จะเอาไปลองต่อดู
                        อัพเดท ตอนนี้น้องที่ทำงานมาขอรับไปดูแลต่อละครับ
                        Last edited by zeratul111; 21 Aug 2023, 11:01:02.

Comment

ยินดีด้วยครับเจอตัวถูกใจ ผมนี่หมดหวังกับลำโพงแพงๆล่ะ เสียงดีแต่ไม่ตรงจริต ชอบลำโพงเบสน้อยๆแหลมใสๆ หายากแท้

สรุปมาลงเอยกับลำโพงถูกๆซะงั้น

Comment

ผมอยู่กับ promedia 2.1 มาห้าปีละ น่าจะยาวๆ

Comment

Working...
                            X