Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำว่าจะซื้อ DAC มาใช้กับคอมหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำว่าจะซื้อ DAC มาใช้กับคอมหน่อยครับ

ตอนนี้ผมใช้หูฟังของ Sennheiser รุ่น HD800s ต่อเข้ากับ Sound Card ของ ASUS รุ่น Xonar STX II อยู่ครับ
    ไม่นานมานี้ Sound Card ผมเริ่มมีปัญหาคือ ถ้ากระแทกโต๊คอมหรือดึงสายหูฟังในบางจังหวะ จะทำให้เสียงหาย
    จะต้อง restart คอม เสียงถึงจะกลับมา เดาว่าอาจจะเกิดจาก Sound Card มันหลวม เลยถอดออกแล้ว
    ใส่ใหม่ให้แน่นๆขึ้น กำลังดูอาการอยู่ว่าจะหายมั้ย

ตอนนี้ก็เลยเกิดความคันนิดๆว่าจะซื้อ DAC มาแทน Sound Card เดิน โดยต่อผ่านสาย USB
    กำลังดูๆไว้ 2-3 รุ่น ไม่รู้ว่าจะเลือกรุ่นไหนดี ส่วนใหญ่จะเอามาเล่นเกมส์และดูหนัง บางทีก็ฟังเพลง
    ที่ดูๆไว้มี

Topping DX7 Pro+
    เท่าที่ศึกษามา ยี่ห้อนี้เป็นยี่ห้อที่ค่อนข้างที่จะคุ้มค่าเงิน และสเป็คทำออกมาดี
    ค่าที่วัดได้ค่อนข้างดีมาก แต่คุณภาพเสียงจริงๆไม่ค่อยจะดีอย่างกับสเป็คที่ลงไว้

FiiO K9 Pro ESS
    ราคาพอๆกับตัวของ Topping ด้านบน สเป็คก็ค่อนข้างดีหรืออาจจะดีกว่า Topping
    ตัวด้านบนเล็กน้อย ค่าต่างๆที่วัดได้จะด้อยกว่า Topping ตัวด้านบนเล็กน้อย แต่ว่า
    เท่าที่ศึกษามา เหมือนว่าคนส่วนใหญ่จะพูดตรงกันว่าคุณภาพเสียงและวัสดุจะดีกว่า
    ของ Topping.

Sennheiser HDV820
    ราคาค่อนข้างแรงมาก ส่วนตัวพอจะหาซื้อของใหม่แต่กล่องถูกแกะแล้วได้
    ราคาต่ำกว่าท้องตลาดเยอะอยู่ คุณภาพเสียงคงดีมาก แต่กลัวว่าจะไม่คุ้ม
    กับค่าเงินที่ต้องจ่าย เลยลังเลกับตัวนี้อยู่

ไม่ทราบว่าทุกคนทีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ?
    ถ้ามีตัวไหนน่าเล่น รบกวนแนะนำเข้ามาได้นะครับ
    Last edited by Kanuki; 29 May 2023, 13:42:14.

ผมสายเกมส์ ใช้ Creative SoundBlaster G6 อยู่กับหูฟังอินเอียร์ของ KZ ZSX พอเพียงตามกำลัง ไม่มีความรู้พอจะแนะนำได้ เลยขอเข้ามาอ่านขอความรู้ด้วยนะงับ

การ์ดเสียงพี่ตัวใหญ่ แต่ขาเสียบ PCI-E ช่างเล็กไม่สมกันเลยครับ ผมเข้าใจว่าอารมณ์เหมือนรับน้ำหนักไม่ได้ ใช้ไปนานๆ ทำให้ซ๊อกเก็ตหลวมเวลาโต๊ะกระแทก คอมค้างต้องรีสตาร์ทบ่อยๆ

ผมขอเสนอให้ใช้อะไรมาค้ำเหมือนที่หลายๆท่านต้องใช้ค้ำการ์ดจอ ที่มีน้ำหนักมาก คล้ายกันครับ เผื่อจะช่วยได้ระดับนึง ไม่มากก็น้อยครับ

รอเม้นท์จากข้างล่างต่อนะคร้าบบบบบบ

Comment

เล่นเกมส์และดูหนัง บางทีก็ฟังเพลง
      ชุดที่เลือกมา ดูดีเกินเล่นเกมส์นะท่าน
      ไม่เคยใช่ของขนาดนี้สําหรับเกมส์เลยอะ

Comment

อะไรคือคุณภาพเสียง? ทำไมไม่เชื่อการวัดค่าด้วยอุปกรณ์ทางวิทยาศาสตร์ แต่เชื่อคนรีวิว? ส่วนใหญ่อุปกรณ์ที่วัดค่าออกมาดี มักเจอบทความรีวิวแบบใช้ความรู้สึกไม่ค่อยดี พูดตรงๆเพราะมันฟังแล้วไม่สนุกครับ เสียงมันกลางเกิน เบสหาย ไม่บูสเบสให้ ดูหนังมันก็ไม่สนุกสิ เสียงปืนเสียงระเบิดไม่ตู้มๆ แต่ฟังเพลงได้ยินเสียงเครื่องดนตรีครบกว่า เพราะไม่โดนเบสบวมมากลบ ก็ต้องแลกกัน รวมถึงแนวเพลง ถ้าแนว rock เบสหนักๆ ก็อาจชอบแนวบูสเบสมากกว่า แต่ถ้าแนวเสียงร้องใสๆ เครื่องดนตรีเยอะๆแบบเพลงสมัยใหม่ dac ที่แนวเสียง flat ทำให้คุณ"ได้ยิน"มากกว่า แต่อย่าลืมว่าถ้าเครื่องวัดออกมาดี distortion ต่ำ คุณสามารถปรับ eq แนวเสียงตามชอบได้ แต่ในขณะที่ถ้ามันปรับเสียงมาจากโรงงานหรือวัดแล้วdistortionแย่คุณจะรู้ได้ไงว่า eq แล้วเสียงไม่เพี้ยนกว่าเดิม? เรื่องความชอบ ก็คงต้องลองเอง แต่ไม่อยากให้เชื่อคำพูดของคนอื่น บางทีเขาอาจจะหูเพี้ยนกว่าคุณก็ได้ ขนาดเครื่องมือวัดทางวิทยาศาสตร์ที่อุตสาหกรรมเพลงใช้เขายังไม่เชื่อเลย คุณจะเชื่อเขาได้ยังไง? แต่คำแนะนำ ดูหนังเล่นเกมจากpc แนะนำ soundcard ครับ เพราะมันรองรับการถอดรหัสมากกว่า dac ทั่วไปที่รองรับแค่ pcm แต่ก็เสียดายศักยภาพของ HD800s เช่นกัน อาจจะแยกชุดกันครับ ผมเองก็แยกชุดนะ ฟังเพลงดู concert ใช้ชุดdac แยก แต่เล่นเกมดูหนังในpc ก็ใช้ soundcard นี่แหละตัวดีๆที่ผลการวัดใกล้เคียงdacแยก ก็มีให้เลือกเยอะแล้วยุคนี้

Comment

CREATIVE SOUND BLASTER X5 ครับถ้าดูหนังเล่นเกมด้วย
          Dac+ampแยกเน้นฟังเพลงครับ ดูหนังเล่นเกมอาจไม่ตูมตามสะใจนะ

Comment

ตกลงผมซื้อ FiiO K9 Pro ESS มาแล้วครับ เพิ่งได้ลองเล่นเกมส์ไปนิดหน่อยเมื่อคืน
            ได้ลองไปนิดเดียวครับ เพราะติดตั้ง Drivers กับ Firmware ค่อนข้างยาก กว่าจะทำเสร็จ
            เหลือเวลาได้ลองได้นิดเดียว แล้วก็ทำการติดตั้ง Virtual Surround ครับ เพราะรู้สึกว่า
            Windows Sonic for headphone กับ Dolby Access ไม่ค่อยสุด แต่ยังไ่มได้ลองเล่นเกมส์
            หลังจากทำ Virtual Surround Sound.

เดี๋ยวคืนนี้จะไปลองใหม่ครับ

Comment

Working...
            X