Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำเลือกซื้อ sound card ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำเลือกซื้อ sound card ครับ

กำลังลังเลอยู่ว่าจะซื้อตัวไหนดีระหว่าง 3 ตัวนี้

CREATIVE SOUND BLASTER X G6 ราคา 4,690
    CREATIVE SOUND BLASTER AUDIGY RX ราคา 2,250
    CREATIVE SOUND BLASTER Z SE ราคา 3,190

น่าจะซื้อมือ 1 เคยกดเล่นๆบน online ราคาลดเยอะอยู่ ใช้ code ลดทั้งหลายแหล่ลดไปตัวละเกือบพัน

จะไป external เลยหรือเล่นแค่ internal ก็พอแล้ว ไม่รู้มันต่างกันขนาดไหนระหว่าง ex กับ in
    แล้ว rx กับ z se ต่างกันมากไหม
    เลือกยากจริงๆเพราะไม่เคยลองฟัง ซื้อเพราะ sound on board มันไม่ค่อยจะดีแล้ว ขั้วข้างหลังเคสไม่ดี แต่ต่อออกสายหน้าเคสพอใช้ได้ ตอนนี้ต่อสายหน้าเคสอยู่

ส่วนใหญ่ดูหนัง ฟังเพลง เกมส์บ้างนิดหน่อย
    ลำโพงใช้ creative pubble ไม่ได้ใช้หูฟัง

รบกวนแนะนำด้วยครับ

ใครเคสเล็ก บังทางลมมาจากด้านล่าง หรือการ์ดจอมาเบียด หรืออาจจะอยากเอาไปใช้กับเครื่องอื่น ก็แนะนำไปแบบ usb จะดีกว่า

Comment

ส่วนตัวผมเองใช้ CREATIVE SOUND BLASTER X G6 คู่กับ Edifier r1280dbs ต่อผ่าน Optical Out + Sub.Out Sagg แก่ๆตัวนึง นี่ก็บ้านแตกแล้วจ้าาาาา กรุ่งกริ้ง ฟรุ้งฟริ้งไม่ขี้เหร่ หูทองแดง ถึงขั้นหูเงินน่าจะพอใจได้ระดับนึงจ้ะ

จขกท.ใช้คู่กับ creative pubble ไม่ต้องอลังการมากก็ได้มั้งจ้ะ เว้นแต่จะขยับขยายลำโพงให้อลังการมากขึ้น 55 ค่อยพิจารณาเป็นสเตปต่อไป

ขอให้มีความสุขกับคอมฯและการดูหนังฟังเพลงจ้าาา

Comment

Originally posted by anntee View Post
        ส่วนตัวผมเองใช้ CREATIVE SOUND BLASTER X G6 คู่กับ Edifier r1280dbs ต่อผ่าน Optical Out + Sub.Out Sagg แก่ๆตัวนึง นี่ก็บ้านแตกแล้วจ้าาาาา กรุ่งกริ้ง ฟรุ้งฟริ้งไม่ขี้เหร่ หูทองแดง ถึงขั้นหูเงินน่าจะพอใจได้ระดับนึงจ้ะ

จขกท.ใช้คู่กับ creative pubble ไม่ต้องอลังการมากก็ได้มั้งจ้ะ เว้นแต่จะขยับขยายลำโพงให้อลังการมากขึ้น 55 ค่อยพิจารณาเป็นสเตปต่อไป

ขอให้มีความสุขกับคอมฯและการดูหนังฟังเพลงจ้าาา
        pubble ใช้มาหลายปีแล้ว ก็อาจจะขยับขยายหนะครับ แต่เลือกไม่ถูกว่าจะเอาไรดี พวกนี้มันไม่มีให้ลองหรือมีตัวเลขวัดได้แบบการืดจอ ต้องฟังเอง ไปฟังร้านยังไม่เหมือนฟังที่บ้านเลย

Comment

ถ้าไม่เน้นเกม ตัด Z ไปเลย

Comment

ขึ้นกับว่าวางแผนจะต่อลำโพง 5.1-7.1 ไหม ถ้าคิดจะอยู่แค่ 2.0/2.1 channel ก็ external ไปง่ายดี ย้ายตำแหน่งง่ายยิ่งบอกจะต่อช่องด้านหน้า ในแง่นี้external สะดวกกว่า แต่ถ้าจะไป 5.1/7.1 analog out ก็ต้องinternal card เท่านั้น แต่ถ้าจะให้เสียงเทียบเท่า g6 ก็ต้องไป AE-5 นะ แต่แนะนำจขกท.เอางบสามถึงห้าพันไปซื้อลำโพงใหม่น่าจะเห็นผลดีขึ้นชัดเจนกว่านะ ตัวpebble มันจำกัดทั้งกำลังและย่านความถี่ที่ตอบสนอง แนะนำลงงบที่output ปลายทางมากที่สุดครับ เพราะมีผลเยอะสุดละ

Comment

Z SE ได้เปรียบเรื่องเสียงหูฟังค้างไว้ได้เลย สลับลำโพงกับหูฟังได้ในซอฟต์แวร์ได้เลย ไม่ต้องเสียบเข้า เสียบออก

Comment

Originally posted by Fourpoint View Post
                ขึ้นกับว่าวางแผนจะต่อลำโพง 5.1-7.1 ไหม ถ้าคิดจะอยู่แค่ 2.0/2.1 channel ก็ external ไปง่ายดี ย้ายตำแหน่งง่ายยิ่งบอกจะต่อช่องด้านหน้า ในแง่นี้external สะดวกกว่า แต่ถ้าจะไป 5.1/7.1 analog out ก็ต้องinternal card เท่านั้น แต่ถ้าจะให้เสียงเทียบเท่า g6 ก็ต้องไป AE-5 นะ แต่แนะนำจขกท.เอางบสามถึงห้าพันไปซื้อลำโพงใหม่น่าจะเห็นผลดีขึ้นชัดเจนกว่านะ ตัวpebble มันจำกัดทั้งกำลังและย่านความถี่ที่ตอบสนอง แนะนำลงงบที่output ปลายทางมากที่สุดครับ เพราะมีผลเยอะสุดละ
                ตัว pubble ใช้มานานแล้วครับตอนนั้นซื้อมาฟังเล่นๆเพราะไม่แพง & เล็กดี ก็วางแผนจะเปลี่ยนอยู่
                แต่คงเปลี่ยน soundcard ก่อน เพราะทึ่ใช้อยู่มันไม่ดี

Comment

555 วงการนี้บานปลายแน่นวลจ้าาาาาา

Comment

ผมมี G6 และ Z SE ครับ ซื้อมาพร้อมกัน เรื่องเสียง ดูหนังฟังเพลงพอๆกัน ใช้ app ตัวเดียวกัน แต่ผมชอบ G6 มากกว่า ใช้งานสะดวกเวลาเสียบกับหูฟัง หรือจะถอดไปเสียบกับอุปกรณ์อื่นๆก็สะดวก เช่นเครื่องเกม PS4 / TV
                    ส่วนตัวถ้าไม่สนเรื่องราคา แนะนำ G6 ครับ

Comment

สรุปซื้อ CREATIVE SOUND BLASTER AUDIGY RX มาครับได้ลดจากวันตรงเดือนลดไปๆมาๆ ได้มา 1,300
                      ไว้จะเปลี่ยนลำโพงจะมาถามใหม่ครับ

Comment

Working...
                      X