Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหาสาเหตุเสียงไม่ออกลำโพงคอมพ์หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหาสาเหตุเสียงไม่ออกลำโพงคอมพ์หน่อยครับ

คือผมมีเหตุให้ต้องย้ายคอมพ์ไปไว้อีกที่นึงเพื่อใช้งานระยะนึง พอย้ายไปผมก็ถอดทุกสายแล้วเสียบเมื่อไปถึงที่แล้วก็ใช้งานได้เรียบร้อยไม่มีปัญหา แล้วก็ย้ายกลับมาที่เดิม แต่ทีนี้มันเกิดปัญหาครับ คือเสียงไม่ออกจากโปรแกรมดูหนังฟังเพลงทั้งหมด และเกมส์ด้วย แถมคลิปในยูทูปด้วยครับ แต่พอเทส left - right จาก sound setting หรือแม้แต่จาก xonar audio center (ผมใช้การ์ดเสียง xonar น่ะครับ) เทส left - right เสียงออกปกติแฮะครับ แต่เสียงไม่ออกเมื่อเล่นเกมส์ ดูหนัง หรือยูทูปอย่างที่ว่าครับ เป็นเพราะสาย HDMI ที่ต่อกับจอคอมพ์เกี่ยวไม๊ครับ เพราะตอนเปิดยูทูปเพื่อหาสาเหตุแล้วผมไปขยับๆสายลำโพงข้างหลังมันไปเกี่ยวเอาสาย HDMI จากจอคอมพ์ แล้วแว่บนึงเสียงกลับมาเป็นปกติครับแต่ภาพดันหายเฉยเลย สาย HDMI ผมมันมีปัญหาหลวมไรงี้รึเปล่าครับ (มันมีความเกี่ยวข้องกันไม๊) พยายามขยับๆอีกคราวนี้ก็ไม่ได้แล้ว แต่ภาพหาย งงมากจริงๆครับ ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ

เจอสาเหตุแล้วครับ ไอ้ ผมเข้าไปแก้โน่นนี่ตรง system sounds แล้วแก้ได้ละครับ

Comment

Working...
    X