Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ Microphone สำหรับต่อลำโพงบลูทูธที่มี AUX หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำ Microphone สำหรับต่อลำโพงบลูทูธที่มี AUX หน่อยครับ

คือไม่รู้จะเรียกยังไงครับ

ลำโพงบลูทูธทั่วไปที่มีช่อง AUX ถ้าเราเสียบกับไมท์ธรรมดาที่ไม่มีภาคขยาย เสียงก็จะออกเหมือนเป่าสาก

ต้องซื้อไมท์แบบใหนมาไช้ครับเสียงถึงจะออกดังเหมือนเราต่อกับโทรศัพย์

ขอแบบพกพาง่ายไม่รุงรังและงบไม่เยอะ

เหงาแฮะ แต่ก็เข้าใจเหละตั้งแต่มีแถบโฆษณาบนล่างผมก็แทบไม่เข้า ocz เหมือนกัน เฮ้อ

Comment

นึกออกแค่อันเดียวครับ ต้องซื้อพวก phantom 48v ที่มีแบตในตัว แล้วต่อเข้าไมค์เพื่อเป็นภาคขยาย จากนั้นค่อยไปต่อเข้า aux

- Xvive P1 Phantom Power Supply 48V/12V (เน้นเล็กพกพาง่าย)
      - Alctron PS200 48V Phantom (ใหญ่หน่อย แต่ราคาเป็นมิตร)

Comment

ขอโทษครับลืมบอกไป ไมท์หนีบเสื้อ 3.5mm น่ะ คืออยากทำเจ้า Mifa A20 เก่าๆให้กลายเป็นลำโพงช่วยสอนซะหน่อย

ระหว่างที่รอคำตอบก็หาข้อมูลไปเรื่อย อืม = = หายากจริง ต้องซื้อพวก microphone amplifier อะไรมาเสริม ซึ่งคงวุ่นวาย

ซื้อลำโพงเฉพาะทาง พวก Deccon PWS-178 หรือ Rolton K400FM น่าจะจบง่ายกว่า

ขอบคุณมากครับท่าน อุตส่าห์มาช่วยตอบ
        Last edited by XsoeIIsJ; 3 Jun 2022, 23:29:58.

Comment

Mifa A20 ลำโพงบลูทูธนิ ลองหาพวก Bluetooth Wireless Microphone มาลองใช้ดู
          แต่ผมก็ไม่รู้นะ ว่าจะใช้ได้ ใช้ดีไหม เพราะไม่เคยลอง

หรือพวกไมค์ลอยที่มีหัว 3.5mm มาให้ก็น่าจะพอได้อยู่มั้งนะ
          XIAOKOA Dual UHF ไมโครโฟนหนีบปกเสื้อ
          >>SHURE MIC U1 หน้าตาท่าทางใช้ได้ (น่าจะพี่จีนแปะยี่ห้อมา ไม่น่าใช่ ชัวร์แท้)
          Last edited by dracoV; 7 Jun 2022, 19:45:04.

Comment

SHURE เลยเหรอ จะหรูเกินลำโพงไปล่ะทั่น

ไมท์ลอยพวกนี้ยังไงค่า output ก็ยังเป็น mic อยู่ดี ไม่ได้ผ่าน preamp แล้วมีแรงขับแบบ AUX เสียงคงไม่ต่างอะไรกับไมท์สายรึเปล่าครับ ผมไม่แน่ใจ

ถ้าซื้อไมท์ BT มาไช้ร่วมกัน ผมยังนึกไม่ออกว่าจะ Pair กันยังไงครับ -.- 555

จัดมาล่ะครับ แอบผิดหวังนิดๆ เสียงไมท์เบามากแม้จะปรับสุดแล้ว หอนง่ายด้วย ของก๊อปป่ะเนี่ยกรรม อุตส่าห์เพิ่มงบไม่เอา Rolton ล่ะนะ

และความกลัวที่เป็นจริงคือเสียบ SD เปิดเพลง เสียงสู้ Mifa ไม่ได้เล๊ยยย นี่ถ้าโมเป็นผมคงแงะเอาวงจร deccon ไปไส่ตัว Mifa แน่ๆ

ไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนไมท์ล่ะเสียงจะดังขึ้นไม๊ ไมท์เดิมมันดูง๊องแง๊งไงไม่รู้ครับ สายนี่ลี๊บลีบ

Comment

ค่อนข้าง SHURE ว่าพี่จีนแปะยี่ห้อมาให้แท้ๆ 599บาท มีเรอะ"ชัวร์"ราคานี้
              ดูยูทูป เขาลองก็พอใช้ได้อยู่นะ

เอาท์พุทไม่น่าเบาหล่ะ เพราะไมค์ลอยพวกนี้มันจำเป็นต้องมีแอมป์ขยายอยู่ในตัวอยู่แล้ว
              มันต้องรับสัญญาณ(wireless)มาแล้วแปลงเป็นสัญญานเสียง+ขยายเพื่อส่งออก 3.5mm

ตัว ชัวร์(ว่าของจีน) U1 ต่อหูฟัง เพื่อมอนิเตอร์ได้นะ อย่างน้อยสัญญานช่องนี้ไม่น่าเบาหล่ะ
              เอาช่องนี้ไปเสียบลำโพง น่าจะดังอยู่

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ
                ...
                ถ้าซื้อไมท์ BT มาไช้ร่วมกัน ผมยังนึกไม่ออกว่าจะ Pair กันยังไงครับ -.- 555
                ...
                ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าต้องทำยังไงบ้าง แพร์กับลำโพงตรงๆ เพราะยังไม่เคยลองเหมือนกัน

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                ...
                ต้องซื้อไมท์แบบใหนมาไช้ครับเสียงถึงจะออกดังเหมือนเราต่อกับโทรศัพย์

ขอแบบพกพาง่ายไม่รุงรังและงบไม่เยอะ
                อันนี้ก็น่าจะได้อยู่นะ ก็เอาไมค์สาย ต่อโทรศัพท์ แล้วโทรศัพท์ก็แพร์กับmifa ปล่อยเสียงออกจากโทรศัพท์
                เพราะยังไงก็ต้องพกมือถือติดตัวใส่กระเป๋าไว้อยู่แล้วนิ ก็ใช้เป็นตัวส่งสัญญานได้ แถมยังอัดเสียงเราบรรยายเก็บไว้ได้ด้วยอีกนะ

ลอง ไมค์สายตัวละ20บาทแบบหัว4ชั้นที่ใช้กับมือถือ ดูก่อนก็ได้ อันนี้น่าจะประหยัดสุดแล้วละ

Comment

Originally posted by dracoV View Post
                  อันนี้ก็น่าจะได้อยู่นะ ก็เอาไมค์สาย ต่อโทรศัพท์ แล้วโทรศัพท์ก็แพร์กับmifa ปล่อยเสียงออกจากโทรศัพท์
                  เพราะยังไงก็ต้องพกมือถือติดตัวใส่กระเป๋าไว้อยู่แล้วนิ ก็ใช้เป็นตัวส่งสัญญานได้ แถมยังอัดเสียงเราบรรยายเก็บไว้ได้ด้วยอีกนะ

ลอง ไมค์สายตัวละ20บาทแบบหัว4ชั้นที่ใช้กับมือถือ ดูก่อนก็ได้ อันนี้น่าจะประหยัดสุดแล้วละ
                  เอ้อจริงด้วย ทำไมผมนึกไม่ออกนะ คงเพราะ mifa มีไมท์ในตัว ผมเลยทึกทักว่าถ้าต่อกัน มือถือก็ไช้ไมท์ที่ลำโพงอ่ะเด่ะ แล้วเสียงจะออกตรงใดนิ เดี๋ยวต้องลองทดสอบดู

เมื่อวานไปยืมไมท์ BOYA(แท้) มาจากเพื่อน หอนกระจุยกระจายเลยครับ ไมท์ดีเกินไปก็ไม่ได้อีกเอ๊อะ

Comment

Working...
                  X