Announcement

Collapse
No announcement yet.

usb sound card ยี่ห้อไหนเสียงดีบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• usb sound card ยี่ห้อไหนเสียงดีบ้าง

ตอนนี้ใช้ vention 100 บาทแต่แฟนเอาไปแล้ว ไม่ขอด้วย งบ 100-1000
    ถ้าเอาการ์ดเสียง internal ไปเสียบบน pcie จะทำให้การ์ดจอทำงานลดจาก 16x เหลือ 8x รึเปล่า บอร์ด evga z370 matx

เสียบช่องอื่นสิ

Comment

Creative Sound BlasterX G6 เสียงดีครับ ปกติผมชอบ DIY DAC แต่ตัวนี้ผมซื้อมาลองใช้ ตอนนี้ใช้แทนตัว DIY เลยครับ เสียงกลางแหลมใสสะอาดมาก รายละเอียดระยับระยับเลย เบสกระชับ โทนเสียงไปโทนกลางๆติดใสหน่อย

Comment

งบ 1000 สิท่าน

ถ้างบเยอะเห็น CARAT Peridot มือสองในช้อปปี้ อันนี้ก็เสียงดี

Comment

หางหนู abigail ครับ หรือไม่ก็ CX Pro cx31993 เป็น usb type-c ทั้งคู่ ราคาไม่เกิน 300 เสียงโอเคเลย ถอดไปใช้กับมือถือได้ด้วย

แต่ถ้าเรท 1000 ถ้วนนี่นึกไม่ออกแฮะ

Comment

บอร์ดจขกท. ใช้ Realtek ALC1220 มันก็ไม่แย่มากนะยกเว้นเรื่องสัญญาณรบกวน ถ้าเล่นdacจีนราคาไม่แพง เสียงอาจไม่ได้ดีกว่าเท่าไร งบหลักร้อยนึกไม่ออกจริงๆ นอกจาก Apple USB type C to 3.5 dongle ที่ราคา 390 บาท แต่ได้SINAD ระดับ 99dB คิดว่าไม่น่ามีตัวไหนที่ไม่เกินพันสู้ได้(และอาจรวมไปถึงพันต้นๆ) ส่วนหลักพันนี่คือพันต้นๆ หรือหลายพัน มันกว้างมาก ช่วง1-2พันนึกตัวที่ดีกว่า onboardแบบชัดเจนไม่ออก ถ้าไปได้ถึงสามพันแบบdesktop USB แนะนำ topping d10s ถ้าแบบหางหนู USB type C ก็ Hidiz S9 pro(แต่ตัวนี้คือ dac+headphone ampนะ)

Comment

เอาไปต่อกับลำโพงคอม 2.1 ได้มั้ยครับ หรือได้แต่ headphones creative soundblaster play 2 ดีไหมครับ

Last edited by model; 24 Apr 2022, 20:51:12.

Comment

Working...
              X