Announcement

Collapse
No announcement yet.

การเบรินลำโพงคืออะไรครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ต้องขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกท่านนะครับ

ผมกำลังทำตามคำแนะนำอยู่ โดยพยายามเปิดหลายๆ แนว เพื่อให้ลำโพงได้ตอบสนองทุกย่านความถี่ แต่มีคำถามเพิ่มเติมครับ

ความดังของลำโพงควรจะเปิดให้ดังแค่ไหนครับ ?

อ้อ...ผมลืมบอกไปว่า ผมไปถอย creative I-Trigue 3400 มาแล้วครับ
    ลำโพงใหม่ๆ นี้ เสียงจะไม่ค่อยดังใช่ไหมครับ เพราะผมต้องหมุน volumn มาประมาณ 90 องศา ถึงจะมีเสียงดัง ถ้าผมเปิดใช้ไปเรื่อยๆ เสียงจะดังเพิ่มขึ้นไหมครับ ? หรือว่าลำโพงที่ผมซื้อมามีปัญหาครับ ?

ขอคำแนะนำจากผู้รู้ และคนที่ใช้อยู่ด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

การ เบริน นี้ทำกับ หูฟังก็ได้นะครับ
      ตอนนี้ผมซื้อ Philips shp9000 มา(ชอบใส่สะบายดี เสียงดี เบสน้อยไปหน่อย แต่ใช้กับ x-fi เสียงใช้ได้เลย)
      เบริน อยู่เหมือนกัน

Comment

Originally posted by NewPCCGPS View Post
        ต้องขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกท่านนะครับ

ผมกำลังทำตามคำแนะนำอยู่ โดยพยายามเปิดหลายๆ แนว เพื่อให้ลำโพงได้ตอบสนองทุกย่านความถี่ แต่มีคำถามเพิ่มเติมครับ

ความดังของลำโพงควรจะเปิดให้ดังแค่ไหนครับ ?

อ้อ...ผมลืมบอกไปว่า ผมไปถอย creative I-Trigue 3400 มาแล้วครับ
        ลำโพงใหม่ๆ นี้ เสียงจะไม่ค่อยดังใช่ไหมครับ เพราะผมต้องหมุน volumn มาประมาณ 90 องศา ถึงจะมีเสียงดัง ถ้าผมเปิดใช้ไปเรื่อยๆ เสียงจะดังเพิ่มขึ้นไหมครับ ? หรือว่าลำโพงที่ผมซื้อมามีปัญหาครับ ?

ขอคำแนะนำจากผู้รู้ และคนที่ใช้อยู่ด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
        ท่านเพิ่มเสียงในวินโดวและที่ซอฟแวร์ของซาวการ์ดสุดหรือยังครับ ลำโพงเสียงดังไม่ดังไม่น่าเกี่ยวกับเก่าใหม่นะผมว่า เปิดเท่าไรเสียงก็น่าจะดังได้เท่าเดิม

Comment

burn เพื่อให้ดอกลำโพง มีการยืดหยุ่นตัวน่ะครับ เนื่องจาก ดอกลำโพงจะมีการสั่น ตลอดเวลาที่มีเสียงออกมาก ดังมากก็สั่นมาก อะไรทำนองนี้ (คร่าวๆ นะครับ) ดังนั้นเนี่ยะ ลำโพงใหม่ๆ ที่มาจากโรงงานน่ะ ตัวดอกมันจะยังใหม่อยู่ ถ้า เปิดเสียงแรงมาก อาจจะทำให้ขาดหรือที่เรียกว่าแตกได้นะครับ ก็เลยต้องมีการ burn ก่อนเพื่อให้เกิดความยุ่นหยุ่นนั่นเอง ดังนั้น การburn น่ะ จึงไม่ควรเปิดเสียงให้ดังนะครับ เปิด เสียงให้เบาหน่อยก้ได้ แล้วก็ปล่อยให้มันเล่น เสียงไปราวๆ 5 ชม. แล้วหยุด แล้วก็ เริ่ม ทำต่อ เพิ่มให้เสียงดังขึ้นนิดนึง ทำแบบนี้ไป ราวๆ 1 อาทิตย์ นะครับ เสียงก็จะเริ่มเข้าที่ (เสียงจะไม่ค่อยเปลี่ยนแล้ว) นั่นล่ะครับ ถือว่า ใช้ได้แล้ว

Comment

ความรู้อีกแล้ว จดๆๆๆๆๆ
            ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

Comment

การเบิร์นไม่ใช่แค่เรื่องดอกลำโพงนะครับ แต่ยังรวมถึงวงจรต่างๆภายในลำโพง
              โดยเฉพาะตัวเก็บประจุ(cap=capacitor)ที่อยู่ภายในลำโพง ที่ต้องมีการเบิร์นเพื่อให้cap มันสามารถประจุไฟและคลายประจุได้เต็มที่
              สายไฟในลำโพงก็เช่นกัน ต้องเบิร์นเพื่อให้สัญญาณที่ความถี่ต่างๆ ไหลผ่านได้สะดวก

และอื่นๆอีกมากมายที่เกี่ยวข้อง แต่อาจมีผลน้อยเมื่อเทียบกับ2ข้อที่ว่ามา
              Last edited by JPS; 18 Nov 2008, 14:04:54.

Comment

ได้ความรู้มากมายเลยครับ..
                แต่ว่าผมยังสงสัยอยู่ว่า จะทำการเบิร์น sound card ทำยังไงอ่ะ ครับ
                มีใครรู้ ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
                Last edited by NOLand; 18 Nov 2008, 20:35:28.

Comment

Originally posted by boomer1983 View Post
                  ท่านเพิ่มเสียงในวินโดวและที่ซอฟแวร์ของซาวการ์ดสุดหรือยังครับ ลำโพงเสียงดังไม่ดังไม่น่าเกี่ยวกับเก่าใหม่นะผมว่า เปิดเท่าไรเสียงก็น่าจะดังได้เท่าเดิม
                  ขออนุญาตตอบเพิ่มเติมนะครับ

ผมเปิดเสียง sound card สุดครับ ส่วน volumn ของ windows นั้น ผมเปิดที่ 90% ครับ
                  ปัจจุบันผมต้องหมุน volumn ของ ชุดลำโพงที่ประมาณ 80 องศาถึงจะได้ยินเสียงเพลงในระดับที่ฟังปกติครับ (อันนี้อธิบายยากเหมือนกัน เพราะเข้าใจว่าความดังที่แต่ละท่านได้ยินไม่เหมือนกัน) แต่รู้สึกว่า เดิมจะต้องหมุนประมาณ 90 องศาถึงจะได้ยินความดังประมาณนี้ เลยไม่แน่ใจว่า ลำโพงใหม่ๆ เสียงไม่ค่อยดังหรือเปล่าครับ ?

ขอบคุณนะครับสำหรับทุกคำแนะนำ
                  ^_^

Comment

Originally posted by NewPCCGPS View Post
                    ขออนุญาตตอบเพิ่มเติมนะครับ

ผมเปิดเสียง sound card สุดครับ ส่วน volumn ของ windows นั้น ผมเปิดที่ 90% ครับ
                    ปัจจุบันผมต้องหมุน volumn ของ ชุดลำโพงที่ประมาณ 80 องศาถึงจะได้ยินเสียงเพลงในระดับที่ฟังปกติครับ (อันนี้อธิบายยากเหมือนกัน เพราะเข้าใจว่าความดังที่แต่ละท่านได้ยินไม่เหมือนกัน) แต่รู้สึกว่า เดิมจะต้องหมุนประมาณ 90 องศาถึงจะได้ยินความดังประมาณนี้ เลยไม่แน่ใจว่า ลำโพงใหม่ๆ เสียงไม่ค่อยดังหรือเปล่าครับ ?

ขอบคุณนะครับสำหรับทุกคำแนะนำ
                    ^_^
                    เอ...อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจแฮะ แต่ที่เคยเจอกับตัวที่แบบเกี่ยวๆเลยก็ตัวซาวการ์ดที่ใช้ ไดรฟ์เวอร์ที่ใช้ ลำโพงตัวเดียวกัน แต่ว่าซาวการ์ดคนละตัวคนละไดรฟ์เวอร์ก็ดังไม่เท่ากันซักตัวครับ ผมใช้ CT4830อันนี้ก็ดังพอสมควรแต่ว่าถ้าเร่งลำโพงไปเกือบสุดก็ดังมากครับต่อมา CT4830 ของผม 4 แชนเนลมันเสียฟังได้แค่ 2 แชนเนลเลยเอาตัว Audigy Value มาใช้แก้ขัดไปก่อนเสียงกากมากๆปรับอีคิวกันเป็นว่าเล่นเลย แต่ตัวนี้ขับเสียงได้ดังกว่าตัวที่แล้วครับและล่าสุด Audigy2ZS เพิ่งได้มาวันนี้ครับกำลังลองอยู่ว่าจะเป็นไงมั่งครับ

Comment

ฟามรู้ ท้างน้าน จดๆ ^^

Comment

จำๆๆๆๆ ความรู้ๆๆ ไม่ต้องซื้อหา =^^=

Comment

ดัน

Comment

Working...
                          X