Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากได้เสียง ซับ เพิ่มครับ ต้องซื้อตัวไหนเพิ่มครับ ปัจจุบันใช้ DECON

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากได้เสียง ซับ เพิ่มครับ ต้องซื้อตัวไหนเพิ่มครับ ปัจจุบันใช้ DECON

สวัสดีครับ ปัจจุบันผมใช้ ลำโพงDECCON รุ่น SOON-5 และ แอมป์MBA รุ่น AV-268A-i9 |

แต่ผมอยากได้ เสียง Bass เพิ่มครับ ให้มันอุ่นๆ ตอนนี้มันแห้งไป

ตัว แอมที่ใช้อยู่ ซับไม่ถึงใจครับ ผมต้องซื้อตัวไหนมาพ่วงเพิ่มหรอครับ

เน้น DIY ทำเอง ประหยัดงบครับ มีอุปกรณ์ช่างอยู่บ้างแล้วครับ

ขอบุคณครับ

ลองปรับตรงนี้เล่นดูหรือยัง ถ้าลองปรับแล้วเบสยังไม่พอใจ มาไม่พอไม่ถึงใจ
    ก็ต้องหา Active sub มาต่อเพิ่ม ลำโพงเดิม 5นิ้วใช่มะ ซับเพิ่มก็ต้อง 6.5นิ้วขึ้นไปละ

เอาตัวนี้มาต่อพ่วงออกมาจากแอมป์ ต่อขนานไปกับลำโพงเดิมนั่นละ

แล้วหา Active sub ที่มี RCA input และวงจร cross over ในตัวมาต่อเพิ่ม

อ่ะ แต่ถ้านัก DIY อยากทำ Active sub เองก็ได้อยู่ ประหยัดตังค์(ไหมนะ?) 555
    ก็ไม่ถึงกับต้องทำเองหมดละ ไปหาอุปกรณ์แผงวงจรสำเร็จมาต่อเอาได้ ตู้ลำโพง ดอกลำโพง ขั้วต่อ สายไฟ ฯลฯ ก็หาได้ในช้อปปี้นั่นละ
    ประมาณนี้
    ตัวแปลงสัญญาญ high level to low level ตัวข้างบน
    สาย rca ต่อเข้า active crossover สำหรับปรับและแยกเสียง bass
    ต่อเข้าแผงวงจรขยาย จะเอา class d หรือ class ab ก็แล้วแต่ชอบ

ต่อสายลำโพงเข้าตู้ซับ passive
    หรืออยาก DIY ก็คงไม่ต้องถึงกับต่อตู้เองละนะ ซื้อตู้สำเร็จ กับดอกลำโพงมาประกอบเอาก็พอละ

อย่าลืมอุปกรณ์ ต้องมีไฟเลี้ยง ก็หาอแดปเตอร์มาจ่ายไฟให้ได้โวลท์ ได้แอมป์ พอเพียงกับอุปกรณ์

ที่เหลือก็ฝีมือ diy ละ ทำกล่องลงอุปกรณ์ขั้วต่อสายไฟ ฯลฯ

Comment

Working...
    X