Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาเล่าสู่เรื่องเสียง และ ลำโพงที่ผ่านมือมาทั้งหมดกันครับ ตัวไหนชอบตัวไหนไม่ชอบบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาเล่าสู่เรื่องเสียง และ ลำโพงที่ผ่านมือมาทั้งหมดกันครับ ตัวไหนชอบตัวไหนไม่ชอบบ้าง

ที่เคยผ่านมือมา
    Altec Lansing
    ACS45.1 มือ 2 7 ปีแล้วผมชอบแนวเสียงมัน ยังเก็บไว้อยู่
    VS2421 ซื้อมือ 1 เดือนนึงขายทิ้ง
    MX5021 ซื้อมือ 1 เดือนนึงขายทิ้ง
    VS3251 ซื้อมือ 1 แปลกที่เป็นลำโพง 5.1 ที่ฟังเพลงได้ดี แต่ดูหนังไม่ผ่านเรื่องเสียงเบสเพราะดอกซับมันเล็ก เดือนนึงขายทิ้ง ใครมีจะขายผมรับนะครับจะเอาต่อใช้แค่ 2.1

Boston acustic
    ฺฺBA635 มือ 2 ยังใช้ฟังเพลงเป็นตัวหลัก
    BA735 มือ 2 เดือนนึงขายทิ้ง
    BA790 มือ 2 เดือนนึงขายทิ้ง
    Soundware XS 2.1 ซื้อมือ 1 เดือนนึงขายทิ้ง เสียงคนหละแนวกับ BA เลย

Bose
    Solo TV มือ 2 ปีนึงขายทิ้ง ไม่ใช่ไม่ชอบเสียงนะครับแต่ยังไม่ครบเรื่องเสียงเบส
    Solo 10 มือ 2 ปีนึงขายทิ้ง ไม่ใช่ไม่ชอบเสียงนะครับแต่ยังไม่ครบเรื่องเสียงเบส
    Solo 15 มือ 2 ปีนึงขายทิ้ง ไม่ใช่ไม่ชอบเสียงนะครับแต่ยังไม่ครบเรื่องเสียงเบส
    Solo 5 มือ 1 ปีนึงขายทิ้ง ไม่ใช่ไม่ชอบเสียงนะครับแต่มันแยกเสียงซ้ายขวาไม่ชัดเจน และไม่ครบเรื่องเสียงเบส
    Music Monotor M2 มือ 1 2 เดือนขายทิ้ง ไม่ใช่ไม่ชอบเสียงนะครับแต่ยังไม่ครบเรื่องเสียงเบส
    BOSE COMPANION 50 C50 มือ 1 พ้นเบรินแล้ว เสียงอยู่ในแนวที่ผมชอบครับ

Sonic Gear
    SonicGear SP551 มือ 1 ปีนึงขายทิ้ง รีโมทเสีย เรื่องเสียง ถ้าฟังเพลง 2.1 จะคล้าย Altec Lansing ACS45.1

Yamaha
    NX-50 มือ 1 เดือนนึงขายทิ้ง เสียง OK สำหรับผมนะแต่เสียงเบสยังไม่ใช่

ที่มีอยู่ปัจจุบัน
    ชุดดูหนังหลัก
    AVR Denon กับ JBL Cinima 5.1 มือ 1
    BA635 มือ 2 ยังใช้ฟังเพลงเป็นตัวหลัก สลับกับ Bose C50 ชอบทั้งคู่ครับ

เป็นการอธิบายจากความชอบส่วนตัวในการฟังเพลงของผมล้วนๆนะครับ

ผมมีแต่ลำโพงPCอย่างเดียว ที่เคยเล่นก็มีเท่านี้

- Altec Lansing VS2121 ตัวนี้ฟังเพลงถือว่าเพราะ แต่เสียตรงที่เปลี่ยนสาย3.5mmไม่ได้ มีปุ่มNear Field(DSP)กดแล้วเสียงจะชัดขึ้น ความฟุ้งน้อยลง (ตัวนี้ทุกวันนี้ยังอยู่ดี)

- Altec Lansing VS3151 หน้าตาดูคล้ายตัวบนแต่เป็น5.1 ตอนแรกคิดว่าเสียงคล้ายกันแค่เป็น5.1 แต่พอฟังจริงปรากฏว่าตัวบนเสียงดีกว่า เสียงหนาอิ่มกว่า ตัวVS3151เสียงฟังดูแห้งบาง แต่ผมชอบอย่างนึงคือมันแปลงเพลง2.0Chเป็น5.1ด้วยตัวมันเองได้(ไม่ต้องอาศัยSoundcard) แม้จะไม่ดีเท่าฟังจากแผ่นDVD Audio แต่ก็ได้บรรยากาศสนุกไปอีกแบบ ตัวนี้เพื่อนน้องชายขอซื้อต่อ ผมขายไป1500เมื่อหลายปีก่อน)

- Altec Lansing FX6021 ตอนแรกลังเลระหว่างMX5021 THXกับตัวนี้ แต่ก็เลือกFX6021มา จัดว่าเป็นลำโพงตัวนึงที่เสียงดีบนคอมพิวเตอร์ ตัวนี้ใช้AmpแบบTri-Amp ใช้ดอกลำโพงเป็นTitanuimเรียงแบบLine-Arrayรวมซ้ายขวา12ตัว ซึ่งน้ำเสียงที่ได้ออกมาผมชอบจริงๆ (สำหรับตัวนี้ตอนนี้กลับบ้านเก่าไปแล้ว เปิดสวิซต์ONปุ๊บ มีเสียงPitchหวี๊ดแหลมสุดขั้วดังออกมา ไม่มีเสียงอะไรนอกจากเสียงแหลมหวี๊ดดดดดดด)

- Altec Lansing XA3021 ตัวนี้ซื้อมาเพื่อเล่นเกมส์โดยเฉพาะ ปรับโหมดEQได้3แบบคือTV, Music, Game แต่ผมปรับเป็นGameไว้เพราะฟังออกว่านี่คือเสียงปกติของลำโพง( TV, Musicเหมือนตัดย่านต่ำออก บีบเสียงให้แห้งๆเหมือนลำโพงTV) ตัวนี้จัดเป็นตัวราคาถูกที่เสียงดี ฟังเพลงได้มันส์มาก เอาตรงๆผมชอบสไตล์เสียงซับวูเฟอร์ของตัวนี้มากกว่าFX6021ด้วยซ้ำไป เบสมันมันส์จริงๆ ตัวนี้ปัจจุบันยังอยู่ดี

- Creative SBS A60 ซื้อมาฟังขำๆ เบสไม่มี เสียงแห้ง แต่ก็ฟังเพลงได้จริงไม่ได้แย่อะไรมาก (ตัวนี้เวลาเปิดเพลงในตู้ลำโพงจะมีเสียงก้องๆข้างใน - -)

- Creative Gigaworks T20 เสียงค่อนข้างจัดจ้านและติดสากไปนิดนึง แต่ผมก็ชอบนะ ตัวนี้Serie 2เสียงจะดีกว่าSerie1 เหตุผลคือเวลาถอดหน้ากากฟังตัวSerie 1ฟังแล้วรู้สึกฟุ้งมากจนต้องเอาหน้ากากกลับมาใส่เหมือนเดิม แต่Serie2ฟังแล้วไม่รู้สึกแบบนั้น รู้สึกว่าจูนเสียงมาโอเคกว่า

- Creative Gigaworks T30 เหมือนรุ่นย้อมแมว..แค่ต่อBTได้ แต่จริงๆแล้วเสียงมันไม่เหมือนT20 ตัวนี้เสียงจะอุ่นกว่าและออกไปทางFlatมากกว่าT20 ถ้าใครเป็นแฟนT20แล้วมาฟังT30อาจจะต้องปรับTrebleไปสักเข็มเลข1เป็นอย่างต่ำเลยทีเดียว เพราะแหลมมันไม่จัดจ้านติดColorเท่าT20 (อาจเป็นเพราะผู้ใช้บ่นกันเยอะว่าลำโพงCreativeแหลมบาดหู เลยแก้ใหม่) ตัวนี้ผมให้แม่เอาไปต่อBTมือถือฟัง

- Bose C2 Serie 2, 3 ตัวSerie 2เป็นลำโพงที่ผมฟังแล้วรู้สึกว่าผ่อนคลายแบบจริงๆ ถ้าไม่เพราะขอบดอกลำโพงเปื่อยผมคงใช้ต่อเรื่อยๆ ส่วนBose C2 Serie 3มันเป็นลำโพงที่ดีเช่นเดิม แต่ผมไม่ชอบมันเท่าSerie 2 เพราะตัวSerie 3นั้นเสียงจะเน้นไปทางกลางแหลมเสียมากกว่า และนอกจากนี้เสียงยังฟังดูโปร่งน้อยกว่าSerie 2 ส่วนนึงผมว่าเป็นที่หน้ากากลำโพงด้วย หน้ากากผ้าเส้นใยมันซับเสียงมากกว่าและรูเล็กกว่า(ลำโพงหน้ากากผ้าผมฟังแบบใส่หน้ากากไม่ได้จริงๆ - - แต่หน้ากากพลาสติกจะไม่รู้สึกแบบนั้น) และก็น่าจะมาจากการจูนเสียงในวงจรส่วนนึง สรุปดีทั้งคู่แต่ผมแค่ชอบSerie 2มากกว่า (อีกเหตุผลนึงเพราะช่องต่อSerie 2มันเป็นRCAด้วย)

- Bose C20 เป็นลำโพงคอม2.0ที่เบสน่าจะเยอะต้นๆแล้ว แต่ว่าตัวนี้ฟังแล้วไม่ใช่แนวที่ผมชอบจึงขายทิ้งไป เหตุผลอยู่ที่เสียงกลางซึ่งผมรู้สึกชอบเสียงกลางของC2มากกว่า เสียงกลางของC2มันจะเหมือนโด่งที่ย่าน500K,1000Kซึ่งมันฟังดูอิ่ม ส่วนของC20นั้นเสียงกลางเหมือนจะแหลม..แต่ก็ไม่แหลม(เช่นเวลาฟังเสียงนักร้องหญิง) แต่จะอิ่มก็ไม่อิ่ม เหมือนโด่งอยู่ช่วง2000K ผมเลยฟังแล้วรู้สึกว่าประหลาด - -" แต่ก็เป็นเรื่องของรสนิยม (คือมันดี แต่ผมแค่ไม่ชอบแนวเสียง)

- Fostex PM0.1 ตัวนี้เป็นลำโพงMonitor เสียงของลำโพงตัวนี้จัดได้ว่าทั้งแย่มากและดี ขึ้นอยู่กับระบบและไฟล์ที่เล่น แต่เนื่องจากการใช้งานทั่วไปผมเล่นไฟล์ทุกคุณภาพทั้งห่วยและดี ดังนั้นผมจึงเก็บมันเข้าลังไม่ได้ฟังอีก ตัวนี้เป็นลำโพงตู้ไม้ แนวเสียงดิบ เป็นลำโพงที่คอนทราสสูงมากแต่ก็เป็นเรื่องปกติของลำโพงMonitorไม่ได้แปลกอะไรนัก
    Last edited by OxygenHD; 3 Jan 2022, 20:01:57.

Comment

เยอะมากจนขี้เกียจจำเลย -.- 25-30 รุ่นเห็นจะใด้มั้ง และส่วนมากก็นานจนลืมแนวเสียงไปแล้ว จำใด้แค่ว่าขายทิ้งไปเพราะอะไร

ที่ผมประทับใจและคิดว่าถูกฉโลกกับตัวเองที่สุดตั้งแต่เล่นลำโพงมา คือ Sony SRS-Z1 เสียดายตัวที่ใด้มาลำโพงข้างนึงมันเสีย(ดังครืดๆ)

เลยขายเพื่อนไปถูกๆ โดยหารู้ไม่ว่าจะไม่เจอลำโพงที่ถูกใจเท่านี้อีกต่อไปแล้ว

อีกตัวก็ Altec Lansing VS2421 ขายไปแล้วคิดถึง หาซื้อคืนไม่ใด้

Scandyna Micropod เคยซื้อมาลองครั้งแรกเป็นตัว Passive ประทับใจเป็นที่ 2 รองจาก Z1 แต่ไม่รู้เบสน้อยไปหรืออะไร ขายเฉย

ต่อมาคิดถึงหาซื้อคืนกลับมาจนใด้ แต่เป็นตัว Active เอ๊ะ...ทำไมเสียงไม่เหมือนเดิม -*- เหมือนแอมป์ในตัวมันไม่มีแรง

หรือเพราะผมแก่ตัวหว่า เอาเป็นว่าประทับใจไม่เท่าตัวก่อน ขาย !!

นอกนั้นก็ลองแค่รู้ฟังสักพักปล่อย เช่น Luna E25 , Audio Engine A2 - A5 , Wharfedale DS1 บลาๆๆ ทุกตัวก็มีด้านดีๆและน่าประทับใจ

แต่มักตายน้ำตื้นเพราะผมเองที่เปิดไม่ดังมาก เสียงก็เลยอืดๆอั้นๆ ตอนนี้ค้นหาตัวเองเจอแล้วว่าชอบลำโพงเล็กๆ เพราะเปิดไม่ดังเสียงก็ออกครบกว่า

ไปๆมาๆ จบที่ JBL Pebble เสียงไม่เลิศเลอเท่าตัวแพงๆ ที่เคยผ่านมา แต่ก็ดีพอสำหรับผมล่ะ แล้วน้อนก็สวยดี ชอบ

ช้างน้อย Elephant SP-011 ถ้าไม่พังซะก่อนผมก็คงเอามาฟังบ่อยๆ เหมือนกัน ตำนานเสียงดีคุ้มราคาอีกตัวนึงเลย

2.1 ที่ลองมาหลายตัว ก็มีเพียงตัวเดียวที่ผมยอมรับว่าประทับใจคือ Klipsch GMX-A 2.1 นอกนั้นเฉยๆ
      Last edited by XsoeIIsJ; 4 Jan 2022, 01:14:16.

Comment

หูเขาหูเรา ชอบไม่เหมือนกัน ผ่านมาผ่านไปลำโพงจะเต็มบ้าน
        ฟังบ่อยสุด BA790 ซื้อเองกับมือพันทิปเมื่อ 20 ปีที่แล้ว
        เปลี่ยนขอบลำโพงที่ 0 ไป 1 ครั้ง ใช้มายาวๆ จนถึงปัจจุบัน

BA635 หาโอกาสฟังสักตัว ไม่ค่อยทันมือสองลงไวไปไวมาก

Comment

ลำโพงตัวแรกผมน่าจะ Sterno 2.0 เอามาใช้กับเครื่องเล่นเทป Panasonic

พอเริ่มใช้ PC เริ่มจาก Saag 10R
          หลังจากนั้นเท่าที่จำได้ Microlab m200 platinum / Edifier hcs2330 / Microlab h200d / Microlab x3 5.1 / Razer nommo 2.0

ปัจจุบัน PC ใช้ Edifier S350db
          ชุดดูหนัง Polk Signature S15 / S10 / S30 / Sub HTS 10 + NvidiaShield

พอได้ลองพวกชุด Home แค่ชุดเริ่มต้นลำโพงฝั่ง PC ผมแทบจะไม่ได้เปิดเลย

Comment

Working...
          X